[#11] Lưu trữ phim HD ra sao?

HD_Deals

Ðề: [#11] Lưu trữ phim HD ra sao?

HDD của bạn tèo thì các chuyên gia PC vẫn có thể cứu được dữ liệu mà, tuy nhiên hơi mắc về $ chút thôi à!
Nếu là dữ liệu quý giá thì còn cứu, không thì buông luôn cho khỏe. Bị vì tiền cứu chắc cũng ngang ngửa công chép mới ở các cửa hàng...

Tình hình là 4 ổ 2TB trong home server ở nhà sắp sửa đầy (80% full). Tụi HD movies ăn HDD như ăn gỏi. Cũng may tỉ lệ phim Blu-ray chưa tới 5%. Mình cũng đang suy tính cách nào chứa phim vừa an toàn vừa rẻ rẻ một chút.

mình có tới 2 HDD mà vẫn tèo như thường! HDD bây giờ cùi mía wá! cứ mang đi bảo hành hoài!

beeno92

Well-Known Member

mình lưu trữ phim vầy nè, mình mua cái ổ đĩa cứng rồi tạo thư mục phim bộ, phim lẻ, phimxxx

sau đó tải về tải thật nhiều cho hết đĩa, rồi phim bộ nào cho vào bộ đó

cách ghi thì bạn cũng biết rồi đấy:

Vd cách ghi phim lẻ:

-God of gamblers III back to shanghai hdtv 720p x264 lưu nó trong 1 thư mục kèm ảnh, phụ đề, audio nếu có

đó là với phim hd rip còn nếu là phim dvd thì bạn ghi rõ là 480p hay gì đó theo cấu hình của bộ phim

Cách ghi phim bộ như sau:

-[TVB] Bien Thanh lang tu (Black Sabre 1989) 20/20 DVDrip

bạn cứ ghi thông số gì bạn dễ nhớ là được

ghi xong rồi bạn copy từng cái ra thành 1 file txt, sao nó thành nhiều bản nội dung như sau

ổ cứng 1:

phim bộ:

-[TVB] Bien Thanh lang tu (Black Sabre 1989) 20/20 DVDrip avi

hay [TVB] bien thanh lang tu (black sabre 1989) DVD retail 1

hay [TVB] bien thanh lang tu (black sabre 1989) DVD rip mkv
...

Phim lẻ:

-God of gamblers III back to shanghai hdtv 720p x264

ghi cho hết sạch cái ổ cứng còn chừa lại mấy chục GB cho nó thở. chừa chơi vậy thôi vì chả bao giờ bạn chống phân mảnh cả

phân chia 2 phân vùng ổ cứng, phân vùng 1 30GB dùng chứa hệ điều hành (nếu sau này muốn dùng nó làm ổ chứa hệ dh), phân vùng 2 maximum dung lượng còn lại của ổ cứng luôn

Ghi xong rồi mua ổ đĩa cứng khác và bỏ ổ này vào hộp cất giữ, thì rất bền, nhưng mà 1 2 tháng phải lấy ra khởi động nó, theo mình nó quay bằng trục bi cho nên nếu mà ko bao giờ xài thì nó càng mau hư

---lưu bằng đĩa dvd, theo giá thành hiện giờ thì tính theo số GB ghi đượcđĩa dvd giá bằng nửa ổ cứng 2TB, nên kinh tế và đầu tư ban đầu ít hơn, mua lẻ tẻ từng lốc được

cái nhược điểm là chật nhà, bảo quản khó hơn ổ cứng nhiều, khi hư thì thiệt hại ít hơn ổ cứng vì hư ít cái còn ổ cứng mà hư là bay hết dữ liệu đã lưu

nhìn chồng đĩa rất nản, 100 đĩa bạn chồng lên thì nó phải là 20cm, mấy chục chồng thì chỉ có nước mua cái tủ sắt có nhiều tầng rồi xếp vào đó, mỗi tầng 8 chồng 1-100, 101-200

cách ghi lưu trữ đĩa dvd

chia ra làm từng bộ đĩa

phim bộ 1:

-[TVB] Bien Thanh lang tu (Black Sabre 1989) 1-10

thì ta tra list tìm phim bộ 1 có phim bien thanh lang tu tập 1 -10

nếu lâu thì dùng phần mềm quản lý thư mục tập tin để biết có gì trong đĩa dvd mình có

vài dòng chia sẻ với các bạn mê phim,

hoang men

Em muốn mua 1 HDD gắn ngoài nhưng không biết mua loại nào, em xem trên website cua phongvu thi thấy nhiều loại quá, cùng hãng, cùng dung lương lưu trữ, nhưng chỉ khác nhau có mấy chữ thôi giá cũng chênh lệch gần triệu đồng. Hiện tại em chỉ có 2tr để mua HDD, các Bác tư vấn giúp em nên mua loại nào, ở đâu nhé, em chỉ biết mỗi Phong Vũ và HoanLong Computer thôi.
Cám ơn các Bác nhiều

Lucky&Luke

Mình thì không có tiền, chỉ có 1 ổ OS, 1 ổ 500g gắn vô máy PC, 1 ổ 500g lưu động để chép film và 1 lap.
Chỉ những film mình thật sự thích và xem nhiều lần thì mới chép vào "kho" của ổ cố định. những film hơi thích thích + music clip cần thì sang qua DVD lưu. như vậy đỡ tốn đựơc 1 số dung lượng.
Còn ổ lưu động và lap thì dùng chứa 400gb film hd tạm thời. chừa 100gb để dự phòng. khi nào đi chép film thì xóa bớt 100-200gb đi để chép film mới.
Vì em kg có tiền mua nhiều HDD nên em chọn cách : sẵn sàng xóa HDD đi, khi cần coi lại thì đi chép lại film. Cái em lưu ở đây là các list film cùng địa chỉ chép film. Mỗi lần chép 200gb = 50k = 3 ly cafe đá. Vẫn là rẻ nếu so với công sức lưu giữ HDD, rồi lo lắng nó bị tèo, mệt óc lắm.
Chẳng qua là em nhờ vào dịch vụ chép film thôi. Thích coi lại film nào thì ra chép lại, xem xong lại xóa chép film mới. Khỏi lo HDD tèo, mệt mỏi.

bbssaa

Có một cách lưu trữ ổn nhất là share cho mọi người. Chẳng nhẽ tất cả dều hư hết.

K13

Khi đã đầu tư được 1 dàn HD như ý, điều chúng ta nghĩ tới là sưu tập 1 bộ hoành tráng các phim HD yêu thích.

Nếu như trước kia, dân chơi DVD có 1 tủ những phim tuyển mà đôi khi hơi bất tiện trong việc bảo quản và tìm kiếm thì ngày nay, với phim HD, mọi việc trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết.

Phim HD được lưu trên mọi phương tiện lưu trữ tương thích máy tính.

1. Ổ đĩa cứng (HDD)
Đây là phương tiện lưu trữ phổ biến và tiện dụng nhất của dân chơi HD. Với dung lượng mỗi phim HD 720p vào khoảng 4.37GB, 1 đĩa cứng 500GB có thể chứa được 100 phim HD.

Đĩa cứng lưu trữ có 2 loại: loại gắn trong và gắn ngoài. Loại gắn ngoài đắt tiền hơn vì nó bao gồm 1 đĩa cứng gắn trong + hộp đựng + mạch điện tử. Loại gắn ngoài có thể mang đi dễ dàng và nối kết với các hệ thống khác qua cổng USB, Firewire, eSATA...

Ưu điểm nổi trội: thiết bị gọn nhẹ, truy cập và sao chép cực nhanh, dễ quản lý, bền

Khuyết điểm: giá hơi cao

Giá thành: ~ 12.000 đ/phim

2. Đĩa DVD:
Khi bạn không muốn đầu tư HDD, bạn có thể ghi các phim HD ra đĩa DVD và lưu trữ như hình thức quen thuộc trước kia. Tuy nhiên với giá thành ngày càng rẻ của HDD, biện pháp này đang bị mai một và dần biến mất.

Ưu điểm: giá rẻ

Khuyết điểm: không bền, khó quản lý, cồng kềnh

Giá thành: ~ 7.000 đ/phim

3. Thẻ nhớ: (bao gồm USB flashdisk và các loại memory card)
Dung lượng thẻ nhớ ngày càng tăng trong khi giá thành lại ngày một rẻ, ưu điểm nổi trội của thẻ nhớ là siêu gọn nhẹ sẽ làm cho chúng là một phương tiện lưu trữ HD hấp dẫn trong tương lai gần.

Ưu điểm: bền, siêu gọn nhẹ

Khuyết điểm: dung lượng chưa cao, giá đắt

Tóm lại, biện pháp tiện dụng và hợp lý nhất hiện nay là dùng HDD để lưu trữ phim HD. Với vài chiếc HDD gọn nhẹ, bạn có thể lưu trữ cả ngàn phim HD và dễ dàng tìm kiếm chúng khi cần. Đối với DVD, dường như tìm 1 phim khi cần trong một tủ DVD đồ sộ là điều không đơn giản.

Chip @ HDvietnam.com, 16/12/08

Những gì tô màu xanh lá bên trên mình cho là đúng...những gì không tô màu mình không dám ý kiến
Cái màu đỏ mình tô là nhưng gì mình thắc mắc...
Phần HDD: bạn nói bền , đúng là bền hơn so với các loại cùng loại , nhưng với dung lượng quá cao , nguy cơ mất dữ liệu hàng loạt là lớn , muh nghe đâu thông số dộ bền HDD còn ghi là cho phèp sao chép lên đến 1.000.000 lần (giả dụ là vậy , mình không rõ lắm ), có nghĩa sao chép gần 1 triệu lần thì cái HDD đó đang trong tình trạng nguy kịch ???
Phần DVD: hiện nay suport thêm loại 2layer có thể ghi lên 8GB+ , nhưng cái mình cảm thấy không đúng là nó không bền , và độ không bền quá sai so với thực tế, ngày xưa có đọc 1 tài liệu cho rằng CD lưu trữ 10 năm và DVD lưu trữ lên đến 100 năm ở điều kiện tốt (bao gồm đừng mang ra sử dụng nhiều quá), nhưng thực tế mình đã có những DVD cách đây 5-6 năm cũng chẳng đọc điếc gì nhiều , nhưng nay lôi ra đã hư (DVD vecbatim, thời đó không biết hàng lõm có tràn lan như bây giờ ???), vậy thì độ bền kém dữ vậy sao ^:)^
Phần thẻ nhớ : nói thêm 1 chút là nó hay mất dữ liệu 1 cách vô cớ ...cắm vào ra mã lung tung (USB lõm chăng ?), và hàng xịn thỉ cũng sẽ 1 lần các bác bị như thế trong quá trình sử dụng ...

tuan loc

Active Member

Chào các bác!
Nhờ các bác chỉ giáo cho mình với: Hiện giờ mình đang dùng HD box datagate với một ổ cứng gắn trong là 1T. Tuy nhiên khi mua rồi mình thấy rất là bất tiện khi tháo ổ cứng để chép phim HD, mà chép bằng đường Usb thì rất chậm. Nay mình muốn các bác có kinh nghiệm chỉ mình cách lưu trữ những phim đã có bằng cách nào là hiệu quả nhất với các thiết bị mà mình đã "lỡ" có. Thành thật cảm ơn các bác nhiều, mong nhận được sự chỉ giáo sớm của các Bác để mình biết cách lưu trữ hiệu quả mà không phải xóa bớt các phim mà mình đã sưu tập.

gianghggg

Em thì khác hẳn với các bác, trước đây cũng có ý định đầu tư HDD để lưu film và có dự định làm 1 bộ sư tập hoành tráng. Nhưng sau một thời gian thì suy nghĩ khác hẳn. Em thấy những film đã xem thì không muốn xem lại lần 2. Với lại film mới thi nhiều, thà xem film mới còn hơn. Nên em quyết định chỉ dùng 1 HDD 320 G, down film nào về chưa kịp xem thì lưu còn film nào xem xong thi del đi, nhưng thú thật cũng hơi tiếc.

khachung

Em thì khác hẳn với các bác, trước đây cũng có ý định đầu tư HDD để lưu film và có dự định làm 1 bộ sư tập hoành tráng. Nhưng sau một thời gian thì suy nghĩ khác hẳn. Em thấy những film đã xem thì không muốn xem lại lần 2. Với lại film mới thi nhiều, thà xem film mới còn hơn. Nên em quyết định chỉ dùng 1 HDD 320 G, down film nào về chưa kịp xem thì lưu còn film nào xem xong thi del đi, nhưng thú thật cũng hơi tiếc.

Bác này xàm quá ! Chủ đề này là dành cho những người nào thích sưu tập phim, dẫu là chỉ xem 1 lần trong đời, xin đừng hỏi lý do tại sao vì mỗi người mỗi ý thíc và đam mê riêng.
Theo mình thì ý kiến san sẻ cũng hay, nhưng mà có hạn chế và rác rối, nếu như bộ sưu tập của bạn lên đến 4Tb thì bạn phải có bao nhiêu bạn có HDD để lưu, người ta cũng cần chỗ để dữ liệu của họ nữa, và khi bị hỏng thì lúc đi từng nhà để copy lại thì....~X( chỉ sợ đi được nửa số danh sách những người mình đã san sẻ thì đã đầy cái HDD của mình rồi (vì có thêm nhiều thứ không mong đợi của người ta nữa).

Đó ! viết dài quá thì ít người đọc, mình làm theo cách mình thế này nhé :
Mua 1 cái HDD tùy theo túi tiền của mình, thay vì mình cố mua 1 cái HDD, SSD đắt tiền thì mình đầu tư 1 tài khoản bạch kim trên Megaupload, có thể lưu trữ không hạn chế, thời gian lưu trữ trọn đời, đến năm 80t mà bỗng nhớ có 1 film gia đình quay từ thời 30t, lên Megaupload lôi về cho mấy đứa cháu nó coi :)) . Và mình tin là với tài khoản bạch kim trên Megaupload thì bạn sẽ sử dụng được vào nhiều mục đích khác nữa :-B
Mà giá 1 tài khoản Mega như vầy thì cũng chỉ bằng cái HDD quèn (199€). đến lúc này bạn muốn chia sẻ ư, bạn đã có thể chia sẻ cho toàn thế giới, nếu có nhiều người download thì bạn còn được thưởng tiền nữa.

Các bạn nghĩ sao về phương thức này ? ném đá phát koi b-(

khoaifeat

Active Member

Y kiến bác Khachung cũng đáng lưu tâm đấy, em nghĩ là 1 giải pháp an toàn lâu dài, còn về tiện lợi thì còn tùy vì ...cũng mỗi người mỗi quan điểm/ý thích

tlap

Member

Bác này xàm quá ! Chủ đề này là dành cho những người nào thích sưu tập phim, dẫu là chỉ xem 1 lần trong đời, xin đừng hỏi lý do tại sao vì mỗi người mỗi ý thíc và đam mê riêng.
Theo mình thì ý kiến san sẻ cũng hay, nhưng mà có hạn chế và rác rối, nếu như bộ sưu tập của bạn lên đến 4Tb thì bạn phải có bao nhiêu bạn có HDD để lưu, người ta cũng cần chỗ để dữ liệu của họ nữa, và khi bị hỏng thì lúc đi từng nhà để copy lại thì....~X( chỉ sợ đi được nửa số danh sách những người mình đã san sẻ thì đã đầy cái HDD của mình rồi (vì có thêm nhiều thứ không mong đợi của người ta nữa).

Đó ! viết dài quá thì ít người đọc, mình làm theo cách mình thế này nhé :
Mua 1 cái HDD tùy theo túi tiền của mình, thay vì mình cố mua 1 cái HDD, SSD đắt tiền thì mình đầu tư 1 tài khoản bạch kim trên Megaupload, có thể lưu trữ không hạn chế, thời gian lưu trữ trọn đời, đến năm 80t mà bỗng nhớ có 1 film gia đình quay từ thời 30t, lên Megaupload lôi về cho mấy đứa cháu nó coi :)) . Và mình tin là với tài khoản bạch kim trên Megaupload thì bạn sẽ sử dụng được vào nhiều mục đích khác nữa :-B
Mà giá 1 tài khoản Mega như vầy thì cũng chỉ bằng cái HDD quèn (199€). đến lúc này bạn muốn chia sẻ ư, bạn đã có thể chia sẻ cho toàn thế giới, nếu có nhiều người download thì bạn còn được thưởng tiền nữa.

Các bạn nghĩ sao về phương thức này ? ném đá phát koi b-(

Rồi mỗi lần nổi hứng muốn coi thì phải đợi 1 tiếng đồng hồ down load về mới xem được àh? Chưa kể nếu lưu film theo nhiều part, mất thêm thời gian để nối file lại??? Rồi 1 ngày đẹp trời, đống film sưu tầm bị megaupload delete mất do có thằng báo link vi phạm privacy :))

Bên trên