B&W HTM7 hay 685 làm Center hay hơn

giangnv

Em có bộ HT với cấu hình như sau:
Receiver: Yamaha A1
Main: B&W 683, dây Nodost
Rear: Bose 301V
Front: Avance Style S-200
Center: Avance Style CS-200: 90:20khz, 15~100w
Subwoofer: Yamaha 515

Nay em muốn thay loa Center Avance bằng B&W HTM7 hoặc 1 cặp B&W 685 vì Yamaha A1 hỗ trợ 2 Center. Không biết nên chọn phương án nào.

Các anh em cho e xin ý kiến nhé.

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: B&W HTM7 hay 685 làm Center hay hơn

685 là loa BS mà bác lấy làm Cen coi bộ ko ổn mặc dù chơi cả cặp, HTM7 đi bác dù gì thì chuyên cho nó vẫn tốt hơn

LVT1974

Member

Em có bộ HT với cấu hình như sau:
Receiver: Yamaha A1
Main: B&W 683, dây Nodost
Rear: Bose 301V
Front: Avance Style S-200
Center: Avance Style CS-200: 90:20khz, 15~100w
Subwoofer: Yamaha 515

Nay em muốn thay loa Center Avance bằng B&W HTM7 hoặc 1 cặp B&W 685 vì Yamaha A1 hỗ trợ 2 Center. Không biết nên chọn phương án nào.

Các anh em cho e xin ý kiến nhé.

Dàn HT của bác vừa có Front, vừa có Main là sao ?

lehoang40

Các dòng AVR Yamaha cũ, người ta sử dụng từ Front để chỉ các loa front-hight hiện nay.

giangnv

Dàn HT của bác vừa có Front, vừa có Main là sao ?

Loa front effect bác à, giống loa rear nhưng lắp trên cao, phía trước.

Bộ HT của bác không có Sub ạ? Em thấy bác vừa có Pre, vửa có Pow lại có cả AVR-4310 mà chỉ có 1 cặp 683 thôi, vậy bác đấu loa kiểu j vậy? có thể đấu cả pow và Receiver vào bi-wire của 683 hả bác?

Chỉnh sửa lần cuối:

giangnv

Có bác nào đã dùng 685 làm center chưa ạ? em hỏi bởi 685 và HTM7 ngang giá tiền nên nếu 1 cặp 685 hay hơn thì em sẽ mua 685. Ngoài ra nếu mua 685 thì cũng dễ tái sử dụng hoặc tách riêng về sau hơn.

giangnv

685 là loa BS mà bác lấy làm Cen coi bộ ko ổn mặc dù chơi cả cặp, HTM7 đi bác dù gì thì chuyên cho nó vẫn tốt hơn

@ bác Nghia_PMT & bác LVT1974: hai bác đều dùng HTM61, vậy HTM61 theo các bác có phù hợp với vị trí là "trái tim của HT" chưa và nếu so em nó với HTM 7 thì thế nào ạ?

Thanks các bác nhiều.

giangnv

@ bác Nghia_PMT & bác LVT1974: hai bác đều dùng HTM61, vậy HTM61 theo các bác có phù hợp với vị trí là "trái tim của HT" chưa và nếu so em nó với HTM 7 thì thế nào ạ?

Thanks các bác nhiều.

Nghia_PMT

Well-Known Member

HTM61 làm Cen quá tuyệt là điều ko cần bàn nữa rồi bác ah, đương nhiên dòng cao hơn tiền đắt hơn thì ngon hơn rồi, theo e bác fang con HTM7 đi ko hối hận đâu

giangnv

@ Bác Nghĩa_PMT: Thanks bác nhiều, như vậy có nghĩa là phang em HTM7 và quên phương án 685 đi hả bác?

Giá mà đã có ai đó chơi cả bộ B&W rồi và thử thay HTM61 bằng 685 rồi và cho em ý kiến thì tốt nhẩy?

LVT1974

Member

Loa front effect bác à, giống loa rear nhưng lắp trên cao, phía trước.

Bộ HT của bác không có Sub ạ? Em thấy bác vừa có Pre, vửa có Pow lại có cả AVR-4310 mà chỉ có 1 cặp 683 thôi, vậy bác đấu loa kiểu j vậy? có thể đấu cả pow và Receiver vào bi-wire của 683 hả bác?

Đấu như sau: CDP --> cổng CD In của RC-1580 --> RB-1582 --> Bi-wire 683 để nghe nhạc 2 kênh và chỉ cần ON thiết bị đó thôi để nghe nhạc.

Còn xem phim thì HDP/DVP/BDP --> AVR-4310 --> C, SRL, SRR. Lấy tín hiệu pre-outs FR, FL của 4310 --> Cổng Tape 2 của RC-1580 (để bypass qua RC-1580), chọn Source in trên RC-1580 là Tape 2 và cần phải ON bộ RB / RC khi xem phim.

lehoang40

@ Bác Nghĩa_PMT: Thanks bác nhiều, như vậy có nghĩa là phang em HTM7 và quên phương án 685 đi hả bác?

Giá mà đã có ai đó chơi cả bộ B&W rồi và thử thay HTM61 bằng 685 rồi và cho em ý kiến thì tốt nhẩy?

Đa không bằng tinh bác à. Dù biết rằng dòng AVR Yamaha A1 có thể bắt 2 center, nhưng loa BW 685 không phải thiết kế để làm loa center, do vậy, nếu là mình thì mình kiếm 1 center cho ngon thôi (ghi chú với bác là chưa chắc Center HTM 7 ngon hơn HTM 61 đâu, bác vào đây xem thêm: http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/13070-binh-chon-htm7-va-htm61-cua-bw-nao.html )

Bên trên