Trang 12/15 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 10 11 12 13 14 ... Cuối cùngCuối cùng
Kết quả từ 111 tới 120 trên 143
    Digital-2k coolpix8700's Avatar
    Đăng ký
    09-06-10
    Thanks
    1.128
    cR
    1.565

Mặc định Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Trích Nguyên văn bởi H 9999 Xem bài viết
    mấy con âm ly trong xe của em nó chạy 2 cầu chì nguồn nó đề ngay bên ngoài ! 120 A 1 cái có 2 cái gắn với âm ly . còn 1 cái âm ly nó cũng có 2 cái cầu chì mỗi cái 70 A ! vậy liệu cầu chì này ghi có đểu không các bác nhỉ ? từ điện 12 volt nó kích lên bao nhiêu để vào tầng công suất em chả biết nhưng ở vỏ đề là toàn đến max 3 ngàn w với hơn 2 ngàn w 1 cái âm ly ! mà cầu chì mấy cái nó ghi thế không biết có thật ko hay là đểu...hay là phải dỡ cầu chì ra--- cắm mấy cái 10 A với 20 A của em ở hộp đồ phụ cắm vào phát mở tăng âm lên cháy hết trơn.... nhưng ko chúng nó ghi như vậy có đểu không nữa !
    chắc bác chưa hiểu những điều mọi người đã viết trên này. Vậy em sẽ giúp bác xác định công suất của bộ âm ly của bác một cách khá đơn giản. Bác mượn ai đo 1 cái đồng hồ đo được điện xoay chiều. Tìm 4 cái bóng đèn pha ô tô loại 55w. Bác mắc nôi tiếp 2 cái 1 với nhau, rồi lại mắc song song 2 cặp ấy lại. Như vậy tổng công suất chịu được của 4 cái bóng ấy lâu dài mà không cháy là 55x4=220w (còn công suất mà nó chịu cao nhất thì em khong chẵc chắn, nhưng trong vài phút với 300w chắc không sao) và điện trở của 4 cái bóng mắc như vậy cớ 4,5 ôm. Bác mắc bộ bóng đèn với đầu ra của âm ly (cọc nối ra loa), cắm thêm 2 đầu que đo của cái đồng hồ vào 2 cức ấy nữa. Nếu bác có 1 cái đĩa thử để phát song 1000Hz thì rất lý tưởng nếu không cứ mang 1 cái đĩa CD nhạc disco mà bác thích. Mở nhạc, rồi vặn dần volume đến cực đại và bá đọc giá trịu hiệu điện thế ở đồng hồ. Công suất của âm ly phát ra bác tính bằng công thức P = (E mũ 2)/4,5
    Theo công thức ấy để cái đèn sáng trắng (vì chúng là bóng của đèn pha) thì hiệu điện thế trung bình (E) đo được phải là 31,5 vôn!

Đăng ký
    09-06-10
    Thanks
    1.128
    cR
    1.565

Mặc định Ðề: Re: Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Trích Nguyên văn bởi hoangminhhien Xem bài viết
    Theo TCVN 394:2007, đặt dây trong đất, dây 2 lõi đồng, cách điện PVC dòng tải cho phép:
    1,5mm2=22A.
    2,5mm2=29A.
    4mm2=38A.
    6mm2=47A.
    10mm2=63A.
    Về mặt kỹ thuât công suất khủng cho car audio là hoàn toàn có thể làm được: một nguồn phát đấu song song cho nhiều âm ly, nhiều loa. Năng lượng cung cấp bởi nhiều acquy đấu song song. Còn âm thanh nghe hay hay dở lại là một truyện khác
    Bác phải lấy giá trị chấp nhận của dây dẫn trong biến áp, chứ không phải csai dây nó đi đơn.
    Dây cấp nguồn cho car audio em cũng có mấy sợi cỡ 10mm2. Nhưng dây quấn trong lõi loa thì em cũng chỉ thấy khi tháo loa ra loại dây cỡ 0,52 hay nhỏ hơn (thiết diện chỉ có 0.21mm2)...!
    Chắc họ không cuốn dây kích thước to hơn vì cần khe từ rộng hơn->cường độ từ trường giảm rất nhanh->hiệu suất loa cũng giảm rất nhanh theo. Khi cần (âm thanh biểu diễn ở các sân vận động) em thấy họ dùng nhiều loa chứ không làm cái loa khổng lồ có lõi cuốn bằng dây 10mm2 (và loa biểu diễn cũng có trở kháng lớn hơn loa cho home và car audio)!!!
    Chỉnh sửa nội dung bởi: coolpix8700, 04-10-2012 lúc 17:56

HD-720p hoangminhhien's Avatar
    Đăng ký
    09-05-11
    Thanks
    816
    cR
    949

Trích Nguyên văn bởi coolpix8700 Xem bài viết
    Bác phải lấy giá trị chấp nhận của dây dẫn trong biến áp, chứ không phải csai dây nó đi đơn.
    Dây cấp nguồn cho car audio em cũng có mấy sợi cỡ 10mm2. Nhưng dây quấn trong lõi loa thì em cũng chỉ thấy khi tháo loa ra loại dây cỡ 0,52 hay nhỏ hơn...!
    Chắc họ không cuốn dây kích thước to hơn vì cần khe từ rộng hơn->cường độ từ trường giảm rất nhanh->hiệu suất loa cũng giảm rất nhanh theo. Khi cần (âm thanh biểu diễn ở các sân vận động) em thấy họ dùng nhiều loa chứ không làm cái loa khổng lồ có lõi cuốn bằng dây 10mm2!!!
    Bảng của em là tính tiết diện cho dây nguồn của nó, còn bọn tây nó thích độ khủng thì nó chơi song song nhiều loa có công suất khủng (trong clip thấy có xe nó gắn đến 20 loa)

HD-720p hoangminhhien's Avatar
    Đăng ký
    09-05-11
    Thanks
    816
    cR
    949

Công suất trên loa theo em hiểu thì nó là công suất chịu đựng, nó không thể hiện sự liên quan giữa công suất cấp cho nó và cường độ âm thanh nó phát ra được bao nhiêu db (cường độ âm thanh phụ thuộc vào độ nhạy của loa tức là vật liệu chế tạo màng loa, từ trường của nam châm, khe hở từ...) Còn lắm thùng loa nhỏ nhưng chịu được công suất lớn là do bên trong còn mạch phân tần, còn bóng đèn để đề phòng quá công suất (hãng bose hay làm) chứ khi các bác thử có đấu thẳng vào loa đâu, đấu thẳng vào vặn lớn là có khói ngay...
    Chỉnh sửa nội dung bởi: hoangminhhien, 04-10-2012 lúc 17:38

Đăng ký
    09-06-10
    Thanks
    1.128
    cR
    1.565

Trích Nguyên văn bởi H 9999 Xem bài viết
    mấy con âm ly trong xe của em nó chạy 2 cầu chì nguồn nó đề ngay bên ngoài ! 120 A 1 cái có 2 cái gắn với âm ly . còn 1 cái âm ly nó cũng có 2 cái cầu chì mỗi cái 70 A ! vậy liệu cầu chì này ghi có đểu không các bác nhỉ ? từ điện 12 volt nó kích lên bao nhiêu để vào tầng công suất em chả biết nhưng ở vỏ đề là toàn đến max 3 ngàn w với hơn 2 ngàn w 1 cái âm ly ! mà cầu chì mấy cái nó ghi thế không biết có thật ko hay là đểu...hay là phải dỡ cầu chì ra--- cắm mấy cái 10 A với 20 A của em ở hộp đồ phụ cắm vào phát mở tăng âm lên cháy hết trơn.... nhưng ko chúng nó ghi như vậy có đểu không nữa !
    Nếu bác tin 200w quá nhỏ cho cái cái âm ly 3Kw của bác thì tìm 16 cái bóng đèn pha ô tô (55w), tổng công suất của những cái bóng này sẽ là 880w. Bác đấu nối tiếp 4 cái một, rồi đấu song song từng bộ 4 cái ấy. Nhưng 880w là rất nhiều nhiệt, cẩn thận bác nên gắn từng cái trên giá chịu được nhiệt khi đấu vì sẽ rất nóng nếu âm ly của bác cấp đủ được để chúng sáng trắng (như khi lắp trong pha ô tô)!
    Bác đấu cái bộ này làm tải thay cho loa (vào 2 cọc ra loa của âm ly), bác mắc thêm vào 2 cọc ra loa ấy 2 que đo của 1 cái đồng hồ để ở thang điện xoay chiều đến 100v. Cứ lấy 1 cái đĩa nhạc disco bác thích cho vào ổ cd, sau khi kiểm tra đã đấu không sai sót gì thì bật điện, vặn nâng dần volum. Nếu công suất cái âm ly của bác lớn hơn được 880w thì 16 cái bóng đèn này sẽ sáng trắng (tất nhiên có hơi nhấp nháy theo nhạc giống như dancing light, nhưng là lúc bị vặn quá volum) và quan trọng nhất là điện áp trung bình đo được ở 2 cọc ra loa của âm ly phải đạt tối thiểu 60 vôn (trong lần viết trước em đề nghị bác đấu 50 vôn vào loa vì tần số thấp hơn một chút, dòng sẽ lớn hơn)!
    Công thức tính công suất P = (điện áp bình phuơng)/trở kháng loa
    Chỉnh sửa nội dung bởi: coolpix8700, 06-10-2012 lúc 23:01

Digital-2k hayhay's Avatar
    Đăng ký
    23-02-10
    Thanks
    1.289
    cR
    987

Mặc định Re: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Mọi người nên biết phân biệt sự khác nhau giữa công suất tiêu thụ điện và công suất phát ra của âm thanh...

Đăng ký
    09-06-10
    Thanks
    1.128
    cR
    1.565

Mặc định Ðề: Re: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Trích Nguyên văn bởi hayhay Xem bài viết
    Mọi người nên biết phân biệt sự khác nhau giữa công suất tiêu thụ điện và công suất phát ra của âm thanh...
    Phần ấy mọi người đều đã nói từ đầu rồi bác ạh. Công suất phát ra của âm thanh rất khó đo, họ tính trên w/m rồi tính thành decibel... Cái mà người ta đo là cường độ âm thanh (dB), nhưng để suy ra công suất âm thanh lại còn phải tính tiếp...!
    Còn công suất tiêu thụ điện của loa, hay phát ra của âm ly (đang được tranh luận ở đây) đo dễ hơn rất nhiều, chỉ cần 2 cái đồng hồ là đo được (em giới thiệu ở trên với bóng đèn cho nó "nhìn thấy được", chứ đơn giản chỉ cần 1 cái điện trở Sun 4 ôm công suất kha khá-có tản nhiệt-là đủ). Đến nhà máy chế tạo máy phát điện, họ còn thử tải của máy phát mấy trăm KVA bằng cái thùng sục (việc này em chứng kiến tận mắt. chứ không phải nghe nói khi đi mua cái máy phát điện Komasu 400Kw - họ đo cho em xem)!
    Chỉnh sửa nội dung bởi: coolpix8700, 05-10-2012 lúc 06:13

Banned YeuNhac's Avatar
    Đăng ký
    22-03-10
    Thanks
    20
    cR
    80

Bây giờ người ta không đo công suất âm thanh bằng tín hiệu dạng sin tại một tần số (1000 Hz) nữa, mà bằng pink noise, thực tế nó giống với âm nhạc hơn.

Banned YeuNhac's Avatar
    Đăng ký
    22-03-10
    Thanks
    20
    cR
    80

Hình trên là phổ (spectrum) của pink noise. Mật độ công suất giảm 3dB mỗi bát độ.

Tai người bình thường nghe âm thanh cũng tương tự như vậy. Âm thanh nghe lớn như nhau có mật độ công suất tỷ lệ nghịch với tần số. Do đó trong tái tạo âm nhạc từ thu, trộn đến phát ra loa, tất cả đều dựa theo nguyên lý nầy.

Loa con phát âm 200Hz - 20kHz nghe lớn như loa bass 20Hz - 200Hz thì người ta qui ước 2 loa có cùng số Watt cho gọn

Ai còn thắc mắc hãy gúc pink noise và RMS

Banned YeuNhac's Avatar
    Đăng ký
    22-03-10
    Thanks
    20
    cR
    80

Mới thấy hình trong ruột cục AM của Bose Lifestyle 48

5 loa con được bảo vệ bởi 5 bóng đèn đấu nối tiếp. Sàn gỗ thay vì bo mạch, đinh đóng vào đáy loa làm cột hàn đấu linh kiện!

Còn đây bộ phân tần trong Bose 601

Đúng là hàng handmade (thủ công) nên đắt kinh khủng

intellexual net

Trang 12/15 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 10 11 12 13 14 ... Cuối cùngCuối cùng

Bookmarks