Apple TV 2017 chính thức: hỗ trợ 4K, Dolby Vision, HDR10, chip A10X

The drifter

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT

Như vậy là công ty Apple đã chính thức công bố mẫu Apple TV thế hệ mới tại sự kiện hồi khuya hôm 12/9 (giờ Việt Nam). Với mẫu box tivi mới này, người sử dụng được nâng cấp khả năng hỗ trợ truyền phát nội dung hình ảnh có độ phân giải 4K và HDR, trong đó bao gồm Dolby Vision. Bên cạnh đó, Apple TV thế hệ mới còn được trang bị chip xử lý A10X mạnh mẽ hơn, trong khi hệ điều hành tvOS 11cũng được bổ sung thêm nhiều tính năng mới còn iTunes thì giờ đây đã tham gia cung cấp phim 4K HDR.

Có lẽ chúng ta cũng không lạ gì chip xử lý A10X được trang bị trên chiếc Apple TV 4K vì đây cũng là chip xử lý đang hiện diện trên các mẫu máy tính bảng iPad Pro mới hiện nay. Con chip này sẽ mang đến tốc độ xử lý nhanh hơn đáng kể so với chip đời trước trong mẫu Apple TV tiền nhiệm, đồng nghĩa nó sẽ đủ năng lực xử lý stream video chất lượng cao cũng như các tựa game mới. Theo thông tin từ công ty Apple thì chip xử lý mới mang đến tốc độ thực thi nhiệm vụ nhanh gấp 2 lần trong khi phần đồ họa thì mạnh gấp 4 lần.

Và dĩ nhiên, điểm nổi bật nhất ở Apple TV 2017 là khả năng xử lý nguồn xuất ở độ phân giải 4K cũng như hỗ trợ HDR (High Dynamic Range) thông qua cổng kết nối HDMI 2.0.

Một điều khác ngạc nhiên là công ty Apple đã bổ sung hỗ trợ hơn một định dạng HDR. Cụ thể hơn:
  • HDR10: định dạng cơ bản bảo đảm tương thích với tất cả màn hình có hỗ trợ HDR.
  • Dolby Vision: sẽ sử dụng kho metadata để tối ưu hóa chất lượng hình ảnh trên cơ sở từng cảnh một
Bằng việc hỗ trợ nhiều định dạng HDR sẽ giúp cho Apple bảo đảm tính tương thích trong hệ sinh thái cũng như đặt nền tảng cho những thứ hay ho hơn trong tương lai. Tuy nhiên, để có thể thưởng thức chất lượng hình ảnh xuất sắc nhất thì người sử dụng cần có nguồn nội dung tương xứng. Và công ty Apple khẳng định rằng các dịch vụ như Amazon, Netflix, cùng với các dịch vụ khác sẽ hỗ trợ cung cấp 4K HDR thông qua chiếc Apple TV mới.

Apple TV 4K sẽ có giá khởi điểm là 179 USD cho bản 32GB hoặc 199 USD đối với bản 64GB. Đặt hàng trước từ ngày 15/9 và sẽ bán ra chính thức từ 22/9. Phiên bản Apple TV HD hiện nay sẽ vẫn còn được bán với giá 149 USD.

iTunes sẽ cung cấp phim 4K HDR
Với việc tung ra thiết bị phần cứng mới, công ty Apple đồng thời bổ sung các tựa phim 4K HDR chọn lọc vô dịch vụ iTunes. Tuy nhiên, Táo cắn dở hiện chưa công bố khu vực nào sẽ được hỗ trợ.

"Chúng tôi đang làm việc với các studio lớn của Hollywood để mang tất cả nội dung 4K HDR của họ lên cho dịch vụ iTunes," Eddy Cue cho biết.

Được biết hiện công ty Apple đang hợp tác với các hãng phim đình đám như 20th Century Fox, Lionsgate, Paramount, Universal, Warner Bros. và Sony Pictures. Hãng phim lớn ở Hollywood duy nhất không có trong danh sách này là Disney.

Một thông tin hấp dẫn khác mà công ty Apple hé lộ là trong trường hợp người sử dụng đang sở hữu các bộ phim có chất lượng HD thì họ sẽ tự động nhận được hoàn toàn miễn phí phiên bản độ phân giải 4K HDR của các phim này. Chính sách này đã được công ty Apple áp dụng tương tự khi iTunes chuyển từ 720p lên 1080p.

Về phí sử dụng thì các bộ phim với độ phân giải 4K HDR sẽ vẫn có mức giá tương tự phim HD hiện có.

tvOS 11 với Airplay 2
Hệ điều hành tvOS 11 cũng được bổ sung thêm nhiều tính năng mới, trong đó nổi bật là tính năng Airplay 2, sẽ có mặt vào "cuối năm nay". Đây là bản cập nhật protocol của Apple dành cho âm thanh không dây hỗ trợ phát nhiều phòng. Airplay 2 đồng thời được tích hợp với bộ HomeKit, nền tảng nhà thông minh của Apple.

Trong khi đó, một số tính năng mới thuộc hàng thứ yếu của tvOS 11 bao gồm tự động kết nối với tai nghe không dây Airpod, đồng bộ Home Screen, tự động chuyển đổi giữa các theme tối và sáng, và một ứng dụng 'Computer' được làm mới, các mẫu screensaver mới với chất lượng hình ảnh 4K HDR v.v.

Nguồn Flatpanel

sunnydtld

Well-Known Member
Thật ra thì Himedia cũng là Android box mà!
Nếu mình kết nối ổ cứng với Apple TV thông qua cổng USB thì sao?
ATV 4k ko có cổng usb, atv 4 thì có mà chỉ để reset máy, ko read data. Trên atv cài app chỉ coi film mkv, mp4 qua NAS, ko coi iso được. Nên nếu bác coi iso thì potay.

ngdhieu

Well-Known Member
Kết nối Apple TV với PC qua mạng wifi, xong dùng VLC chơi dạng Remote Playback. Từ PC kéo phim thả vào cửa sổ web với địa chỉ là IP của Apple TV thì sẽ xem được file video bằng VLC (app VLC cài trên Apple TV nhé) .

Xem phim offline qua Nas rất tuyệt vời các bác à, chiến hết mọi định dạng, file ISO 4k chơi tốt, các bác tải ứng dụng Infuse về rồi tìm nguồn phát là Nas của bác, ứng dụng sẽ tự tải thông tin phim, giao diện rất đẹp. Khuyết điểm so với các box HD khác là không cắm trực tiếp HDD vào thiết bị mà phải trang bị thêm thiết bị lưu trữ Nas. Hiện tại tôi đang dùng Nas buffalo ts5400 chạy winserver 2012, dùng Nas để tải phim 4k từ Fshare sau đó xem trên apple tv 4k và tv Oled LG thì trên cả tuyệt vời

Kết nối Apple TV với PC qua mạng wifi, xong dùng VLC chơi dạng Remote Playback. Từ PC kéo phim thả vào cửa sổ web với địa chỉ là IP của Apple TV thì sẽ xem được file video bằng VLC (app VLC cài trên Apple TV nhé) .
Tôi đã thử xem trên VLC qua Nas nhưng chất lượng và giao diện tệ lắm, bác tải ứng dụng Infuse về dùng đảm bảo đáp ứng được yêu cầu

vanninhthuan119

Well-Known Member
Xem phim offline qua Nas rất tuyệt vời các bác à, chiến hết mọi định dạng, file ISO 4k chơi tốt, các bác tải ứng dụng Infuse về rồi tìm nguồn phát là Nas của bác, ứng dụng sẽ tự tải thông tin phim, giao diện rất đẹp. Khuyết điểm so với các box HD khác là không cắm trực tiếp HDD vào thiết bị mà phải trang bị thêm thiết bị lưu trữ Nas. Hiện tại tôi đang dùng Nas buffalo ts5400 chạy winserver 2012, dùng Nas để tải phim 4k từ Fshare sau đó xem trên apple tv 4k và tv Oled LG thì trên cả tuyệt vời

Bác chơi thiết bị ngon nhờ :)

nukenuky

Member
Vậy là airplay 4K qua wifi luôn hả bác, có mượt không bác, cả về tiếng và hình.

Tối về em sẽ thử trên con ATV HD cũ của em

nukenuky

Member
vậy là do ATV của em đời cũ rồi nên không down và install Infuse trên đó luôn được. Trước giờ em toàn dùng Infuse trên ipad, kết nối với NAS để xem thôi

vậy là do ATV của em đời cũ rồi nên không down và install Infuse trên đó luôn được. Trước giờ em toàn dùng Infuse trên ipad, kết nối với NAS để xem thôi
Hiện mình có dùng apple tv Gen 4 cài vẫn được ứng dụng Infuse pro 5, thấy vẫn được tuy nhiên chỉ chạy được video 1K thôi, còn 4K phải dùng apple TV 4k mới được

Hôm trước tết, trước khi biết ứng dụng Infuse thì mình cài VLC tream phim từ Nas rất tệ, chạy giật và hình ảnh xấu, sau đó mình cấu hình Nas làm server Plex, rồi cài ứng dụng Plex trên apple tv tuy nhiên phải cầm máy tính có cấu hình mạnh thì mới làm server plex chạy 4k được. Rồi mình có nghe 1 bạn tư vấn mua máy tính Intel NUC đời mới nhất để làm HTPC, thấy giá cao mà phức tạp. Rồi vô tình mình thử ứng dụng Infuse pro 5, thấy quá tuyệt, chạy tất cả các loại phim từ file Iso, phim âm thanh DTS... + giao diện rất đẹp, tải phụ đề online, tải poster phim...

cuccucu

Hôm trước tết, trước khi biết ứng dụng Infuse thì mình cài VLC tream phim từ Nas rất tệ, chạy giật và hình ảnh xấu, sau đó mình cấu hình Nas làm server Plex, rồi cài ứng dụng Plex trên apple tv tuy nhiên phải cầm máy tính có cấu hình mạnh thì mới làm server plex chạy 4k được. Rồi mình có nghe 1 bạn tư vấn mua máy tính Intel NUC đời mới nhất để làm HTPC, thấy giá cao mà phức tạp. Rồi vô tình mình thử ứng dụng Infuse pro 5, thấy quá tuyệt, chạy tất cả các loại phim từ file Iso, phim âm thanh DTS... + giao diện rất đẹp, tải phụ đề online, tải poster phim...
Chào bác, em cũng thích Apple TV nhưng vẫn lăn tăn vụ xem offline nên cũng định chuyển qua Dune solo 4K. Hnay thấy bác có giải pháp chơi được qua NAS em có mấy vấn đề nhờ bác tư vấn:
- NAS: có cần yêu cầu cấu hình cao như bộ Bufalo TS 5400 của bác ko hay cứ NAS là được.
- Nếu bác đã từng sử dụng media player khác thì có thấy Apple TV hay hơn ko (vì em cũng đang thấy con Dune solo 4K ổn).

Thanks bác, chúc bác sức khoẻ

nukenuky

Member
Nas của em là loai rất cùi, Buffalo LS-WXL. Bật DLNA server trên nas lên. NAS và TV cắm vào cùng 1 switch có nhiều thiêt bị khác cắm vào nữa. Từ TV browse tới nas play 1 film 4K tầm 60GB. Lâu lại bị khựng vì phải buffer.

Mình cho thêm 1 switch nữa. Switch 1 nối sang switch 2. Cắm lại chỉ để nas và tv cắm vào switch 2. Vậy là play film khi nãy rất mượt.

Có lẽ switch của em là loại stupid. Nhưng vậy có nghĩa là nas thường cũng ok rồi bác

Chào bác, em cũng thích Apple TV nhưng vẫn lăn tăn vụ xem offline nên cũng định chuyển qua Dune solo 4K. Hnay thấy bác có giải pháp chơi được qua NAS em có mấy vấn đề nhờ bác tư vấn:
- NAS: có cần yêu cầu cấu hình cao như bộ Bufalo TS 5400 của bác ko hay cứ NAS là được.
- Nếu bác đã từng sử dụng media player khác thì có thấy Apple TV hay hơn ko (vì em cũng đang thấy con Dune solo 4K ổn).

Thanks bác, chúc bác sức khoẻ
Không cần phải Nas xịn xịn lắm bởi vì ứng dụng Infuse chỉ lấy dữ liệu trên Nas để chơi thôi. Còn yêu cầu là Nas phải có cổng Lan chuẩn Giga (cái này thì đa phần Nas hiện nay đều hỗ trợ), cáp Lan phải là cáp CAT 6 trở lên (vì cần băng thông lớn 1G/s, cáp thường chỉ 100M/s). Swich cũng là chuẩn Giga hoặc router cũng thế. Rồi bác chép phim 4k vào Nas, share ra là ứng dụng Infuse sẽ thấy thư mục và chạy thôi. Trước đây mình đã thử qua nhiều thiết bị HD player cụ thể là Buffalo LT V100 + V200, thiết bị này rất hay, màu sắc đẹp nhưng chỉ chạy được video 1k. Rồi Nvidia shield android tivi, màu sắc phim không đẹp. Hiện nay đang dùng apple tivi 4k, lúc đầu cài VLC để lấy phim từ NAS, nhưng VLC xử lý 4k dở lắm, dở đến mức không thể xem được do vừa xấu vừa giật. Rồi mình cài ứng dụng Plex server trên Nas để biến Nas thành server của Plex khi xem phim, thì mình hiểu là Plex nó phải trancode phim để ứng dụng Plex cài trên apple tv hoặc smart phone chơi phim (dạng như là convert). Nên yêu cầu server phải cấu hình mạnh, mà Nas thì không mạnh rồi. Thế là qua ứng dụng Infuse, mua hết 350k tiền bản quyền, cảm thấy hài lòng vô cùng

Nas của em là loai rất cùi, Buffalo LS-WXL. Bật DLNA server trên nas lên. NAS và TV cắm vào cùng 1 switch có nhiều thiêt bị khác cắm vào nữa. Từ TV browse tới nas play 1 film 4K tầm 60GB. Lâu lại bị khựng vì phải buffer.

Mình cho thêm 1 switch nữa. Switch 1 nối sang switch 2. Cắm lại chỉ để nas và tv cắm vào switch 2. Vậy là play film khi nãy rất mượt.

Có lẽ switch của em là loại stupid. Nhưng vậy có nghĩa là nas thường cũng ok rồi bác
Bác đổi sang switch GIGA, cáp Lan chuẩn CAT 6 là vấn đề được giải quyết

Bên trên