[#11] Lưu trữ phim HD ra sao?

kevotinhk3

Ðề: [#11] Lưu trữ phim HD ra sao?

Em định đầu tư thêm 1 con HDD. Các bác tư vấn cho em là nên lấy 1 con HDD portable (có sẵn cả vỏ và HDD bên trong rồi), hay là tự mua HDD và HDD box rồi lắp với nhau. À, mà loại HDD box 3.5" bắt buộc phải xài nguồn bên ngoài, không cấp điện từ USB port hả các bác? Cám ơn các bác

apomethe

Member

Ổ Portable thì tốc độ đọc ghi luôn nhanh hơn là ổ dùng closure nhưng bạn sẽ không tháo hộp để lấy ổ cứng ra được, vì nhà sản xuất đã thiết kế để các bộ phận chạy đồng bộ với nhau tạo hiệu quả cao nhất. Vì ổ đĩa to nên nguồn điện cung cấp cho nó cũng lớn hơn ổ 2.5" bởi vậy luôn phải có thêm bộ nguồn đi kèm, cái này thì không thể tránh được

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em định đầu tư thêm 1 con HDD. Các bác tư vấn cho em là nên lấy 1 con HDD portable (có sẵn cả vỏ và HDD bên trong rồi), hay là tự mua HDD và HDD box rồi lắp với nhau. À, mà loại HDD box 3.5" bắt buộc phải xài nguồn bên ngoài, không cấp điện từ USB port hả các bác? Cám ơn các bác

Phương án tốt hơn là bạn mua Box Unitek để dùng với HDD gắn trong, vừa tiện, vừa rẻ (xét về lâu dài) lại nhanh, nhất là khi bạn sử dụng esata.

new_one

Member

Em xài 1 con HDD portable 250Gb 2.5 inch hiệu WD đã 4 năm rồi ngày nào cũng mang nó với cái laptop, quang quật lung tung, có hôm để cái balo trên xe rớt cái bụp xuống đất tưởng đâu là tèo cả cái laptop và con HDD mà chả thấy cái nào hư cả. mà cứ rớt hoài chứ có phải 1, 2 lần đâu. các bác cứ yên tâm mà xài chẳng sao đâu

9fly

Member

Em thì dùng phương án Hybrid. Lưu cả ổ cứng và DVD. Film nào nhỏ thì chép cả ố cứng còn film nào to thì chỉ chép ổ cứng thôi. Vì film lưu thì nhiều nhưng xem thực tế cũng hạn chế nên để trong DVD cũng chẳng sao. Lúc nào lôi ra cũng được.

Giá ổ cứng giờ thì 1.5TB = 1380GB? ~ 2.4tr suy ra 1GB khoảng 1740 đồng
Còn DVD em dùng kaichi 16x thì khoảng 310 ngàn /100DVD = 450GB suy ra 1GB khoảng 688 đồng.

Vậy theo em hiện này DVD vẫn rẻ hơn HDD khoảng ~2/3.

Thực tế em vẫn thấy thích làm bộ collection xem trên TV cho sướng nhưng chắc chỉ làm film nào mình thích thôi chứ bộ nào cũng quất vào HDD thì không khoái lắm. Còn DVD em không sợ xước mấy do chép xong để nguyên trong log nhựa của chính DVD này nên không xục xịch gì cả như dùng ống nhựa. hehe.

namdq

cái đấy tốn :D
hồi mình làm Đồ án, cứ qua nhà thằng nào, quẳng vào máy nó một bản, chả nhẽ tất cả các máy đều tèo :D
copy cho anh em khác, có đi có lại, còn lâu mới die 8-x <:p

Ý kiến này hay nhất :D
Mình thì cókinh nghiệm trong mấy vụ HDD chết rồi. nên lưu lung tung mỗi máy 1 ít. Máy bàn trên cơ quan + Lap+ Lap của vợ + HDD 500(2.5) + 1 box( 2 HDD miror mỗi cái 1 TB thế là an toàn). Mỗi tội giờ đây đầy film và lung tung quá không biết đằng nào mà lần

tieuthieugia

Well-Known Member

em thì nghĩ HDD cũng có số ...chết thì thôi..mua HDD khác chứ sao h..source thì chép lại ok muh

Theo em thấy ổ cứng dung lượng càng cao càng dễ die. Một bạn bên vOzforums toàn chơi nhiều cái ổ cứng trên 1TB để làm đồ họa và thiết lập ở chế độ Raid. Nhưng khoảng một hai năm thì die liền à. Mà không hiểu sao cái ổ cứng nhỏ thế mà nó nhét được cả TB vào???
Còn ổ cứng cũ nhà em chỉ 40GB mà xài 7 đến 8 năm mà vẫn còn tốt chán. Virus và bị mất điện tùm lùm, cài win và ghost tùm lum, tháo ra tháo vào mang đi mang lại ... giờ mã vẫn còn xài được.
Cũng như mọi người, mình nghĩ cách lưu trữ HD tốt nhất là chia sẽ cho mọi người

Theo mình thì:
- copy DVD thì hư lên hư xuống, ngoại trừ xài đĩa xịn thì kô nói, nhưng giá đắt như "thú"
- cách tốt nhất là HDD. hư thì mua lại, chỉ vài đồng lẻ kô đáng kể, phim nào độc và hiếm thì backup thêm trên 1 HDD khác. vậy là tốt nhất.

Protool

Theo em thì vẫn là HDD thui , anh em tự trang bị , tự down, xin của mọi người khác . Để lưu trử đấy , nhỡ khi tèo HDD thì đi bảo hành - nếu còn , rồi mang HDD qua các anh em xin lại . Ko bao giờ sợ không có Phim mà xem đâu .

tonythai

Member

Co thac mac ne! HDD film thi moi film dung luong len den hang chuc G chu dau phai chi 4G dau! Dung luong khoang 4G thi la film DVD roi. Theo duoc biet, neu la film HD chuan 720i thi dung luong vao khoang 20G cho mot film co do dai khoang 1gio30phut.

Zero_078

Member

Co thac mac ne! HDD film thi moi film dung luong len den hang chuc G chu dau phai chi 4G dau! Dung luong khoang 4G thi la film DVD roi. Theo duoc biet, neu la film HD chuan 720i thi dung luong vao khoang 20G cho mot film co do dai khoang 1gio30phut.

Tất cả chữ HD mà mọi ng nói tới ở đây ngầm hiểu là HDRip, cũng giống như nếu bạn muốn lưu trữ fim DVD thì bạn lưu trữ DVDRip chỉ 700M, chả ai dở hơi làm cái file ISO 4G đĩa DVD rồi cop vào máy để lưu trữ cả.

à, nhân tiện xin hỏi các bác, e có cái ổ cứng trong 250G sata, bi h định mua cái HDD box để thành ổ external, thì nên mua loại jj là tốt bi h?

Chỉnh sửa lần cuối:

HDDHLOVER

Member

Theo tui, lưu trữ phim vào HDD, đem cất, khi nào muốn xem một số phim nào thì copy một loạt phim vào INTERNAL HDD của Media Player hoặc USB HDD 2.5inch di động (các HDD này chỉ để dùng với máy chứ không dùng để chứa phim sưu tầm) , như vậy không sợ tắt bật các HDD lưu trữ phim nhiều lần quá làm giảm tuổi thọ.... Các bác thấy sao?

longtv

Member

Muốn copy từ HDD vào Laptop mà Lap hem có eSATA port thì tốc độ chậm quá. Trên mạng tìm eSATA - PCMIA mà hem có. Bro nào biết chỉ cho mình với.

run_rock

thêm 1 khuyết điểm của dvd nữa là tốc độ ghi đĩa cực rùa so với hdd :D

Cà Khịa

Em mới tậu một cái Raider 4.5T có thể up lên 6T để lưu trữ và backup tự động rất ok các Bác, chỉ có cái là thiệt hại toàn bộ tiền thưởng Tết của em. Tương tự như cái LeCie dưới đây. Mỗi khe em lắp 1 HDD 1.5T. Chép rất nhanh và nhất là tự động backup nên không sợ mất dữ liệu.

baonylon

Cho baonylon hỏi bạn mua cái này ở đâu? Giá bao nhiêu?
Cám ơn

Bên trên