BÁC NÀO VÀO ĐÂY GIÚP ĐỠ TÔI MÔT PHÁT, BÍ QUÁ RỒI

tungbung

Active Member
Tình hình là thế này.
Tôi có môt file video dạng và một tập tin phụ đề tiếng việt dạng srt. Khi play trên máy tính bằng phần mềm MPC thì phụ đề được load vô tư, nhưng khi tôi chép sang USB phim đó vào cùng một thư mục và play trên đầu đĩa dân dụng pioneer DIVX 310s thì phụ đề load chữ lằng ngoằng không đọc được.
Bác nào có cách nào mà là cho phụ đề đọ được trên đầu Pioneer thì chỉ dùm tôi các vấn đề sau:
1) Dùng phần mềm gì thì cho biết tên phần mềm và link down,
2) Hướng dẫn chi tiết việc dùng phần mềm chuyển đổi phụ đề để play được trên máy pioneer.
Tôi rất gà mờ, đã đọc nhiều cách hướng dẫn rồi mà làm chưa được nên các bác dùm chỉ cụ thể tôi mới hiểu. Xin chân thành cảm ơn.

nab2195

Member
Ðề: BÁC NÀO VÀO ĐÂY GIÚP ĐỠ TÔI MÔT PHÁT, BÍ QUÁ RỒI

chỉ có một cách là anh gắn chết phụ đề vào phim luôn (hard sub) , máy tốt thì gắn cũng nhanh thôi, ko lâu đâu, anh dùng Vobsub và VirtualDub-1.8.6 và làm theo hướng dẫn :

http://www.3c.com.vn/printContent.aspx?ID=53434

Cũng không có gì khó và 2 phần mềm trên rất nhẹ, anh làm thử xem sao .

vm_phuong

Theo tôi được biết, trên đầu dân dụng, chưa có đầu nào hỗ trợ Unicode tiếng Việt cả, bạn chỉ có thể xem tiếng Anh với file phụ đề rời thôi. Nếu muốn xem tiếng Việt trên đầu dân dụng, bạn phải gắn phụ đề vào phim. Có 2 cách để gắn:

1. Gắn chết vào (Hard sub) như bạn nab2195 đã nói: Cách này ko hay vì làm giảm chất lượng của phim (qua 1 lần convert để gắn phụ đề), ko gắn được nhiều phụ đề vào 1 phim, ko thể on-off được phụ đề, thời gian để gắn khá lâu. Nói tóm lại là rất tệ.

2. Mux vào phim: Tôi ko biết dịch từ này thế nào cho chính xác, đại khái là gắn phụ đề vào phim như 1 track riêng biệt, có thể on-off, có thể gắn nhiều phụ đề vào 1 phim để lựa chọn khi cần thiết. Ngoài những ưu điểm trên, cách này ko làm suy giảm chất lượng phim (đây là điểm tôi thấy tuyệt vời nhất). Thời gian để mux xong 1 phim trung bình khoảng 2-3phút. Tuy nhiên, đầu dân dụng của bạn phải hỗ trợ xem định dạng DivX.

Tổng kết: Qua 1 vài phân tích ở trên, chắc bạn cũng đã lựa chọn được cách gắn phụ đề cho mình. Về các phần mềm cần thiết, nếu bạn cần tôi sẽ đưa ra danh sách cho bạn.

P.S: Đây ko phải là câu hỏi về HD rồi, vì hồi xưa khi chưa chơi với HD tôi mới dùng mấy cách này để xem DivX trên đầu dân dụng, giờ thì khỏi cần.

tungbung

Active Member

Đầu đĩa của tôi nó chơi và load tốt các phụ đề đặt cùng tên và cho vào cùng một thư mục. Bạn VS Phuong nói rằng mux phụ đề tôi thấy cách này cũng hay đấy mà không làm giảm chất lượng. Vậy bạn có thể có thể cho tôi biết các loại phần mềm nào phải dùng, link down, và bạn dùm hướng dẫn cụ thể cách làm cho tôi đi để tôi còn sản xuất ra phụ đề phục vụ cho bà xã và các con tôi nữa, thank.

vm_phuong

Đầu đĩa của tôi nó chơi và load tốt các phụ đề đặt cùng tên và cho vào cùng một thư mục. Bạn VS Phuong nói rằng mux phụ đề tôi thấy cách này cũng hay đấy mà không làm giảm chất lượng. Vậy bạn có thể có thể cho tôi biết các loại phần mềm nào phải dùng, link down, và bạn dùm hướng dẫn cụ thể cách làm cho tôi đi để tôi còn sản xuất ra phụ đề phục vụ cho bà xã và các con tôi nữa, thank.

Tất nhiên là hầu hết các đầu dân dụng bây giờ đều làm được cái việc "Đầu đĩa của tôi nó chơi và load tốt các phụ đề đặt cùng tên và cho vào cùng một thư mục" nhưng chưa có loại nào chơi được phụ đề tiếng Việt cả.

Ở đây có 1 bài hướng dẫn khá chi tiết cách dùng phần mềm để mux phụ đề vào phim, có cả link download luôn đó, bạn tham khảo nhé:

http://vozforums.com/showthread.php?t=149866

Còn đây là bài hướng dẫn xử lý phụ đề bằng Subrip (tôi nghĩ phần mềm này khá hay và hữu ích):

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?p=23037

Lưu ý:
1. Có 1 số file phụ đề có số chữ trên 1 dòng quá, khi đưa vào Sub2divx, phần mềm sẽ báo "độ dài của phụ đề vượt quá khả năng hiển thị của màn hình, chương trình sẽ tự thu nhỏ font chữ lại cho vừa", thực tế là chỉ có phần mềm chỉ xử lý 1 số câu có thể xử lý thôi, còn lại là bỏ qua luôn đấy. Bạn chịu khó ngồi biên soạn lại phụ đề (cắt bớt các câu dài bằng cách enter xuống dòng) để phụ đề có thể hiển thị tốt.

2. Nếu bạn để nguồn PAL như trong bài hướng dẫn thì ở trên đầu dân dụng bạn cũng phải set màn hình ở chế độ 4:3 (bất kể bạn đang dùng CRT hay LCD) thì phụ đề mới hiển thị theo đúng ý mong muốn.

Chúc bạn thành công! (tuy nhiên tôi vẫn khuyên bạn nên chuyển sang chơi HD để tránh được những phiền toái trên)

international

2. Nếu bạn để nguồn PAL như trong bài hướng dẫn thì ở trên đầu dân dụng bạn cũng phải set màn hình ở chế độ 4:3 (bất kể bạn đang dùng CRT hay LCD) thì phụ đề mới hiển thị theo đúng ý mong muốn.
Cái này thì mình không đồng ý. Mình viết cái bài hướng dẫn đó và dùng trên LCD 32" (cũng đầu DVD Pioneer 310S luôn), chỉ cần sét dòng Vertical pos tăng lên 100 so với NTSC là ổn.
Bạn cứ làm theo hướng dẫn, đảm bảo chạy rất đẹp với đầu DVD Pioneer (vì mình toàn xài Pioneer thôi nên test nhiều rồi).
Ngoài ra cái .Net Framework 2.0 của Microsoft giờ đã sửa được lỗi nên dùng SubtitleCreator tạo phụ đề idx/sub cũng khá ngon, ko bị chập chờn như trước nữa.

vm_phuong

Cái này thì mình không đồng ý. Mình viết cái bài hướng dẫn đó và dùng trên LCD 32" (cũng đầu DVD Pioneer 310S luôn), chỉ cần sét dòng Vertical pos tăng lên 100 so với NTSC là ổn.
Bạn cứ làm theo hướng dẫn, đảm bảo chạy rất đẹp với đầu DVD Pioneer (vì mình toàn xài Pioneer thôi nên test nhiều rồi).
Ngoài ra cái .Net Framework 2.0 của Microsoft giờ đã sửa được lỗi nên dùng SubtitleCreator tạo phụ đề idx/sub cũng khá ngon, ko bị chập chờn như trước nữa.

Tôi ko muốn nói về vị trí phụ đề trên màn hình, mà là sự thể hiện của phụ đề cơ. Tôi dùng LCD 32", dàn LG, nếu setup tỷ lệ 16:9 trên đầu LG thì chữ phụ đề bị bẹt ra, nhìn ko thật chút nào, nhưng khi đưa về tỷ lệ 4:3 thì chữ thể hiện nét căng.
Đấy là kinh nghiệm tôi rút ra từ thực tế của mình, ko có ý ganh đua xem ai đúng, ai sai. Bạn chủ topic cứ thử theo 2 cách xem sao, được cách nào thì dùng cách đó.

Chúc vui!

haipvg

Well-Known Member

Có vẻ như bác chủ thớt gặp phải vấn đề về font chữ chứ không phải là không hiển thị được phụ đề, có lẽ bác ấy phải convert lại font chữ

precious

Cái khó ở đây là các bác hưóng dẫn được nhưng các bác đã thực hiện nó chưa, tôi cũgn bị truờng hợp như bác chủ thớt và cũgn đã tìm tòi cac phần mềm đưa phụ đề vào phim rồi nhưng cũgn ko ăn thua, để đưa được phụ đề vào phim DVD dung lượng 1Gb em thử làm mất khoảng 5 tiếng tốn côgn lắm. Nên cách khắc phục tốt nhất là bác mang cái pioneer của bác biếu bố mẹ vợ (tôi làm như thế đó :))), sau đó đi mua cái dây DVI-HDMI về nhà kéo từ máy tính ra cho lành.

Chúc bác vui vẻ

megymax

Member

Cái khó ở đây là các bác hưóng dẫn được nhưng các bác đã thực hiện nó chưa, tôi cũgn bị truờng hợp như bác chủ thớt và cũgn đã tìm tòi cac phần mềm đưa phụ đề vào phim rồi nhưng cũgn ko ăn thua, để đưa được phụ đề vào phim DVD dung lượng 1Gb em thử làm mất khoảng 5 tiếng tốn côgn lắm. Nên cách khắc phục tốt nhất là bác mang cái pioneer của bác biếu bố mẹ vợ (tôi làm như thế đó :))), sau đó đi mua cái dây DVI-HDMI về nhà kéo từ máy tính ra cho lành.

Chúc bác vui vẻ

Cách hay á.. Mình cũng đã từng làm vụ hardsub, cũng mất quá nhiều thời gian, mà phim DVDrip lên tới gầ 500phim, nên.. thôi, quên lun, coi trên laptop vậy.. Giờ ráng kiếm HD về coi cho rõ nét thôi...

Vì DVDrip coi trên màn 32 bằng PC thì k đẹp bằng đầu DVD. Nên giờ để đầu DVD để chiếu karaoke xuân hay chiếu phim bộ HK (file nén avi)

vm_phuong

Chúc bác vui vẻ

Tất nhiên là tôi đã làm và đã thành công thì mới dám vô đây chỉ chút kinh nghiệm.

Theo cách mà tôi hiểu thì vấn đề ở đây là chưa có đầu dân dụng nào hỗ trợ font Unicode có đủ dấu tiếng Việt (nó mới hỗ trợ đến bảng mã Ansi thì phải), bản chất của phần mềm là chuyển các câu phụ đề thành các file ảnh (bmp) rồi lần lượt show theo thời gian định trước => do đó, vấn đề font chữ ko còn ý nghĩa nữa, bạn nhìn thấy trên máy tính như thế nào thì ra đầu dân dụng là như thế.

international

Tôi ko muốn nói về vị trí phụ đề trên màn hình, mà là sự thể hiện của phụ đề cơ. Tôi dùng LCD 32", dàn LG, nếu setup tỷ lệ 16:9 trên đầu LG thì chữ phụ đề bị bẹt ra, nhìn ko thật chút nào, nhưng khi đưa về tỷ lệ 4:3 thì chữ thể hiện nét căng.
Đấy là kinh nghiệm tôi rút ra từ thực tế của mình, ko có ý ganh đua xem ai đúng, ai sai. Bạn chủ topic cứ thử theo 2 cách xem sao, được cách nào thì dùng cách đó.

Chúc vui!

Mình cũng ko có ý ganh đua gì đâu, do mình hiểu lầm ý bạn nói thôi. Để khắc phục lỗi của bạn thì chỉ còn cách dùng SubtitleCreator tạo fild idx/sub thôi, chọn tỉ lệ Stretch X từ 1.00 xuống 0.75 là ổn.

jame007nt

Tình hình là thế này.
Tôi có môt file video dạng và một tập tin phụ đề tiếng việt dạng srt. Khi play trên máy tính bằng phần mềm MPC thì phụ đề được load vô tư, nhưng khi tôi chép sang USB phim đó vào cùng một thư mục và play trên đầu đĩa dân dụng pioneer DIVX 310s thì phụ đề load chữ lằng ngoằng không đọc được.
Bác nào có cách nào mà là cho phụ đề đọ được trên đầu Pioneer thì chỉ dùm tôi các vấn đề sau:
1) Dùng phần mềm gì thì cho biết tên phần mềm và link down,
2) Hướng dẫn chi tiết việc dùng phần mềm chuyển đổi phụ đề để play được trên máy pioneer.
Tôi rất gà mờ, đã đọc nhiều cách hướng dẫn rồi mà làm chưa được nên các bác dùm chỉ cụ thể tôi mới hiểu. Xin chân thành cảm ơn.

Đầu DVD của cậu đọc được file mkv không? Nếu được thì xem file mkv có phụ đề Tiếng việt có hiển thị đúng không? Nếu được cả 2 thì vấn đề coi như được giải quyết => dùng mkvmerge để merge subtitle vào film, quá trình thực hiện 1 film 80 phút là không quá 5 phút.

vm_phuong

Đầu DVD của cậu đọc được file mkv không? Nếu được thì xem file mkv có phụ đề Tiếng việt có hiển thị đúng không? Nếu được cả 2 thì vấn đề coi như được giải quyết => dùng mkvmerge để merge subtitle vào film, quá trình thực hiện 1 film 80 phút là không quá 5 phút.

Một bài viết nào thiếu trách nhiệm!
Tôi nghĩ khi viết về vấn đề gì, phải có kiến thức về vấn đề ấy, hoặc ít nhất cũng phải có trách nhiệm tìm hiểu. Viết theo kiểu nghĩ gì nói nấy, câu bài lấy số lượng thì ko nên.

jame007nt

Một bài viết nào thiếu trách nhiệm!
Tôi nghĩ khi viết về vấn đề gì, phải có kiến thức về vấn đề ấy, hoặc ít nhất cũng phải có trách nhiệm tìm hiểu. Viết theo kiểu nghĩ gì nói nấy, câu bài lấy số lượng thì ko nên.

Xin chào
Xin bạn vui lòng cho biết là bài của mình 'vô trách nhiệm' chổ nào. Còn kiến thức thì chưa biết ai hơn ai đâu nhé, đọc như vậy mà không hiểu là biết bạn cao siêu cở nào rồi. Và nên nhớ là Hard sub khác với file sub riêng biệt.

Mong các admin thông cảm, mình không muốn 'lộn xộn' ở đây, nhưng tên này chơi sốc quá chịu không được.

Chỉnh sửa lần cuối:

vm_phuong

Trong lúc tinh thần thiếu minh mẫn, có gì thiếu sót mong các bạn bỏ qua.

Chúc vui!

nab2195

Member

chào bác phương, cách bác tôi chưa làm thử, nếu thời gian nhanh như vậy thì thật là tuyệt, vì gắn hardsub cũng khá lâu, tôi sẽ làm thử xem sao, nhân tiện bác cho hỏi có những loại DVD Player dân dụng nào hỗ trợ divx, cách xem thông số thế nào để biết (ko tính cách thử play đĩa), và mux xong là burn đĩa data và chiến dc luôn pk ?

vm_phuong

Theo tôi được biết thì DVD Player nào hỗ trợ DivX thì phần quảng cáo dán trên Player nó sẽ có logo DivX trong bạn à. Sau khi bạn mux xong, burn file DivX ra là xem được luôn.
Tôi đã burn 2 phần "Đại chiến Xích Bích" + "Người khổng lồ xanh" vào trong 1 DVD và xem ngon lành. Thời gian trung bình để mux 1 file khoảng 700Mb là 2 phút. Tuy nhiên có 1 số file phần mềm ko mux được. Vấn đề này tôi chưa kịp tìm hiểu thì đã chuyển sang chơi HD rồi, nếu bạn tìm hiểu được thì chỉ giùm tôi vì nhiều khi film mới ra chưa có HD đành xài tạm DVDrip.
Hầu như tất cả film của các nhóm rip nổi tiếng như Axxo, Pukka, ... đều mux ngon lành cả, nhưng ko hiểu sao 1 số file của các nhóm này thì lại bó tay (VD: film "Taken", "The Dark Knight" của Axxo).
Vấn đề quan trọng ở đây theo tôi ko phải là thời gian ghép phụ đề nhanh hay lâu mà là chất lượng film sau khi ghép phụ đề có bị giảm sút so với file gốc hay ko.

international

Theo tôi được biết thì DVD Player nào hỗ trợ DivX thì phần quảng cáo dán trên Player nó sẽ có logo DivX trong bạn à. Sau khi bạn mux xong, burn file DivX ra là xem được luôn.
Tôi đã burn 2 phần "Đại chiến Xích Bích" + "Người khổng lồ xanh" vào trong 1 DVD và xem ngon lành. Thời gian trung bình để mux 1 file khoảng 700Mb là 2 phút. Tuy nhiên có 1 số file phần mềm ko mux được. Vấn đề này tôi chưa kịp tìm hiểu thì đã chuyển sang chơi HD rồi, nếu bạn tìm hiểu được thì chỉ giùm tôi vì nhiều khi film mới ra chưa có HD đành xài tạm DVDrip.
Hầu như tất cả film của các nhóm rip nổi tiếng như Axxo, Pukka, ... đều mux ngon lành cả, nhưng ko hiểu sao 1 số file của các nhóm này thì lại bó tay (VD: film "Taken", "The Dark Knight" của Axxo).
Vấn đề quan trọng ở đây theo tôi ko phải là thời gian ghép phụ đề nhanh hay lâu mà là chất lượng film sau khi ghép phụ đề có bị giảm sút so với file gốc hay ko.
Vấn đề này mình đã tìm ra cách khắc phục rồi. Bạn đọc lại nhé, bạn dùng AVI-Mux_GUI để mux lại file .avi đã, sau đó mới mux file .avi mới này cùng với file phụ đề để ra file .divx

vm_phuong

Vấn đề này mình đã tìm ra cách khắc phục rồi. Bạn đọc lại nhé, bạn dùng AVI-Mux_GUI để mux lại file .avi đã, sau đó mới mux file .avi mới này cùng với file phụ đề để ra file .divx

Bây giờ thì ko có nhu cầu mux thành DivX nữa rồi. Dù sao cũng cảm ơn bạn.

Bên trên