AVR Yamaha RVX-471 bị rò điện

thanh2206

Member
Anh em cho mình hỏi, mình xài cái Yamaha RVX-471 được hơn 1 năm.
Lúc đầu mua về thì sờ xung quanh không thấy gì. Sau 1 năm xài thì bây giờ mình sờ lên mặt trước, bất cứ chỗ nào bằng nhôm, thì đều cảm giác điện bị rò. Nó tê nhẹ, chứ không giật. Chỉ cảm nhận được có điện nếu vuốt nhẹ vào AVR.
Âm thanh vẫn bình thường chứ không có hiện tượng nhiễu, hột, vẫn trong.
Khi cắm ipod touch vô thì đằng sau lưng cái ipod bằng kim loại, đặt bút thử điện lên thì sáng đèn. Và đụng vào ipod thì bị giật tê tê.

Xin hỏi anh em có cách nào triệt tiêu dòng điện nhẹ này ko? Nhà có trẻ em cũng hơi lo.
Thanks,

zeroFILL

Active Member
Ðề: AVR Yamaha RVX-471 bị rò điện

Tiếp địa là hết bác ạ, đa số thiết bị điện tử nào cũng vậy mà

thanh2206

Member

Em cũng nghĩ đến chuyện tiếp địa đó bác, nhưng ko biết tiếp chỗ nào. Cái chui cắm điện nó có 2 chân àh bạc. Nhờ bác chỉ giúp em.
Thanks,

bonqt

Member

Mình nghĩ amlpi or rec nào cũng bị đó bác.rec denon x500 của mình lúc tắt k mở sơf vào vẫn có cảm giác có dòng điện tê tê vào

ttlinhha

Well-Known Member

Hàng điện tử của Nhật họ tiếp địa ngoài vỏ, bác nhìn xung quanh xem nó sẽ có 1 cái ốc vít để bác tiếp địa từ đấy

quangtuong

Banned

Bác lấy cọng dây điện 1 đầu bắt vào con vít của receiver còn đầu kia bác bắt vào cây đinh đóng xuống đất là ok . dàn của e thì dùng bút thử kg có điện nhưng đi chân đất rờ vào thiết bị vẩn thấy tê tay .nên mang dép vào khi cắm rút thiết bị bác ạ

winterfell101

Well-Known Member

Bác lấy cọng dây điện 1 đầu bắt vào con vít của receiver còn đầu kia bác bắt vào cây đinh đóng xuống đất là ok . dàn của e thì dùng bút thử kg có điện nhưng đi chân đất rờ vào thiết bị vẩn thấy tê tay .nên mang dép vào khi cắm rút thiết bị bác ạ

phòng nghe e trên tầng 3, e khoan vào kết cấu thép của nhà để đấu tiếp địa có được ko bác??

vinagoh

Well-Known Member

Nếu ở chung cư cao tầng thì liệu làm cái BACL có hết hiện tượng rò điện này kg các Bác?

ttlinhha

Well-Known Member

Nếu ở chung cư cao tầng thì liệu làm cái BACL có hết hiện tượng rò điện này kg các Bác?

Không bác ah, trước em thử rồi. Chung cư thì thường nó có nối đất hết rồi, mình chỉ câu từ hộp kỹ thuật vào thôi. Như nhà em xây từ năm 2003 nhưng nó nối đất vào đến hộp điện trong nhà nhưng do tiết kiệm nên nó ko nối vào ổ cắm

zeroFILL

Active Member

Em ở nhà tập thể 5 tầng cũ, em bắt vít từ vỏ máy ra lồng sắt nhà em thôi ạ. Khi làm lồng sắt người ta có hàn vào bê tông của tòa nhà, em đấu mass cho tủ lạnh vào lồng sắt thì hết rò điện nên em đấu luôn cả mass cho Receiver vào đây cho tiện.

ttlinhha

Well-Known Member

Em ở nhà tập thể 5 tầng cũ, em bắt vít từ vỏ máy ra lồng sắt nhà em thôi ạ. Khi làm lồng sắt người ta có hàn vào bê tông của tòa nhà, em đấu mass cho tủ lạnh vào lồng sắt thì hết rò điện nên em đấu luôn cả mass cho Receiver vào đây cho tiện.

Một ngày đẹp trời ... sét đánh vào lồng sắt ... em ko biết thế nào :(

hataigiang

Active Member

Nhà bạn có ống nước bằng kẽm ko? có thì đấu nó vào đấy! còn đấu vào lồng sắt ko nên đâu. lồng sắt nó sẽ thành cái ănten càng làm nhiễu tín hiệu hơn đó!

thanh2206

Member

Nhà mình cũng ở chung cư cao tầng (ở lầu 8), mình thấy mấy lão Nguyễn Kim hôm trước tới gắn máy giăt nhà mình tiếp địa bằng cách quấn dây vào 1 cây đinh và đóng vào tường. Không biết cách đó có hiệu quả ko anh em?

Thanks,

thanh2206

Member

Hôm nay rảnh mình đã chơi con ốc vô tường để tiếp địa. Đúng là ko còn giật nữa, thanks các bác... :)

quangtuong

Banned

điện AC có hiệu quả k bác?

Có hiệu quả 100% nếu REC không bị rò điện .bởi vì theo lí thuyết vỏ máy là 0v (N) công tắc (L) trường hợp dây điện trong nhà đi búa xua kg theo quy định thì rất có thể phần phần (L) là vỏ máy .cho nên tay mình sờ vào dây (L) nóng bị giật là đương nhiên !.

Bên trên