AVR Onkyo Để Neo6 Music hay Stereo 2 kênh nghe nhạc hay hơn

roughsoul

Member
Em đang dùng AVR Onkyo để xem phim và nghe nhạc. Bình thường em nghe nhạc hay để chế độ stereo 2 kênh không sử dụng các loa center, surround. Hôm đọc lại hướng dẫn sử dụng thì nhà sản xuất tư vấn nghe nhạc nên để ở chế độ Neo6 music (nghe đa kênh) và giải thích chế độ này cho hiệu ứng âm thanh đầy đủ hơn. Các bác pro có kinh nghiệm cho em hỏi nhờ một chút:
1. Chế độ Neo6 Music là gì?
2. Khi nghe nhạc nên nghe ở chế độ nào: Stereo (2 kênh), All Channel Stereo (đa kênh) hay Neo6 Music (đa kênh). Riêng cá nhân em cảm nhận thì Stereo 2 kênh là hay nhất (nhưng hơi rắc rối vì phải disable các loa center và suround, sau đó đến Neo 6 và cuối cùng mới đến All Channel Stereo.

Một câu hỏi ngoài lề: Khi em cắm giắc AV đưa tín hiệu từ đầu thu KTS vào AVR để xem truyền hình vệ tinh (VTC), tại sao trên màn hỉnh hiển thị của AVR xuất hiện dòng DTS? Theo em hiểu thì DTS chỉ xuất hiện khi ta sử dụng cáp HDMI hoặc cáp quang?

Các bác giúp em với nhé!

Tks alot :-*

audio&video

Active Member
Ðề: AVR Onkyo Để Neo6 Music hay Stereo 2 kênh nghe nhạc hay hơn

nếu bác muốn nhạc tràn đầy phòng và loa chính bé thì bác để giả lập neo 6 dts .còn nếu loa chính là loa cột bác để chế độ stereo nghe nhạc sẽ tinh tế và đầy đủ âm hình và tiếng bass sẽ chắc và gọn gàng hơn nhiêu so với nghe giả lập bác ah.

newceco

Member
Ðề: AVR Onkyo Để Neo6 Music hay Stereo 2 kênh nghe nhạc hay hơn

MÌnh cũng đang dùng rec onkyo RC180 để nghe nhạc (làm DAC) thì cảm nhận thế này:
- Nếu nguồn âm từ đĩa bluray là đa kênh (vd trong các chương trình live) thì để ở chế độ đa kênh (thường chọn đúng chuẩn gốc của đĩa hoặc là THX music).
- Nếu nghe nhạc lossless thì chọn ở chế độ 2ch nghe sẽ "thật" hơn, nếu để chế độ nghe đa kênh thì các kênh kia là giả lập nên không "thật" chỉ là thêm tiếng cho oang oang hơn thôi. Nghe 2 kênh thì có thể chọn stereo hoặc direct tùy hứng (nghe direct thì có cảm giác khô hơn, sân khấu lùi hơn).
* Khi chọn stereo thì cũng ko phải disable các loa còn lại đâu vì nó chỉ phát ra 2 loa main & sub thôi.

Bên trên