AMP ACCUPHASE E-212

nk31

Ðề: AMP ACCUPHASE E-212

Elac bạn ạ. Hôm nọ lăn tăn 1 trong 3 Proac-Sonus-Elac. Cuối cùng mình có duyên với em Elac. Tuần trước Phú Thành có em Proac D15 giá 44 triệu, hôm nay Anh Duy bán tống bán tháo cặp Sonus chỉ hơn 40 triệu, nghĩ cũng tiếc tiếc.

Nhưng vừa rồi đeo bao tay của Elac vào, cầm khăn Elac (kèm theo) lau loa, cảm giác rất sướng. Hơn nữa đằng sau loa còn có 6 cái lỗ để cất ecran nếu muốn bỏ ecran cho tiếng nó thoáng. Những cái nhỏ nhặt như thế mà Elac nó tính hết giùm mình, thế cũng đủ an tâm về chất lượng của món hàng bạn ạ.
D15 mà 44tr thì giá quá tốt . Không biết Bác Xem ở Hn hay hcm .? Loa còn mới ko hả bác ? Em đang kết em này mà giá mới cao quá . Bác đánh giá thì âm thanh của elac so với d15 thì thế nào hả bác ? Cho em it review cặp elac của bác với ạ . :) Chúc bác sớm tìm được amp ưng ý :)

audio&video

Active Member

chất âm Elac tiếng nói đặc trưng giống người đức nói bac ah.tiếng trung âm dày dặn treble lên cao không bị gắt bác mà rất mịn màng.chỉ có riêng dòng bookself thì nghe hơi thiếu bass,nhưng âm hình rộng .nói chung đậm chất âm đức rất thích hợp nghe vocal.giao hưởng jazz.hòa tấu......

lehoang40

chất âm Elac tiếng nói đặc trưng giống người đức nói bac ah.tiếng trung âm dày dặn treble lên cao không bị gắt bác mà rất mịn màng.chỉ có riêng dòng bookself thì nghe hơi thiếu bass,nhưng âm hình rộng .nói chung đậm chất âm đức rất thích hợp nghe vocal.giao hưởng jazz.hòa tấu......

Chất âm Đức là chất âm ra sao bác??

audio&video đã viết:
tiếng trung âm dày dặn treble lên cao không bị gắt bác mà rất mịn màng
Loa nào được khen cũng là vậy: Anh, Nhật, Mỹ hay Đan Mạch gì cũng thế thôi, chứ có thấy cái gì gọi là đậm chất âm của Đức bác?

onggia

Well-Known Member

Tôi và một số bạn bè đi nghe thử Dac End -QH thấy nịnh tai kiếu Accuphase lại thôi .
Thế là lại phải mua PS Audio Dac III .Đúng là mỗi người có tai riêng , cảm thụ riêng.....
Audio chẳng ai giống ai , mà phải khác nhau mới phong phú mới hay ,mới đa dạng....

DAC END làm ra chất âm kiểu gì chả được bác, bác thích ngọt thì có ngọt mà thích gai góc thì có gai góc, ko biết bác nghe Dac End ở đâu nếu nghe ở nhà bác QH thì nói thực là khó oánh giá lắm.

nk31

Em nghe thử mấy cặp loa Đức và loa Anh thì cảm thấy loa Đức âM trầm , ấm hơn , bass có lực và sâu hơn . Nhưng tiếng Trung và độ rộng của âm thanh em vẫn thích proac hơn . Bác Dương pm em cái giá proac nhé , em đà hỏi bác bên cửa hàng bác rồi đấy ạ . Nếu bác có D15 giá tốt như bác Quynh hỏi thì tốt quá :) chiều mai em chạy qua chỗ bác nghe thử nhé :) tk bác !

onggia

Well-Known Member

Em thì thấy hồi trước thì loa nó còn có hơi hướng quốc gia nhiêu chứ bây h thời buổi toàn cầu hóa chỉ còn lại vài hãng còn giữ lại chất âm truyền thống như Tannoy thôi bác ạ. Còn hiện giờ xu hướng chung chất âm nó là trong trẻo chi tiết lenh keng lóc cóc, Anh Đức Pháp Ý nói chung cũng chỉ còn là tương đối thôi.

quynhnet

Banned

D15 mà 44tr thì giá quá tốt . Không biết Bác Xem ở Hn hay hcm .? Loa còn mới ko hả bác ? Em đang kết em này mà giá mới cao quá . Bác đánh giá thì âm thanh của elac so với d15 thì thế nào hả bác ? Cho em it review cặp elac của bác với ạ . :) Chúc bác sớm tìm được amp ưng ý :)

Một trong những lý do tôi mua Elac là câu trả lời của một nhân viên tại Mộc Thủy "Loa hay dở phụ thuộc vào sở thích của người nghe, gần tầm giá không thể bảo Elac hay hơn Proac hay ngược lại. Có điều phải nói là Elac chơi đa dạng hơn Proac".

Con D15 Phú Thành rao trong vài ngày là có người lấy. Dù sao nó cũng là loa xài cả chục năm rồi.

phamhongson

Well-Known Member

Cái máy sản xuất 2001 thì chắc cái thùng carton sản xuất 2011 nên nó vậy. Bác có món hàng giá 30 củ thì chỉ cần2-3% số đó thì có cái vỏ hộp như ý ngay, kể cả bác yêu càu làm nó cũ rỉ cho xứng với 10 năm phiêu bạt giang hồ. Cái chính là chất máy. Có lần em xem trên net thấy người ta nói cái amp do Sansui sản xuất từ thạp niên 70 sau hơn 30 năm chất âm vẫn ngon lành, hầu như không mấy khác biệt so với hàng cháu của nó.

audio&video

Active Member

Chất âm Đức là chất âm ra sao bác??

Loa nào được khen cũng là vậy: Anh, Nhật, Mỹ hay Đan Mạch gì cũng thế thôi, chứ có thấy cái gì gọi là đậm chất âm của Đức bác?

không biết bác có nghe nhiều về dòng loa đức không nhưng theo cảm nhận của em nghe mấy em loa đức ARVANTGARD <TELEFUNLKEN,CANTON tiếng trung âm rất tốt bác ah.độ động rộng ,nói chung mỗi đất nước đều có tiếng nói đặc trưng ,có những hãng thiết kế đặc trưng riêng cho dân bản của họ bác ah.hãng nào cũng có ưu điểm khác nhau.như loa ANH nhẹ nhàng tinh tế vocal rất hợp.loa Ý nghe cổ điển rất hay như giao hưởng,loa MỸ thì chơi nhạc tiết tấu nhanh ,bass có uy lực AVALON,JBL .còn loa Đức bác đã nghe qua người đức nói chuyện bác sẽ cảm nhận được ?

lehoang40

không biết bác có nghe nhiều về dòng loa đức không nhưng theo cảm nhận của em nghe mấy em loa đức ARVANTGARD <TELEFUNLKEN,CANTON tiếng trung âm rất tốt bác ah.độ động rộng ,nói chung mỗi đất nước đều có tiếng nói đặc trưng ,có những hãng thiết kế đặc trưng riêng cho dân bản của họ bác ah.hãng nào cũng có ưu điểm khác nhau.như loa ANH nhẹ nhàng tinh tế vocal rất hợp.loa Ý nghe cổ điển rất hay như giao hưởng,loa MỸ thì chơi nhạc tiết tấu nhanh ,bass có uy lực AVALON,JBL .còn loa Đức bác đã nghe qua người đức nói chuyện bác sẽ cảm nhận được ?
Mình không phủ nhận chuyện loa của mỗi nước sẽ có âm sắc riêng, nhưng không phải cái kiểu viết trung âm ấm treble cao, bass mịn như bác viết đâu nhé.
Nhắc đến đồ âm thanh của Đức, người ta nghĩ ngay đến sự chính xác và trung thực, vốn là bản tính của người Đức, nó không làm cho âm thanh mềm đi, tròn đi để nịnh tai mà nó mang tính lạnh lùng và gai góc.

training

Well-Known Member

Những câu này những câu sáo rỗng vô cùng, em nói thật nghe tư vấn thế này thì đừng nghe còn hơn. Các bác nào học ngoại ngữ thì chắc đều biết 1 câu ví von điển hình: tiếng Anh là tiếng cho bạn bè, tiếng Pháp là tiếng cho người yêu còn tiếng Đức là tiếng dành cho kẻ thù.

thichsochang

CHỉ là cảm nhận cá nhân của Anh DƯơng thôi mà, sao bác cay cú thế:D

Góp ý thôi bác, ko có gì là cay cú cả. Vì tư vấn cho anh em mới chơi thì càng phải chi tiết, còn nói chung chung càng đọc càng dễ bị tẩu.
Phải công nhận là trừ những dòng loa cổ, cũng ko biết những dòng loa đỉnh cao thế nào, nhưng mấy cái loa mới thì khi vào shop để cạnh nhau và đánh cùng 1 ampli + nguồn phát thì phải chú ý lắm mới phân biệt được loa nào đang đánh, tính đặc trưng rất ít. Kiểu như ngày xưa mỗi lần nghe Khánh Ly, Sỹ Phú, Vũ Khanh, Ngọc Lan, Ý Lan ... hát thì nhận ra tức thì, còn ca sỹ bây giờ hát thì hầu hết là mình chịu, ko biết ai là ai :D

Kakaka, lúc trước thằng bạn em đến nhà, tay ngang thôi. Xem phim bằng bộ loa AM của em. Đằng trước có cặp loa cột, nó bảo "ơ, anh đang xem phim bằng loa nào thế?". Thương thay cho cặp stereo của em :(

audio&video

Active Member

Những câu này những câu sáo rỗng vô cùng, em nói thật nghe tư vấn thế này thì đừng nghe còn hơn. Các bác nào học ngoại ngữ thì chắc đều biết 1 câu ví von điển hình: tiếng Anh là tiếng cho bạn bè, tiếng Pháp là tiếng cho người yêu còn tiếng Đức là tiếng dành cho kẻ thù.

có dịp mình nhờ bạn training...?

Chỉnh sửa lần cuối:

audio&video

Active Member

Mình không phủ nhận chuyện loa của mỗi nước sẽ có âm sắc riêng, nhưng không phải cái kiểu viết trung âm ấm treble cao, bass mịn như bác viết đâu nhé.
Nhắc đến đồ âm thanh của Đức, người ta nghĩ ngay đến sự chính xác và trung thực, vốn là bản tính của người Đức, nó không làm cho âm thanh mềm đi, tròn đi để nịnh tai mà nó mang tính lạnh lùng và gai góc.

mỗi người đều có cảm nhận âm nhạc riêng bác ah.nói đến độ trung thực và chính xác âm thanh tái tạo được thì các hãng đang đặt mục tiêu sao cho bộ loa tái tạo trung thực nhất.nhưng để tái tại được độ trung thực như hát live thì rất khó ,không biết bao nhiêu công nghệ mới ra đời chỉ để đáp ứng được sự trung thực tái tạo âm hình để cho người nghe cảm thấy như khi đi xem live.còn để đáp ứng được độ chính xác ,cũng như độ trung thực cần phải đồ tầm 100.000 usd mới mong được điếu này bác ah.em xin cảm ơn chân thành vài lời chia sẻ của bác.chúc bác mạnh khỏe và cùng anh em diễn đàn HDVIETNAM ngày càng phát triển và thịnh vượng.

quynhnet

Banned

còn để đáp ứng được độ chính xác ,cũng như độ trung thực cần phải đồ tầm 100.000 usd mới mong được điếu này bác ah.

100.000 thì may ra được 89% bạn ạ. Còn đa số dàn tầm 10 ngàn đến 50 ngàn thì 87%. Còn dàn cỡ hàng triệu thì tối đa được trên 90% trung thực.

lan806

Well-Known Member

He he, trung thực vừa vừa cũng được rồi các bác ui, nhạc vàng hơi õng ẹo lả lướt thì càng nịnh tai càng sướng chứ sao, cái anh thính phòng giao hưởng hay hòa tấu mới cần chính xác, nhạc ngoại thì cũng tùy thể loại có phải cái nào cũng cần chính xác, mộc mạc cả đâu.
Em thích chị em có phấn son tí nhìn hấp dẫn hơn mặt mộc :))

tamdamsg

Member

Ko có cái gì trung thực tuyệt đối cả, kể cả hát live cũng thế thôi, tất cả đều qua máy móc thiết bị hiệu chỉnh.
Các bác cứ nghe ca sĩ tập hát bên ngoài và khi hát live sẽ rõ. Những nỗ lực của các hãng audio đa số tập trung vào các công nghệ để giảm thiểu méo tín hiệu và nhiễu nội tại, nhiễu bên ngoài là chính.
Một đĩa CD ghi âm bản chất nó đã méo xệch ra rồi, các bác đừng đòi hỏi nó giống live. Cái chính là trong cái sự giả tạo đấy nó có âm sắc mà làm người ta mê mẩn, cũng là điểm nhấn và là đặc trưng của một số hãng, chẳng hạn như Accuphase :D
Tức là Acc cũng như em chân dài làm ta mê mẫn, nhưng sài một vài lần lại mau chán hả Anh :D

vozhanoi

Elac bạn ạ. Hôm nọ lăn tăn 1 trong 3 Proac-Sonus-Elac. Cuối cùng mình có duyên với em Elac. Tuần trước Phú Thành có em Proac D15 giá 44 triệu, hôm nay Anh Duy bán tống bán tháo cặp Sonus chỉ hơn 40 triệu, nghĩ cũng tiếc tiếc.

Nhưng vừa rồi đeo bao tay của Elac vào, cầm khăn Elac (kèm theo) lau loa, cảm giác rất sướng. Hơn nữa đằng sau loa còn có 6 cái lỗ để cất ecran nếu muốn bỏ ecran cho tiếng nó thoáng. Những cái nhỏ nhặt như thế mà Elac nó tính hết giùm mình, thế cũng đủ an tâm về chất lượng của món hàng bạn ạ.

Hic, em cũng mới ngó thấy em D15 này lập tức call ngay cho chủ shop thì đã chậm một bước nên tức mình sút ngay cặp Dyn mới cho đỡ mất thêm time mấy tháng trời canh me săn hàng 2nd

quynhnet

Banned

Hic, em cũng mới ngó thấy em D15 này lập tức call ngay cho chủ shop thì đã chậm một bước nên tức mình sút ngay cặp Dyn mới cho đỡ mất thêm time mấy tháng trời canh me săn hàng 2nd

Nói cho cùng cảm giác bóc tem nó vẫn sướng, phải không bạn? Mình đã chụp ảnh để ghi nhớ cảm giác đó =))=))=))

Bên trên