Trang 10/10 Đầu tiênĐầu tiên ... 8 9 10
Kết quả từ 91 tới 94 trên 94
    Digital-2k cuonghaanh's Avatar
    Đăng ký
    21-07-09
    Thanks
    3.658
    cR
    931

Mặc định Ðề: Cần hiểu sơ bộ về hoạt động của Amply

Câu hỏi: Cái AMP nhà em nó ghi:
    220W x 2 (4 ohms )
    140W x 2 (8 ohms)
    Công suất tiêu thụ điện là 390w.
    Em có thắc mắc tại sao k phải là 280W x 2 (4 ohms) nhỉ???

Em xin trả lời là ko phải cứ giảm điện trở đi một nửa là CS tăng gấp đôi dc, bài toán này phụ thuộc nhiều yếu tố của ampli. Nếu xét amply là lý tưởng (nội trở ra nhỏ ko đáng kể ) thì khi amply đạt 150w/CH 8ohm thì với tải 4ohm nó sẽ cho ra 300W/CH ạ!Trong thực tế amply đạt 150W/CH ở 8ohm thì ở 4 ohm khó đạt được 300W do nó phụ thuộc tổng trở ra và nguồn.
    Với bán dẫn nếu nhà sản xuất thiết kế đạt tiêu chuẩn cho mọi giá trị tải từ 1-16ohm thì với 1 biên độ tín hiệu vào thì có được 1 áp ra trên tải (sẽ bằng nhau trên các giá trị tải cho phép của amply "lý tưởng") khi đó giả dụ trên tải 8ohm là xA thì trên tải 4ohm là 2xA , cùng 1 giá trị điện áp thì qua tải 4 ohm sẽ gấp đôi với 8ohm.
    Như vậy là P=UxIcosphi giả sử tải thuần R thì rõ công suất trên tải 4 ohm sẽ gấp đôi trên tải 8 ohm ạ . Nếu đạt được thông số như vậy thì amply khá đạt tiêu chuẩn đấy ạ .

Nhưng tựu chung lại còn với amply tube phối hợp trở kháng ra bằng biến áp thì "hình như" tải lớn hơn cho CS lớn hơn vì khi đó cùng 1 dòng nhưng áp trên 2 đầu tải sẽ lớn hơn khi chuyển cọc tải sang đúng vị trí tải , còn với amply bán dẫn thường đấu chung cọc và nếu xét lý tưởng thì cùng điện áp nhưng tải nhỏ hơn cho dòng lớn hơn và dẫn đến CS lớn hơn ạ .

Digital-2k cuonghaanh's Avatar
    Đăng ký
    21-07-09
    Thanks
    3.658
    cR
    931

Damping factor-Cái này cũng giống như xe:
    - Với 2 chiếc xe máy: Su phát và Đờ-dem 100, cả 2 đều đạt được vận tốc 100km/h, nhưng "đường dài mới biết ngựa hay".
    - Với 2 chiếc Mô tô: cả Cagiva Mito 125cc và Su Intruder 750cc đều đạt 160km/h, nhưng thử xuyên Việt thì biết ngay "mèo nào cắn mỉu nào".
    - Với 2 chiếc xế hộp: cả Toyota và Mẹc đều đạt được tốc độ gì đấy, và đi đến nơi nào đó. Nhưng độ ổn định và an toàn khi vận hành hay gặp tình huống...

Mời các bác phán...

HD-720p dichtv's Avatar
    Đăng ký
    26-05-09
    Thanks
    117
    cR
    211

Trích Nguyên văn bởi VAN_LOC Xem bài viết
    Mình đang kiếm mấy con Trasistor Darlington mà ở chợ Nhật Tảo ( HCM ) kg có chổ nào bán cả mà ghép tầng hổ bổ + transistor CS để thay thế con Darlington thì Âm thanh đi kg chuẩn .
    Bác có thể tìm loại tương đương để thay thế, không nhất thiết phải đúng ký hiệu đâu, mà tầng CS cũng không quan trọng bằng các tầng đầu. Bác chọn loại có CS lớn hơn là OK, hệ số khuếch đại dòng không quan trọng lắm. Mà bác cố gắng chọn 1 cặp "nghịch đối" có nghĩa là thông số giống nhau nhưng khác loại (một thuận, 1 nghịch). Transistor darlington ở thị trường VN có loại ký hiệu TIPxxx đấy. Trong HCM bác thử đến Thiên Minh electric hỏi xem.
    http://www.tme.com.vn/Product.aspx?id=676&CateId=247
    Ngoài Hà Nội các bác ra 17 Hàn Thuyên. Các linh kiện độc ở chợ không có đâu.

HD-720p dichtv's Avatar
    Đăng ký
    26-05-09
    Thanks
    117
    cR
    211

Trích Nguyên văn bởi cuonghaanh Xem bài viết
    Sory các bác nha!
    Em sai chỗ này roài: Ampli ghi rằng 150W/8ohms (đây đúng là CS biểu kiến)

Theo công thức định luật ohm's P = I² × R => I = căn bậc hai của P/R = 4.33 Ampere

Khi bác dùng loa 4ohms thì công suất sẽ là

P = I² × R = 4.33² x 4 = 74.99 W .(đây là công suất tác dụng-công suất thực ra âm thanh)

Ampli ghi rằng 150W/8ohms phải sửa là Công suất tác dụng của một ampli cho điện trở 8 ohm thì mới đúng bài toán mới đúng.

Còn nếu bác chuyển công thức P=I.I/R thì P=U.U.R/Z.Z lúc đó điện áp cắm vô là 110 hay 220 đâu có ảnh hưởng đến, vì cái này liên quan đến CS nguồn cấp cho ampli.Ý em là vấn đề này!
    Mong các bác góp ý thêm.
    Công suất biểu kiến là VA chứ bác, W là công suất tác dụng rồi. Nhắc lại với bác khi dùng loa 4 omh thì dòng không là 4.33A như dùng loa 8 omh nữa. Cách tính công suất biểu kiến và công suất tác dụng như của bác có vẻ không ổn
    Công thức chỗ màu đỏ là bác sáng tác ra rồi, em chưa gặp công thức đó bao giờ .

Trang 10/10 Đầu tiênĐầu tiên ... 8 9 10

Bookmarks