Trang 1/4 1 2 3 ... Cuối cùngCuối cùng
Kết quả từ 1 tới 10 trên 37
    Digital-4k Moderator
    duongbaba's Avatar
    Đăng ký
    02-11-08
    Thanks
    1.085
    cR
    658

Mặc định Bác nào chơi hồ thủy sinh vào đây nhé.

Xem HD muốn mờ mắt nên hôm nay em chuyển qua xem cá!

Tốn hơn 4 chai mà cá cứ xuất cảnh theo diện đoàn tụ ông bà nên em tức khí làm hệ thống lọc mới cải thiện vệ sinh môi trường. Mua thì khoảng hơn 2 chai nhưng em khoái tự làm hơn.

Sau khi tổng hợp tất cả thông tin về các hệ thống lọc tự chế, em quyết định công bố phát minh mới:

Về cơ bản đây là hệ thống lọc đặt trên đa ngăn, sử dụng cột áp suất, áp lực máy bơm và nguyên lý bình thông nhau để bảo đảm hiệu quả lọc tối ưu nhất. Thực ra đây là phiên bản nâng cấp của hệ thống lọc ngoài đặt trên của TQ hiện đang bán đầy ngoài đường. Với giá 85 ngàn, ta mua được hệ thống lọc có công suất đến 35W và sẵn sàng cho việc nâng cấp như sau:

Nhìn tổng thể:

Nước từ vòi bơm chìm phía bên trái đi vào bình, cột áp lực phía trên giúp đẩy nước qua cái bình thứ hai mà không làm tràn nước cái bình thứ nhất. Cột này thực chất chỉ là 1 cái ống thông hơi, hoạt động giống như hệ thống cấp nước trong thành phố.

Nước từ bình thứ hai chảy thẳng vào cái hộp lọc của bộ máy lọc TQ 85 ngàn. Nếu muốn bình thứ hai ngập nước hoàn toàn tăng để hiệu suất lọc thì lắp thêm cái bình thứ ba để điều áp, nhưng ở phiên bản đầu tiên này chưa thực hiện:

Bình thứ nhất: Nước chảy từ trên xuống qua lớp bông lọc, tiếp đến lớp bùi nhùi và dưới cùng là lớp gốm lọc thô màu nâu:

Bình thứ hai: : Nước chảy từ trên xuống qua lớp bùi nhùi, tiếp đến là lớp gốm lọc tinh, qua tiếp 1 lớp bùi nhùi và cuối cùng là lớp gốm lọc bio:

Hộp lọc: Bao gồm lớp bông lọc, phía dưới là các viên gốm lọc nhằm tăng tối đa hiệu quả lọc và trộn Oxy cho nước trước khi chảy lại vào hồ:

Giá thành:

- Lọc chìm 85K

- Bông lọc, bùi nhùi, gốm lọc các loại 130K

- Hai cái bình nước 2,5 lít/cái tổng giá 70K

- Các loại đầu nối và ống dẫn 150K

Tổng cộng: 435,000đ

Thế là ta có một hệ thống lọc không chê vào đâu được (tự khen ). Ngoài ra nếu thay các khớp nối bằng dây dẫn đơn giản sẽ tiết kiệm hơn 100K nhưng sẽ không đẹp và dễ bị bẹp. Cái cột áp lực trông xấu tệ, hy vọng sang phiên bản 2 trông xinh xắn hơn.

Thêm vài cái hình hồ thủy sinh của tớ:

-----------------------------------------------------------------
    Chỉnh sửa nội dung bởi: duongbaba, 01-10-2009 lúc 03:13

Ban Quản Trị Core
    echip's Avatar
    Đăng ký
    30-06-08
    Thanks
    49
    cR
    201

Mặc định Ðề: Bác nào chơi hồ thủy sinh vào đây nhé.

hồi trc chỉ nuôi cá thôi ko có nuôi thủy sinh. Giờ mình lại đang hứng thú nuôi cá biển, có bác nào có kinh nghiệm ko ạ?
    Trích Nguyên văn bởi lengockhanhi Xem bài viết

"...Phim ảnh chính là hình ảnh phản chiếu của nhân loại, con người làm ra phim theo hình ảnh của chính mình. Mỗi khi bạn xem 1 phim, bạn mở 1 cánh cửa sổ nhìn đến 1 mặt nào đó của cuộc sống nhân sinh, hay nhìn vào một tấm gương và thấy hình bóng mình trong đó..."

Digital-4k Moderator
    duongbaba's Avatar
    Đăng ký
    02-11-08
    Thanks
    1.085
    cR
    658

Em có 1 kinh nghiệm là mỗi tháng tốn 600K phí bảo trì. Ặc ặc.
    Cái hồ 1 mét rưỡi như của em mà chơi đồ biển thì phí đầu tư ban đầu khoảng 20 chai. Chạy luôn híc híc.

Ban Quản Trị Core
    echip's Avatar
    Đăng ký
    30-06-08
    Thanks
    49
    cR
    201

Trích Nguyên văn bởi duongbaba Xem bài viết
    Em có 1 kinh nghiệm là mỗi tháng tốn 600K phí bảo trì. Ặc ặc.
    Cái hồ 1 mét rưỡi như của em mà chơi đồ biển thì phí đầu tư ban đầu khoảng 20 chai. Chạy luôn híc híc.
    hồi lâu rồi mình có vào 1 tiệm tham khảo thì nghe nói tiền cá tương đối rẻ phải ko bác? Tiền thiết bị mới đắt.

"...Phim ảnh chính là hình ảnh phản chiếu của nhân loại, con người làm ra phim theo hình ảnh của chính mình. Mỗi khi bạn xem 1 phim, bạn mở 1 cánh cửa sổ nhìn đến 1 mặt nào đó của cuộc sống nhân sinh, hay nhìn vào một tấm gương và thấy hình bóng mình trong đó..."

HD-upscale jackychiem's Avatar
    Đăng ký
    09-12-08
    Thanks
    301
    cR
    142

Trích Nguyên văn bởi echip Xem bài viết
    hồi lâu rồi mình có vào 1 tiệm tham khảo thì nghe nói tiền cá tương đối rẻ phải ko bác? Tiền thiết bị mới đắt.
    Cái quan trọng là chơi cá biển sẽ mau hư tấc cả các thiết bị trong nhà, nhất là đồ high-end !

HD-720p tronghieu4758's Avatar
    Đăng ký
    29-03-09
    Thanks
    729
    cR
    408

Đẹp quá bác ơi,em cũng chơi thủy sinh và cá đĩa,nhưng bể không đẹp bằng của bác.Bác ở HN không anh em giao lưu về bể thủy sinh.Bác có mấy chú cá đĩa đấy,em có 4 con[IMG][/IMG]

Banned tieuthieugia's Avatar
    Đăng ký
    07-07-08
    Thanks
    1.081
    cR
    103

hồi trc chỉ nuôi cá thôi ko có nuôi thủy sinh. Giờ mình lại đang hứng thú nuôi cá biển, có bác nào có kinh nghiệm ko ạ?
    anh nói trước... nuôi j thì nuôi chứ chừa ra mấy chú tên heo, mập voi... nhé H

Digital-4k Moderator
    duongbaba's Avatar
    Đăng ký
    02-11-08
    Thanks
    1.085
    cR
    658

Trích Nguyên văn bởi tronghieu4758 Xem bài viết
    Đẹp quá bác ơi,em cũng chơi thủy sinh và cá đĩa,nhưng bể không đẹp bằng của bác.Bác ở HN không anh em giao lưu về bể thủy sinh.Bác có mấy chú cá đĩa đấy,em có 4 con
    Em ở SG bác ơi !!!. Nhìn đẹp thế là nhờ Photoshop đấy. Hôm nay đã hoàn chỉnh bộ lọc: Cưa ngắn cột áp suất cho bớt xấu và gắn thêm ống điều áp phía bên phải giúp bình thứ hai chứa đầy nước. Đang bỏ thuốc trị nấm nên cái hồ xanh lè.

Hoàn chỉnh cái bộ lọc xong em nhẹ hẳn cả người. Mời các bác xem qua:

Chỉnh sửa nội dung bởi: duongbaba, 01-10-2009 lúc 15:46

Ban Quản Trị Core
    echip's Avatar
    Đăng ký
    30-06-08
    Thanks
    49
    cR
    201

bác ráng mod làm sao dấu mấy cái ống phía trên nhìn cho thẫm mĩ

Digital-4k Moderator
    duongbaba's Avatar
    Đăng ký
    02-11-08
    Thanks
    1.085
    cR
    658

Chắc bọn nó dụ bác vào con đường đau khổ đó. Đồ biển thì bất kể lớn bé giá 1 chai 2 món, món khá thì 10 chai/món. Nói chung bác kinh tế khá giả thì chơi, hồ nước mặn là đỉnh rồi!

Trích Nguyên văn bởi jackychiem Xem bài viết
    Cái quan trọng là chơi cá biển sẽ mau hư tấc cả các thiết bị trong nhà, nhất là đồ high-end !
    Em đính chính là đồ Hi-End sẽ ra đi để rước đồ biển về.

bác ráng mod làm sao dấu mấy cái ống phía trên nhìn cho thẫm mĩ
    Bó tay rồi. Em định dựng thêm rèm cửa che hết phía trên cái hồ :cool:

Trang 1/4 1 2 3 ... Cuối cùngCuối cùng

Bookmarks