Anten cho DVB-T2?

boy_hn

Active Member
Ðề: Anten cho DVB-T2?

Vậy là klv nhà em là không tích hợp ak bác

Mấy bác cứ ra ngoài tiệm điện mua cái anten trời, giờ cỡ 70k thôi về dùng thả ga

sukho

Member
vậy số hoá gì. mỗi nhà 1 cái anten lòi ra nhìn bát nháo như thủa nào sao?

Toietmoi

Well-Known Member

Nếu ở thành thị thì khả năng phủ sóng khá tốt, khi đó chỉ cần dùng antena râu thôi bác. Còn nhà ai ở xa ngoại thành thì dùng antena dàn, dất đai rộng rãi nên chả sao cả đâu.

Ðề: Re: Anten cho DVB-T2?

Vậy là do bạn chưa hiểu vì sao phải số hoá truyền hình rồi.
Vụ này truyền thông VN làm quá kém, gây hiểu lầm trong dân chúng.
Hiện có nhiều suy nghĩ, chỉ cần mua TV có DVB-T2 là có ngay SD,HD để xem.

caothudeche

Moderator

Vậy là do bạn chưa hiểu vì sao phải số hoá truyền hình rồi.
Vụ này truyền thông VN làm quá kém, gây hiểu lầm trong dân chúng.
Hiện có nhiều suy nghĩ, chỉ cần mua TV có DVB-T2 là có ngay SD,HD để xem.
Vụ này em Điêu đứng ra chủ trì đi. Chúng mình sẽ thay mặt các lãnh đạo khai thông cho mọi người.

dhpaul

Well-Known Member

Ăng ten chỉ là phương tiện thu sóng chứ chả phải là dấu hiệu của số hóa hay không số hóa gì ráo hết.

vietdt5

Nhìn sơ sơ thì nhận xét thế này:
1. Anten đúng là loại thu các kênh UHF. Tuy nhiên cái chỗ đấu dây vào chấn tử nhìn rất loằng ngoằng. Bạn cứ tưởng tượng như nó chỉ là chữ C bình thường, 2 đầu chữ C nối dây anten vào là được, đằng này bạn đấu dây lung tung quá. Xem hình dưới nhé:

2. Cái cục nhỏ nhỏ màu đen (hình dưới cùng) chỉ dùng cho loại dây dẹt (trở kháng 300 Ohm), bạn đã dùng dây đồng trục (75 Ohm) thì kiếm cái giắc khác, dành cho dây đồng trục chứ không dùng cái đó. Như vậy sẽ bị lệch trở kháng thì bị suy giảm tín hiệu.
3. Bạn dùng google, xác định vị trí nhà bạn và vị trí đài phát (ở HN thì đài phát tại 43 Nguyễn Chí Thanh). Dùng công cụ google map sẽ biết hướng quay anten chính xác thì chất lượng sẽ tốt.
mà bác cho e hỏi cái vụ dùng google map để xác đinh hướng quay anten như thế nào vây? e mò mãi mà chưa biết cách, nhà e Hải phòng.Đài phát ở Kiến An mà chưa biết cách tìm hướng bằng google map

vietdt5

Anten thì lấy 2m ống nhựa phi 21mm, 1 cái cút chữ T, 1 lọ keo, 5 cái móc áo bằng nhôm duỗi ra và làm theo kích thước anten xương cá họ bán ấy. Ra cửa hàng đo kích thước về mà làm. Dây anten rất quan trọng nhé, phải dùng dây đồng trục mới tốt. Đảm bảo bắt tốt hơn các loại anten có motor xoay giá 200K ngoài thị trường. Anten loại này có thể lắp cho vài ba TV nhé. Mình ở NinhBình có thể bắt các đài tron bán kính 50-70km ngon lành (Thanh Hóa, Hưng Yên, Hải Phòng, Hải Dương, Hà Nam, Nam Định, Thái Bình. Hôm nào trời đẹp có thể bắt được cả HN1)
Mình dùng 10 năm rồi. Trước mình học cách làm từ báo HHT.

bác có hình ảnh ko? Nhà e o HP mà sóng bắt của VTC chập chờn quá.

gis123

Member

Cần quấy gì google map.Cứ áng chừng cái nhà đài nó nằm ở chỗ nào thì hướng thẳng anten đến đấy,xong căn chỉnh tí cho sóng tốt nhất là đc

Mình ở khu vực mỹ đình hôm qua đi mua cái angten dâu về, chả hiểu sao khu này sóng thế nào ấy mà dò kênh analog được có 4-5 kênh nhưng nhiễu chả xem được kênh nào ngoài kênh HaNoi 1. Còn dò kênh truyền hình số thì ko được kênh nào luôn. Có bác nào ở khu vực mỹ đình từ liêm bắt được các kênh DVB T2 ko? Mình muốn mua cái angten thu sóng tốt cho DVB T2 thì nên mua loại nào, các bác tư vấn giúp.
Thanks!

Bác ra tiệm điện mua cái anten trời thường thường dưới 100k là xem ngon rồi. Muốn ngon hơn nữa mua cái anten xoay về.

hauvnn87

Mình đang tính mua TV Sony chuẩn DVB-T2, giờ chỉ cần mua thêm Anten, rồi kết nối TV sau đó dò kênh là có thể xem các kênh HD free phải ko? Mình ở Đồng Nai thì có thể xem dc những kênh nào vậy ACE? Thanks!

congtuthanhnam2

Active Member

Các bác cho hỏi tý: trạm phát sóng phát DVB-T2 khu vực Hà Nội của VTV nó nằm ở đâu nhỉ, nếu em ở trung tâm thị trấn Đông Anh- Hà Nội thì có bắt được không. Và cho em thêm 1 thắc mắc nữa là chất lượng hình ảnh các kênh VTV HD của DVB-T2 so với ở ứng dụng HDplay trên XBMC hoặc của FPT play thì như thế nào ạ, xin cảm ơn các bác tư vấn.
Em đang định làm con đầu thu DVB-T2 nếu thu được và chất lượng hình ảnh ngon

vnmaths

Member

Đài phát ở 43 Nguyễn Chí Thanh. Bạn ở Đông Anh thì đường chim bay khoảng 15,5km, nên sẽ bắt tốt bằng anten ngoài trời. Nên mua cái anten chấn tử ngắn (UHF), bắt cao khoảng 2 tầng nhà, xoay hướng như hình bên dưới. Chất lượng DVB-T2 thì rất tốt, hình ảnh HD đẹp hơn trên mạng nhiều (mạng họ phải nén lại để không chiếm nhiều băng thông).

vnmaths

Member

Quận 7 đến trạm phát của VTV ở Thuận An (Bình Dương) khoảng 25km, anten phải đúng kiểu UHF và đưa lên cao nhất có thể, vì ở thành phố thường bị che chắn bởi nhà cao tầng. Hướng như hình bên dưới:

Bên trên