Trang 1/2 1 2 Cuối cùngCuối cùng
Kết quả từ 1 tới 10 trên 19
    HD-720p zovemoon's Avatar
    Đăng ký
    11-09-09
    Thanks
    236
    cR
    311

Mặc định chất lượng Cổng xuất âm thanh optical,HDMI1.4, analog

Vâng ! Kính thưa các bác, em đang nghe nhạc từ HD Player với receiver qua các cổng kết nối optical, analog.

Với cổng kết nối analog thì phụ thuộc vào chất âm của HD Player rồi, còn optical là cổng kết nối dạng số thì em chưa hiểu nó hoạt động theo cách nào ?

một là HD player biến đổi tín hiệu dạng số của bài hát thành tín hiêu ánh sáng rồi chuyển tới receiver xử lý thành tín hiệu analog

hai là HD player biến đổi tín hiệu dạng số của bài hát thành dạng analog rồi từ analog chuyển thành tín hiệu ánh sáng rồi mới tới receiver giải mã tín hiệu ánh sáng thành analog

vì em băn khoăn chất lượng âm thanh xem nó phụ thuộc vào bộ phận nào, nếu theo cách thứ nhất thì nó sẽ phụ thuộc vào receive còn theo cách thứ 2 thì thế nào.

và cũng với câu hỏi tương tự như thế với cổng HDMI 1.4 ạ !

mong các bác vào phán dùm em

-----------------------------------------------------------------

Đăng ký
    11-09-09
    Thanks
    236
    cR
    311

Mặc định Ðề: chất lượng Cổng xuất âm thanh optical,HDMI1.4, analog

Trích Nguyên văn bởi le_hung214 Xem bài viết
    Bác cho biết đang dùng HDP và AVR gì?
    Nếu như Dune Duo hay Dune Max thì nên dùng analog
    tại sao lại Dune Duo hay Dune Max thì nên dùng analog hở bác
    em đang dùng HDPlayer và receiver cùi thui nhưng có các cổng giao tiếp đó nên em muốn lựa chọn kết nối với âm thanh chất lượng cao hơn
    Chỉnh sửa nội dung bởi: zovemoon, 18-01-2012 lúc 04:55

Đăng ký
    11-09-09
    Thanks
    236
    cR
    311

bác cho em hỏi thêm chút Dune Duo hay Dune Max có cùng một cấu hình phần cứng chỉ khác ổ blueray đúng không ạ cho nên chất âm giống nhau đúng không ạ

Digital-2k khanhkun84's Avatar
    Đăng ký
    04-06-10
    Thanks
    811
    cR
    723

bác le hung nói đúng đấy ạ, các HDP khác nhau, chip cũng khác nhau, ra digital hay analog cũng đều khác nhau, con cạc sound cũng vậy bác ạ, quan trọng là chip xử lý âm thanh ngon hay ko thui. kể cả xuất qua optical hay hdmi cũng thế nhé. dune thì thường dùng chip sigma, các hãng khác thường dùng chip realtek kém hơn nên chất lượng âm thanh và hình ảnh cũng kém hơn bác ạ.

HD-upscale tir_nguyen's Avatar
    Đăng ký
    09-11-11
    Thanks
    0
    cR
    75

Sẵn chủ đề này cho em hỏi lun với, vậy giờ nếu đầu tư 1 VGA cho HTPC thì mình làm con VGA có thể output d9uoc âm thanh và video lun ( kiểu như con 6770 ) hay làm 1 card VGA riêng và 1 card Audio riêng. Em còn gà trong vụ chuyển từ PC wa Tivi quá T__T!

Đăng ký
    09-11-11
    Thanks
    0
    cR
    75

Sẵn chủ đề này cho em hỏi lun với, vậy giờ nếu đầu tư 1 VGA cho HTPC thì mình làm con VGA có thể output đuoc âm thanh và video lun ( kiểu như con 6770 ) hay làm 1 card VGA riêng và 1 card Audio riêng. Em còn gà trong vụ chuyển từ PC wa Tivi quá T__T!

Đăng ký
    09-11-11
    Thanks
    0
    cR
    75

Sẵn chủ đề này cho em hỏi lun với, vậy giờ nếu đầu tư 1 VGA cho HTPC thì mình làm con VGA có thể output d9uoc âm thanh và video lun ( kiểu như con 6770 ) hay làm 1 card VGA riêng và 1 card Audio riêng. Em còn gà trong vụ chuyển từ PC wa Tivi quá T__T!

Đăng ký
    11-09-09
    Thanks
    236
    cR
    311

biết là tín hiệu HDMI và optical là tín hiệu số rồi nhưng trước khi xuất tín hiệu này HDplayer có xử lý qua DAC của nó hay không hay là âm thanh số nguyên gốc của bài hát đó

Đăng ký
    11-09-09
    Thanks
    236
    cR
    311

vầng, cảm ơn các bác, nhưng vấn đề chính của em thì vẫn chưa dc giải quyết. theo cách nói của các bác thì có lẽ theo cách thứ 2 chăng. có cao thủ nào vào cho em xin cao kiến với

Digital-2k khanhkun84's Avatar
    Đăng ký
    04-06-10
    Thanks
    811
    cR
    723

đơn giản thế này thôi bác, nguồn phát hay và thiết bị phát hay thì sẽ hay thôi hihi
    phim hay, nhạc hay - HDP ngon, HTPC ngon - âm ly ngon, loa ngon => sẽ ngon toàn bộ=> 1 trong 3 điều kiện ko ngon thì sẽ ảnh hưởng chất lượng (tùy vào đầu tư)
    còn phần tín hiệu thì optical và HDmi đều là tín hiệu digital hết , xuất đến amly nó sẽ giải mã và chuyển thành tín hiệu analog và xuất ra loa thôi. theo hiểu biêt nông cạn của em là thế bác ạ.

Trang 1/2 1 2 Cuối cùngCuối cùng

Bookmarks