Trang 1/3 1 2 3 Cuối cùngCuối cùng
Kết quả từ 1 tới 10 trên 23
    HD-720p Singum's Avatar
    Đăng ký
    18-11-09
    Thanks
    4
    cR
    24

Lightbulb [ Tham khảo ] Cách tính tối ưu kích thước, màn hình, khoảng cách xem TV

Source: http://s3.carltonbale.com/resolution_chart.html

Các bác có thể dùng cái chart này để tối ưu lựa chọn bố trí TV. Đỡ phải lo vớ vẩn phòng mình bé lắm, 32inch cho nó đỡ đau mắt, vân vân,... Full HD và HD Ready có phân biệt hay khác nhau nhiều ko? Những cái này phụ thuộc cả 3 tham số: kích thước màn hình, độ phân giải và khoảng cách ngồi xem.

Ví dụ: TV 40 inch Full HD thì khoảng cách xem tối ưu tra trên chart thì xem tốt nhất ở khoảng cách 5 feet (1,52m) và giảm dần đến 7,5 feet (2,28m), đến khoảng cách này thì cảm nhận như HDReady. Còn muốn xem DVD nét thì phải ngồi xa ra 12 feet (3,66m)

-----------------------------------------------------------------

2. 2 người đã cảm ơn Singum

HD-upscale ducpv's Avatar
    Đăng ký
    11-12-09
    Thanks
    10
    cR
    66

Mặc định Ðề: [ Tham khảo ] Cách tính tối ưu kích thước, màn hình, khoảng cách xem TV

Tuyệt vời... cám ơn về thông tin quý giá

HD-upscale nguyennc's Avatar
    Đăng ký
    03-03-09
    Thanks
    0
    cR
    0

Mặc định Ðề: [ Tham khảo ] Cách tính tối ưu kích thước, màn hình, khoảng cách xem TV

sẵn tiện bác lọc lại và post ra chi tiết giúp được ko ví dụ như 32" ~50" thì khoảng cách tốt nhất là bao nhiêu luôn, để em canh mà mua cho mau hihi

HD-720p Singum's Avatar
    Đăng ký
    18-11-09
    Thanks
    4
    cR
    24

Bác ước lượng dóng trên cái chart ấy. Lấy kích thước inch ở trục hoành dóng thẳng lên cái trục màu đỏ (Full HD) hoặc cắt trục xanh nếu TV HDReady, giao tại đâu thì dóng ngang sang trục tung là có khoảng cách.

32" - Full HD - khoảng 4 feet
    50" - Full HD - khoảng 6,5 feet

HD-upscale halove's Avatar
    Đăng ký
    16-12-09
    Thanks
    1
    cR
    8

hè, thế cái câu "4 lần đường chéo màn hình" của các cụ hiện nay còn áp dụng được không các bác nhê?

HD-720p Singum's Avatar
    Đăng ký
    18-11-09
    Thanks
    4
    cR
    24

Trích Nguyên văn bởi halove Xem bài viết
    hè, thế cái câu "4 lần đường chéo màn hình" của các cụ hiện nay còn áp dụng được không các bác nhê?
    câu đấy áp dụng cho TV CRT với độ phân giải SD mà bác, tương đương đường 480p trên chart. Như bác thấy, cùng kích thước màn hình, độ phân giải càng cao thì ta càng ngồi gần hơn để nhìn rõ hơn, góc nhìn mở rộng hơn

Cụ nào giúp bà con chuyển sang đơn vị Mét cho nó gần gũi với ạ!
    Đào Đức Quân

HD-720p Singum's Avatar
    Đăng ký
    18-11-09
    Thanks
    4
    cR
    24

Trích Nguyên văn bởi daoducquan Xem bài viết
    Cụ nào giúp bà con chuyển sang đơn vị Mét cho nó gần gũi với ạ!
    Bác dùng google ấy, muốn đổi 10 feet chả hạn: search "10 feet = ? cm"

1 feet = 30.48 cm.
    Do CATV hiện nay của nước ta chỉ phát SD, trong một thời gian nữa mới có thể lên đến HD, nên khi tính khoảng cách mọi người phải chú ý là mình thường xem ở độ phân giải nào để chọn khoảng cách thích hợp.
    Ví dụ: Đối với màn hình 40"
    - Full HD 1080p thì khoảng cách tối ưu là 1,8 m
    - HD 720p thì 2,5 m
    - 420p thì 3,6 m
    Chỉnh sửa nội dung bởi: hoangminhngoc55, 01-02-2010 lúc 19:48

HD-720p DCeagle's Avatar
    Đăng ký
    22-01-10
    Thanks
    1.407
    cR
    610

Tôi có đọc trong tạp chí Sound & Vision số phát hành tháng 2/2010. John Sciacca là chuyên viên kỹ thuật đã đưa ra công thức như sau :
    Viewing distance = Diagonal x 1.63
    Nghĩa là : Ví dụ TV 50 inches x 1.63 = 81.5 inches ( 6feet-10 inches )
    1 inch = 2,54cm . Như vậy khoảng cách để xem TV 50 inch là 2m,07

12. The Following User Says Thank You to DCeagle For This Useful Post:

Trang 1/3 1 2 3 Cuối cùngCuối cùng

Bookmarks