4 lời khuyên khi sắm TV 4K

ThienHai88

Ðề: 4 lời khuyên khi sắm TV 4K

thanks bác đã có bài viết chia sẻ bổ ích về kinh nghiệm tivi Samsung nhé :D

đọc hết thớt thì thấy các bác khuyên chỉ nên mua full hd, nhiều tiền mới đú 4k. Vậy bh với budget max 13 củ thì nên mua con lg 49uf670 hay k?

NewBeginning

đọc hết thớt thì thấy các bác khuyên chỉ nên mua full hd, nhiều tiền mới đú 4k. Vậy bh với budget max 13 củ thì nên mua con lg 49uf670 hay k?

tầm đấy cứ FHD thôi bro, khi nào có tầm ~ 30 củ chiến mấy em 4k của samsung hay hơn

king_of_mar1311

Active Member
Re: Ðề: 4 lời khuyên khi sắm TV 4K

''Chẳng hạn với kích thước 60 inch, bạn phải ngồi xa ít nhất là khoảng 2,3 m để đảm bảo hình ảnh được sắc nét nhất khi xem trên TV FullHD. Còn đối với TV 4K, khoảng cách này được rút ngắn chỉ còn khoảng 1,2 m''

Đoạn này diễn đạt sai, đúng ra phải là: với 60 inch không được ngồi xa hơn 2,3m khi xem FullHD, và ko được xa hơn 1,2m khi xem 4K.
Tuy nhiên có một vân đề quan trọng ko được nhắc tới (cố tình hay vô ý ?)là khi ngồi cách màn 60 inch 1,2m thì góc nhìn lại quá lớn nên buộc phải quay đầu qua lại, gây mỏi cổ:((

Cái này là bác hiểu nhầm ý rồi, ngồi gần thì dù bác nhìn thấy điểm ảnh nhưng 4K nó vẫn đủ là 4K (tức mắt bác quan sát được đủ hết tất cả điểm ảnh), còn ngồi xa hơn chẳng hạn thì lúc đó 4K với fullHD chả khác là bao (nghĩa là bác không phân biệt được điểm ảnh nữa), cũng tương tự như nếu bác nhìn xa 5m thì cái 720p với 1080p cũng chả khác gì nhau vậy. Đó là thứ nhà sxTV muốn giấu, 4K thì màn bác phải to để khoảng cách nhìn là đủ xa và tốt nhất :D

jayvoz

Member

lời khuyên về khoảng cách nên sửa lại là, nếu bạn chỉ mua tv dưới 60" (vd như 55") mà ngồi xa hơn 1m2 thì 4K hay FullHD cũng chẳng có gì khác biệt đối với măt của bạn.

ở showroom thường họ để ghế ngồi rất sát màn hình 4K để bạn thấy rõ sự khác biệt, nhưng khi về nhà thì chả ai ngồi sát vậy do tâm lý người dùng (ngồi sát hư mắt...) và do mất khả năng bao quát toàn bộ màn hình. Show room còn thường hay tăng contrast/sharpness của tv 4k làm người mua có cảm giác hình ảnh "rõ nét" hơn, thật ra toàn là giả tạo và xem lâu thì rất khó chịu cho mắt.

Ở nhà thì khoảng cách ngồi xem ti vi thường là từ 1m8 tới trên 2m (tầm 3m nếu là phòng ngủ, nằm trên giường), nên chỉ có từ 60" trở lên mới thấy đc sự khác biệt về điểm ảnh giữa 4K và Full HD (e.g. về độ "rỗ" của hình ảnh).

phuongtv_76

Well-Known Member

E xem 65 inch thì 4K >>>FHD, đáng tiền 4K
lời khuyên về khoảng cách nên sửa lại là, nếu bạn chỉ mua tv dưới 60" (vd như 55") mà ngồi xa hơn 1m2 thì 4K hay FullHD cũng chẳng có gì khác biệt đối với măt của bạn.

ở showroom thường họ để ghế ngồi rất sát màn hình 4K để bạn thấy rõ sự khác biệt, nhưng khi về nhà thì chả ai ngồi sát vậy do tâm lý người dùng (ngồi sát hư mắt...) và do mất khả năng bao quát toàn bộ màn hình. Show room còn thường hay tăng contrast/sharpness của tv 4k làm người mua có cảm giác hình ảnh "rõ nét" hơn, thật ra toàn là giả tạo và xem lâu thì rất khó chịu cho mắt.

Ở nhà thì khoảng cách ngồi xem ti vi thường là từ 1m8 tới trên 2m (tầm 3m nếu là phòng ngủ, nằm trên giường), nên chỉ có từ 60" trở lên mới thấy đc sự khác biệt về điểm ảnh giữa 4K và Full HD (e.g. về độ "rỗ" của hình ảnh).

nguyendkhoa

Các bác tư vấn cho em xem giữa 55UB700T (4k) và 60LF630T (fhd) thì nhặt em nào? Hai em này giá bằng nhau nhé. Em thì thiên về 60" vì thich to, nhưng 4k thì cũng oai phết :)

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: 4 lời khuyên khi sắm TV 4K

Cái này là bác hiểu nhầm ý rồi, ngồi gần thì dù bác nhìn thấy điểm ảnh nhưng 4K nó vẫn đủ là 4K (tức mắt bác quan sát được đủ hết tất cả điểm ảnh), còn ngồi xa hơn chẳng hạn thì lúc đó 4K với fullHD chả khác là bao (nghĩa là bác không phân biệt được điểm ảnh nữa), cũng tương tự như nếu bác nhìn xa 5m thì cái 720p với 1080p cũng chả khác gì nhau vậy. Đó là thứ nhà sxTV muốn giấu, 4K thì màn bác phải to để khoảng cách nhìn là đủ xa và tốt nhất :D

Đúng là ý mình giống bạn đó, tóm lại là mua TV 4K mà ngồi xa ko thấy điểm ảnh nữa thì chẳng khác gì ném tiền qua cửa sổ, thà mua FullHD cho xong.
Tuy nhiên rất nhiều người ko biết hay cố tình bỏ qua điều này, họ chi tiền vì các tính năng khác như màu sắc, hình thức, độ mỏng....chứ ko phải chức năng chính là độ phân giải 4K

phuongtv_76

Well-Known Member

Lý thuyết chỉ là màu xám bác nhé, e đang sài 4K 65inch thấy chuẩn ko phải chỉnh ah
Đúng là ý mình giống bạn đó, tóm lại là mua TV 4K mà ngồi xa ko thấy điểm ảnh nữa thì chẳng khác gì ném tiền qua cửa sổ, thà mua FullHD cho xong.
Tuy nhiên rất nhiều người ko biết hay cố tình bỏ qua điều này, họ chi tiền vì các tính năng khác như màu sắc, hình thức, độ mỏng....chứ ko phải chức năng chính là độ phân giải 4K

TaxiDriver

Well-Known Member

Hôm trước tôi xơi em LG 4k 49UB700 giá 16 triệu, rẻ hơn con Sony ngày trước mua :)

bhk

Member

Có một bài viết này trên Vnexpress.net đề cập về mối tương quan giữa khoảng cách xem và kích thước TV 4K
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/s...k-3249918.html

[L]at

Member

Bùn quá các bác ạ
Mình mới lấy em mông cong 4K dòng KS7500 của anh Sam . Quảng cáo thì nhiều ứng dụng chả hiểu sao rước về mở ra thì cực ít ... Hôm đi mua e lại có việc k đi cùng để xem T.T
Call hỏi support thì bảo chưa update vì dòng sp mới quá
Haiz , bít thế lấy Sony xài android tv T.T

Tình hình này khéo pải bỏ xiền mua chiếc box apple tv xài tạm :((

nhat quang

Member

Mệt các bác quá.Nếu thấy thích và đủ điều kiện thì cứ quất 4k về mà xem sẽ thấy khác liền. Còn vụ HDR thì nếu phim có HDR mà tv không có cũng coi được vậy có điều xem thì không đã bằng tv có HDR đặt kế bên để so sánh.

Warden

Member

Tóm lại với các bạn nào muốn mua 4k nên mua màn hình từ 65 inch trở lên vì khi đó với khoảng cách tivi trung bình trong phòng khách là 2-3m mới nhìn rõ được sự khác biệt từ điểm ảnh 4k và full HD. Màn hình từ 55 inch trở xuống 4K thì bạn phải ngồi cách tivi 1-1.5m thì mới thấy sự khác biệt. Còn bạn nào hi vọng chơi game chơi tivi 4k thì tin buồn với các bạn kể cả với card đồ họa mạnh nhất mới ra hiện nay của Nvidia gtx 1080 cũng không thể kham nổi max tất cả thiết lập đồ họa ở độ phân giải 4k mà đạt được tốc độ 60fps, phải đợi đến thế hệ card đồ họa sau (trung bình là 2 năm nữa) mới có thể max all 4k.

vietmagic

Well-Known Member

Nhìn tivi 4K cong cong quẹo quẹo thấy không cảm tình chút nào, thứ 2 nếu người ta đi ngang đi dọc vừa làm việc vừa xem lại không dc nhìn rỏ = tivi phẳng, thứ 3 các kênh tivi ở VN có kênh nào 4k? nếu thực dụng quá 4k sẽ bị hư mắt sớm như các bạn trên đã nêu rõ, nguồn phim dành riêng cho 4K thì rất ít, ngày càng ít người ưa chuộng giá hạ đến tụt quần rồi mà thấy rất hiếm người mua. Thực sự Công nghệ 4k không có bước đột phá cho một kỹ nguyên mới.

Chỉnh sửa lần cuối:

K7500 :Trong app có sẵn Hdviet, Fptplay, flix , zTV, youtube , Netflix, trình duyệt web .... cũng tạm đủ rồi mà bác. Trên youtube bác seach " 4K " có nhiều video lắm. Mình thích nhất cái remote nhỏ gọn của dòng này

Bên trên