Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

justbenice

Moderator
công nghệ cũng dựa trên lý thuyết thôi mà,tín hiệu đi qua đèn,có nghĩa đi theo môi trường chân ko,thì hầu như ko bị hao hụt,ko bị nhiễu,nên nghe hay hơn đó là trên lý thuyết,còn tín hiệu đi qua kim loại dù tốt nhất vẫn hao đi 1 tý,vì nguyên lý đó amply đèn luôn hay hơn amply khác .âm thanh càng ít hao hụt trên đường đi ,càng thật với ngoài đời nhất,có nghĩa nghe có hồn âm thanh đúng như ngoài thực tế,vậy khi nào công nghệ đi lên,tín hiệu đi theo cách nào mà ko bị suy hao thì khi đó nghe càng thật nhất,
như CD +tín hiệu DIGITAL +GIẢI MÃ analog+AMPLY+LOA có nghĩa là mất 5 giai đoạn,chính
LP +ANALOG+AMPLY+LOA,có 4 giai đoạn chính nên nghe hay hơn,vì bớt dc 1 khâu ,mà âm thanh là đường đi ngắn nhất là hay nhất [cùng 1 file chất lương như nhau},mà dùng AMPLY đèn thì tín hiệu hầu như ko bị suy hao,nhanh hơn ,nên âm thanh hay hơn
Em e rằng ngược lại. tín hiệu đi qua đèn sợi đốt bị hao hụt, ảnh hưởng nhiều. Tín hiệu đi qua transitor khuyếch đại bán dẫn mới là thuần chất nhất.

muadongsaptoi

Well-Known Member
Em e rằng ngược lại. tín hiệu đi qua đèn sợi đốt bị hao hụt, ảnh hưởng nhiều. Tín hiệu đi qua transitor khuyếch đại bán dẫn mới là thuần chất nhất.
bạn nhầm thế nào chứ,analog là tí hiệu theo sự rung động trong môi truờng tự nhiên.mà tín hiệu đó đi trong bóng đèn là chân ko,ko bị cả trở của ko khí,ma sát thì luôn ổn định,thuần khiết,còn đi qua mọi vật liệu cho dù tốt nhất vẫn bị hao hụt.cho nên khi nghe live{trực tiếp}ca sĩ hát,vẫn hay là vì vậy,thế nên mọi hãng họ chỉ cạnh tranh là làm thế nào tín hiệu ra loa nhanh nhất,mà ko bị hao hụt và nhiễu là aamply đó nghe hay nhất,theo tớ là vậy

caothudeche

Moderator
bạn nhầm thế nào chứ,analog là tí hiệu theo sự rung động trong môi truờng tự nhiên.mà tín hiệu đó đi trong bóng đèn là chân ko,ko bị cả trở của ko khí,ma sát thì luôn ổn định,thuần khiết,còn đi qua mọi vật liệu cho dù tốt nhất vẫn bị hao hụt.cho nên khi nghe live{trực tiếp}ca sĩ hát,vẫn hay là vì vậy,thế nên mọi hãng họ chỉ cạnh tranh là làm thế nào tín hiệu ra loa nhanh nhất,mà ko bị hao hụt và nhiễu là aamply đó nghe hay nhất,theo tớ là vậy
Em vote cho bác Justbenice.
Ampli đèn hay Ampli bán dẫn chỉ khác nhau ở chất âm. Chứ đi so suy hao thì chả có ý nghĩa gì. Đèn đốt cháy suy hao bao nhiêu năng lượng thành ánh sáng, Ampli bán dẫn thì suy hao hết năng lượng thành nhiệt. Ampli nó không sợ suy hao, hụt đi phần nào ta kéo lên phần đó có sao đâu. Chính vì thế mà ở bán dẫn nhiều dân chơi Hi-end vẫn chấp nhận chơi Class A đó thôi, hiệu suất có 10-15% cơ mà nó chất.
Cái mà ampli nó sợ là dải động, đáp ứng tần số, nhiễu. Ở thế giới Hi-fi thì Ampli tốt là có độ chi tiết tốt. Tỉ lệ SNR cao.

ngdhieu

Well-Known Member

Bây giờ nhạc live toàn phải chạy qua các kiểu bộ xử lý kỹ thuật số rồi bác ơi. Đâu ra mà analog?

Bên trên