BÁC NÀO CHỈ DẪN CỤ THỂ XEM 3D VỚI TV LG CINEMA PHÁT QUA PC, LAPTOP

blue_shark

Ðề: BÁC NÀO CHỈ DẪN CỤ THỂ XEM 3D VỚI TV LG CINEMA PHÁT QUA PC, LAPTOP

Cái TV này giống của mình roài, vấn đề còn lại là cái máy tính của bạn là như thế nào nữa thôi, bạn cho biết cấu hình cụ thể rồi tối về mình làm cái hướng dẫn cho. Đảm bảo xem được phim 3D trên TV ngon lành, âm thanh có thể sử dụng loa của TV hoặc vẫn dùng loa vi tính (cái này hay lắm), chỉ cần mỗi cái dây HDMI thôi.
1. Nếu bạn nhấn OK (Close) để kết thúc ngay thì màn hình máy tính vẫn hiển thị trên TV nhưng bạn phải chỉnh lại độ phân giải cho phù hợp để desktop hiện full màn hình TV. Vấn đề là ở chỗ, kể cả khi mình chọn độ phân giải ở mức full HD (Recommended) thì desktop vẫn bị tràn ra ngoài màn hình TV. Minh họa như hình dưới.

2. Do đó, bạn chưa được nhấn OK (Close) để kết thúc mà phải làm thêm bước nữa. Đó là nhấn tiếp nút màu xanh lá cạnh nút màu đỏ (hàng nút thứ 5 từ dưới lên), màn hình sẽ hiện ra cửa sổ để bạn chọn chế độ tín hiệu cho kết nối HDMI. Có nhiều chế độ kết nối như: HD-DVD, Blu-ray, VCR, DVD, Set Top Box, Satellite, Cable Box, Game, PC. Minh họa như hình:

->

Dùng phím mũi tên < > để chuyển về chế độ PC và nhấn OK (như hình trên). Đến đây, TV đã hiểu tín hiệu kết nối của cổng HDMI2 là PC, cổng HDMI2 không hiển thị chung chung mà có thêm hình Laptop ở đó. Minh họa như hình dưới:

Bấm OK lần nữa để kết thúc. Lúc này, desktop sẽ hiện thị full màn hình ở hầu hết các độ phân giải khác nhau mà không bị tràn ra ngoài hay co lại. Minh họa như hình dưới.

Chắc chắn các bạn sẽ xem được tất cả các thể loại film 3D mà TV hỗ trợ: SBS, TAB... chứ đừng nói là film HD. Chúc các bạn thành công!
Cái bước này mình bấm nút màu xanh nó ko hiên ra cái cửa sổ như là bạn nói ??? ngộ quá nó chỉ chớp đèn trên tivi thôi :|

sting_hp

bác dùng dây HDMI 1.3 hay 1.4 vậy mình là LGLw424500 đã làm như các bạn hướng dẫn tuy các nút trên khiển có khác tí với LG lw6500 nhưng đã giống hệt về cách chỉnh và phần mềm power 11 hiệu ứng không sâu chồng hình không rõ như bài của bác nguyentuandung98 cho mình hỏi là bị sao vậy mong các bác cao tay giúp!!!!!!!!!!!!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

hieu_huong

Bài này nhiều người comment, đánh dấu mai đọc lại, ngủ thoy, chúc cả nhà ngủ ngon, dùng dây HDMI 1.4 chắc xem sẽ tốt hơn, nhưng dùng HDMI 1.3 xem vẫn tốt mà, mình xem bằng card 8400GS thì đẹp lắm, hiệu ứng nổi, tràn ra ngoài màn hình nhiều khi xem clip 3D Cinema của LG, nhưng khi nâng cấp lên card GT440 thì xem hình bị bóng mờ, rất chán, không biết tại sao????

Ciellie

Em hỏi ko đúng chỗ lắm, nhưng dốt quá nên ko biết hỏi đâu :"( Các bác cho em hỏi, nếu xem 3d trên lw4500 phát qua hdplayer thì có coi được không và làm sao để coi ạ? Em chép thử mấy clip demo vào đầu coex thì khi đổi sang 3D ko chuyển sang side by side được các bác ạ :(

sting_hp

Em hỏi ko đúng chỗ lắm, nhưng dốt quá nên ko biết hỏi đâu :"( Các bác cho em hỏi, nếu xem 3d trên lw4500 phát qua hdplayer thì có coi được không và làm sao để coi ạ? Em chép thử mấy clip demo vào đầu coex thì khi đổi sang 3D ko chuyển sang side by side được các bác ạ :(

bạn ơi co cilp demo rồi sao ko copy vào USB rồi xem demo mình đang xem qua HTPC xem avata nhưng ko được như mấy cái clip demo đấy

Mình mới rinh con 55LG LW5700. Nhờ các bạn chỉ giáo dùm cách kết nối từ PC>TV để xem phim 3D và chơi game 3D tốt nhất.
Mình kết nối như sau: PC>Reciver Pionner VSX920K>LG 55LW5700.
Tất cả các kết nối đều dùng dây HDMI 1.4. Khi kết nối như vậy, PC hiểu 920K là màn hình.
Cấu hình PC: Core I5 thế hệ 2; VGA Card: ATI5670; Ram: 16GB;
con 920K có OUT HDMI 1.4; Mình dùng phần mềm Splaxh EX Pro
Cám ơn ae rất nhiều.

AE giúp đỡ mình với.
Cám ơn nhiều

xitrum

Member

Em cũng đang bị hiện tượng bóng ma khi dùng laptop với plasma lg 42pw450, độ phân giải màn hình của em chỉ là 1024x768 nhưng cắm qua hdmi vẫn lên được 1920x1080, laptop của em dùng vga HD5470, bác nào biết cách khắc phục chỉ em với, em đã thử đẩy lên 1920x1080 nhưng vẫn bị hiện tượng như vậy

xitrum

Member

Đọc thẳng từ usb khi chuyển sang chế độ 3D thì không sao, nhưng cắm qua laptop thì không chập được hình, đeo kính 3d vào thì nó hiện ra mấy cái bóng liền

ngotm

Mua HDPlayer chạy cho chuẩn, chuyên nghiệp hơn.

Bao tai

Member

Tất nhiên là không quên rồi. Các bước tiến hành để cho sound ra loa vi tính, hình ảnh ra TV như sau:

Bước 1: Cài đặt đúng driver của sound card. Đừng để Win tự nhận driver mà bạn phải download driver mới nhất của nhà sản xuất về (cái này đơn giản, đừng nói là bạn không biết nhé), chạy từ file setup của driver mới được.

Bước 2: Set Defaul playback device cho sound, mình hiểu nôm na là cài mặc định ngõ xuất âm thanh ra, như ở đây là ngõ xuất âm thanh ra mặc định là loa vi tính hoặc TV (có thể có các ngõ khác nữa, thậm trí là sound card khác). Để làm được việc này, bạn tìm đến phần Playback của Audio devices. Đối với mỗi hệ điều hành khác nhau thì đường dẫn khác nhau. Ví dụ như ở Win7 là Control Panel -> Hardware and Sound -> Sound -> tìm thẻ Playback, hoặc cách đơn giản hơn là bạn click chuột phải vào biểu tượng hình cái loa ở góc dưới cùng, bên phải desktop -> rồi chọn Playback như hình:

(Đối với Window XP bạn hãy thử tìm xem)

Cửa sổ Sound sẽ hiện ra, lúc này bạn có thể chọn ngõ ra âm thanh mặc định theo ý muốn.

- Để chọn ngõ ra âm thanh mặc định là Audio Out của máy tính (Jack 3.5mm, loa vi tính), ta chọn: Speakers and Headphones và nhấn vào nút Defaul phía dưới của cửa sổ đó, như ở hình dưới mình đã chọn ngõ ra âm thanh mặc định của máy tính là Speakers and Headphones nên nút Defaul bị mờ đi (bị disable).

- Để chọn ngõ ra âm thanh mặc định là HDMI (tiếng ra TV), ta chọn: HDMI Device và nhấn vào nút Defaul phía dưới.

Bạn có thể chọn ngõ ra khác cho audio, như máy tính lởm của mình chỉ có ngõ ra loa vi tính, HDMI và SPDIF nên không có nhiều lựa chọn. Nếu bạn có sound card xịn thì sẽ có nhiều lựa chọn hơn, cho ra âm thanh hay hơn, nhiều kênh hơn.

Nếu chú ý, bạn có thể thấy ở hai hình dưới đây

http://img853.imageshack.us/img853/985/hdmidisable.jpghttp://img844.imageshack.us/img844/6061/hdmiaudio.jpg

có cổng HDMI Device ở hai trạng thái Not plugged inReady (tương ứng với nút Defaul ở trạng thái disable và enable) mặc dù mình đã cắm dây HDMI vào máy tính và bật TV. Việc này là do bạn chọn hiện thị màn hình như thế nào. Cụ thể như sau:

1. Nếu bạn chọn Graphics Output chỉ ở màn hình Laptop (Notebook,...) - hiểu nôm na là chỉ hiển thị màn hình ở máy tính, thì cổng HDMI Device ở trạng thái Not plugged in (tương ứng với nút Defaul ở trạng thái disable). Setup như hình dưới:

2. Nếu bạn chuyển Graphics Output sang TV (Digital Television) - hiểu nôm na là chuyển hiển thị màn hình sang TV, thì cổng HDMI Device sẽ ở trạng thái Ready (tương ứng với nút Defaul ở trạng thái enable). Setup như hình dưới:

3. Nếu bạn chọn chế độ Dual Display - tức là hiển thị song song 2 màn hình giống hệt nhau cả ở máy tính và TV, thì cổng HDMI Device sẽ ở trạng thái Ready (tương ứng với nút Defaul ở trạng thái enable). Setup như hình dưới:

Ở chế độ này thì không có gì đặc biệt lắm (hoặc là mình chưa tìm hiểu hết) vì mọi thứ hiển thị trên TV cũng giống như trên máy tính thôi.

4. Nếu bạn chọn chế độ Extended Desktop - tức là hiển thị 2 màn hình cả ở máy tính và TV, tuy nhiên hai cái này có thể hiện thị độc lập các chương trình khác nhau theo ý bạn, thì cổng HDMI Device cũng sẽ ở trạng thái Ready (tương ứng với nút Defaul ở trạng thái enable). Setup như hình dưới:

Minh họa:

Đừng nghĩ mình chụp 2 cái desktop rồi ghép lại nhé. =;

Ở chế độ này rất hay là bạn có thể vừa làm việc vừa phục vụ việc xem phim cho nhu cầu khác (nhớ là cấu hình máy phải khá khá một chút). Chế độ này bạn có hai lựa chọn:

+ Nếu chọn hiện thị Notebook + Digital Television thì màn hình "Chính" sẽ là màn hình của máy tính, màn hình "Phụ" sẽ là màn hình TV. "Chính" là vì màn hình này sẽ hiện thị destop + icon + taskbar của Window, các chương trình bắt đầu chạy ở màn hình này; "Phụ" là vì màn hình này chỉ hiện thị mỗi desktop trống trơn của Window, và bạn muốn chạy cái gì ở màn hình này thì tùy. Như mình cho chơi phim ở màn hình này để phục vụ baby, bằng cách mở trương trình chơi phim rồi kéo thả sang màn hình "Phụ" (kéo chuột hết màn hình "Chính" từ trái - phải là đến màn hình "Phụ"). Còn màn hình chính vẫn làm việc như bình thường.

Minh họa:

http://img10.imageshack.us/img10/8264/extendeddesktopworkanhm.jpg

Đừng nghĩ mình chụp 2 cái desktop rồi ghép lại nhé. =;

+ Nếu chọn hiện thị Digital Television + Notebook thì màn hình "Chính" sẽ là màn hình TV , màn hình "Phụ" sẽ là màn hình máy tính. Ngược lại với trường hợp trên.

Chú ý là bạn phải cài đúng driver của VGA card. Chúc các bạn setup thành công cho phù hợp với nhu cầu, túi tiền mình. Có gì thắc mắc ta sẽ trao đổi tiếp ở đây nhé.

Bài viết của bác quá hay, cảm ơn nhiều nhé, đang loay hoay vụ 3D này, dùng PC+Power DVD12 xem nhưng không hiển thị 3D.truyền qua HDMI1.4. Qua bài viết của bác em sẽ tiếp tục làm theo hướng dẫn , nếu không được mong bác giúp đỡ./. Cảm ơn.

blueband

tối qua hì hục làm theo hướng dẫn của bác Tenkhonghople, hiện tại đã okie, coi phim tốt có kèm âm thanh đối với film theo chuẩn DTS. Máy mình là laptop Dell Ins 1525, có cổng HDMI, mình coi film bằng Window Media Player của Windows 7 có cài Klite Codec. Cám ơn bác Tenkhonghople nhiều.
PS : có cái phiền là khi tua nhanh phải dùng máy tính, ko thể ngồi tại chỗ dùng remote tivi LG (giống như rê chuột) . LG đời 2012 có hỗ trợ DTS nhưng giá cao quá.

sacley

Cho mình hỏi nếu chép phim 3D vào USB thì LG LW 5700 có xem được 3D hay ko hay phải dùng Laptop hoặc HDP vậy.

zzzgloriouszzz

cho em hỏi chút VGA component có đủ để truyền thông tin 3D từ PC sang tivi ko ạ, hay là bắt buộc phải là HDMI 1.x

Connor

Well-Known Member

Cho mình hỏi nếu chép phim 3D vào USB thì LG LW 5700 có xem được 3D hay ko hay phải dùng Laptop hoặc HDP vậy.

Tất nhiên là được chứ bạn. TV 3D mà không đọc đc phim 3D sao.

huymanhlvt

Member

ÔI THÔI CÂU HỎI NÀY ĐẮT KHÁCH QUÁ, THANK TẤT CẢ CÁC BẠN, HIỆN TẠI SAU BAO ÁI Ố HỈ NỘ TÔI ĐÃ TẬU ĐƯỢC EM 47LW5700, CÁC BÁC CHIA SẺ TẠI MỤC : NHỮNG LẦM TƯỞNG VỀ LG CINEMA 3D NHÉ

ndcuong104

Các bạn giúp mình với. Mình đã làm theo cụ thể từng bước như các bạn hướng dẫn rồi, nối cáp HDMI vào laptop, điều chỉnh độ phân giải màn hình lên 1920 x 1080, mở bằng splash pro EX, bật chế độ 3D ở TV (SBS) thì thấy 2 hình không gần trùng nhau như khi cắm bằng USB mà lại lệch nhau 1 khoảng khá lớn, xem rất khó và đau mắt (xem bằng USB cắm trực tiếp thì bình thường). Ai gặp trường hợp này chưa? :((

dylanx

Không chắc vậy, PC cảu mình nối với TV bằng cáp VGA thôi mà vẫn xem phim mkv 3d bình thường, hình ảnh còn nét hơn cả play trực tiếp qua cổng USB của TV nữa. Nhưng nếu mà chạy bluray thì chắc là phải HDMI 1.4 rồi

Bác cho em hỏi, bác kết nối TV và PC có xài thêm card vga rời ko? Mình kết nối PC với tv qua cổng VGA, card vga onboard, chỉnh độ phân giải màn hình đúng rồi mà nút 3D vẫn bị mờ, hixx, hay là phải đầu tư thêm cái card vga rời nữa? :( Tốn kém quá roài :((

Tenkhonghople

Active Member

Bác cho em hỏi, bác kết nối TV và PC có xài thêm card vga rời ko? Mình kết nối PC với tv qua cổng VGA, card vga onboard, chỉnh độ phân giải màn hình đúng rồi mà nút 3D vẫn bị mờ, hixx, hay là phải đầu tư thêm cái card vga rời nữa? :( Tốn kém quá roài :((

Bác đọc kỹ từng bài từ trang 1 đi, câu trả lời của bác có rồi, đây này.

Hiện tại không có TV 3D nào chấp nhận tín hiệu 3D qua cổng VGA hết.
Nếu muốn xem 3D thì bạn phải:
-Kết nối với TV qua cổng HDMI hoặc Compoment.
-Thiết lập độ phân giải chuẩn 1080 hoặc 720p

Cắm qua cổng khác hoặc thiết lập độ phân giải khác thì nút chuyển đổi 3D sẽ mờ đi, không cho chọn.

dylanx

Bác đọc kỹ từng bài từ trang 1 đi, câu trả lời của bác có rồi, đây này.

Em đã đọc kỹ từng trang luôn rồi đó bác, nên mới thấy cái comment mà em quote trên câu hỏi của em! Bác ý bảo bác ý nối VGA với PC và xem bình thường, em có chút théc méc :D

Bên trên