[B]Vấn đề xử lý tiếng ồn khi dùng HTPC làm nguồn phát lossless[/B]

myozuka

Member
Chả là em mới dựng 1 cái HTPC vừa để phát HDrip vừa làm nguồn phát nhạc lossless qua em sound Auzentech X-fi Prelude 7.1. Nhưng vấn đề là tiếng ồn của cái quạt chip làm em khó chịu quá, đặc biệt là khi nghe nhạc vào lúc nửa đêm, tạp âm của cái quạt chip là ko hề nhỏ.
Các bác trên diễn đàn có cách nào chỉ em khắc phục tiếng ồn của PC được ko? Em định mua mấy cái quạt chip của CoolerMaster hoặc Zalman ko hiểu có khắc phục được phần nào chuyện này ko nhỉ:

muitendenvn

LeechPro
Ðề: Vấn đề xử lý tiếng ồn khi dùng HTPC làm nguồn phát lossless

nếu case của bác đủ rộng, dùng tản nhiệt TRUE, không cần quạt.

muitendenvn

LeechPro

Nếu bác ở Hà Nội, ra công ty khởi điểm, chọn bất cứ tản nhiệt nào bác thấy hợp và cho nó đi kèm với fan Noctua, loa kêu xì xì chắc còn lớn hơn tiếng fan này kêu, hoặc chọn true và không cần quạt, hoặc cả 2 tùy điều kiện của bác ^ ^.

thovanhim

Member

Em copy nhạc hay nghe vào 1 con netbook rồi nhét nó vào ngăn tủ dòng mỗi cái dây optical ra để cắm vào DAC :)
Nhưng dạo này thì em cứ nghe = HTPC luôn vì tiếng ồn của nó chả thấm vào đâu so với cái điều hòa :( phòng thì kín ko có điều hòa mà ngồi nghe nhạc thì chắc ........

myozuka

Member

Ngày nào em cũng đi làm qua công ty Khởi điểm trên đường Đặng văn Ngữ, nhưng ko biết công ty có nhân viên có hỗ trợ lắp tản nhiệt cho mình ko nhỉ? Em cắm VGA, với HDD thì nhanh chứ thay tản nhiệt thấy rắc rối thế nào ý :)

binhco

Active Member

quạt không ồn đâu ,bạn xem lại dưới đế tản nhiệt của quạt lớp keo tản nhiệt còn tốt không,nếu không thì mua keo chích vào,mua quạt nào cũng êm,càng đẹp càng mắc tiền

Chú ý cả quạt nguồn nữa bác nhé, Ko khéo thay oan quạt chíp mà vẫn ù ù.

muitendenvn

LeechPro

Chưa dùng quạt êm sao biết quạt ồn ^ ^

v_t

Member

các bác chẳng hỏi bác đấy dùng chíp gì, model chip, chip box kèm quạt box, hay chip tray quạt lởm ngoài. biết thì mới tư vấn được chứ

muitendenvn

LeechPro

Khỏi, chip cỡ nào cũng ok, main gì cũng lắp dc, chủ thớt cũng không phải là người không phân biệt dc quạt nguồn hay quạt chip kêu.

v_t

Member

hic, nếu là chip e thì quạt nó quay không bao giờ đến mức độ ầm khó chịu đến thế ạ, vì bản thân chip e rất mát, và quạt chip e cũng chỉ quay tối đa được là 2k vòng kể cả chip nóng đến đâu nên không bao giờ gây ra tiếng ù khó chịu. còn nếu chip D, bản thân rất nóng, quạt box theo kèm lõi đồng có thể phi lên đến 5k vòng và nếu quay đến 5k thì kêu như tiếng phản lực.
nếu biết được bác chủ dùng loại chip gì và dùng loại quạt gì thì có thể tư vấn được dùng loại quạt nào thay thế cho phù hợp hoặc có thể vệ sinh quạt chip để khỏi phai thay tốn tiền.

em chỉ góp ý thế thôi, còn nếu bác biết bác chủ topic thế nào rồi thì em ko ý kiến ạ

sieucan

Active Member

Nên chọn tản nhiệt có quạt 12cm, HTPC mà dùng True + quạt noctua thì chơi sang quá.

muitendenvn

LeechPro

Bằng tiền 1m dây loa của bác ấy thôi mà ;))

vtlam

Active Member

Dùng HTPC thì phải chú ý đến độ ồn của nó. Cho nên đầu tư cho case xịn và bộ quạt làm mát là ưu tiên số 1.

tinh_online

Big Ty ver 2 cũng đc bác ạ.

Bên trên