Bạn có tò mò sự khác biệt loa xem phim và loa nghe nhạc?

Thảo luận trong 'Thiết bị Âm thanh' bắt đầu bởi tuchongam, 23/8/19.

1. tuchongam

tuchongam Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Web:
    Liệu rằng bạn đã biết cách phân biệt giữa loa xem phim và loa nghe nhạc

Loa nghe nhạc và loa xem phim có sự khác nhau ở điểm nào
    ? Có lẽ ai ai cũng lầm tưởng chúng là một, vừa phục vụ nhiệm vụ nghe và xem tất tần tật. Tuy nhiên, để chúng phát huy tối đa nhiệm vụ thì loa nghe nhạc và loa xem phim có sự khác biệt. Cùng tìm hiểu bài viết Liệu rằng bạn đã biết cách phân biệt giữa loa xem phim và loa nghe nhạc để hiểu hơn nhé.

Thứ nhất: Tản mạng về loa:

Loa nào cũng có thể được dùng để nghe nhạc và xem phim. Nhưng vấn đề đặt ra ở chỗ có một số dòng loa sử dụng để nghe nhạc thì lại hay hơn rất nhiều khi sử dụng để xem phim và ngược lại. Và có lẽ đây không phải là điều ngẫu nhiên mà tất cả đều có nguyên tắc của nó. Hầu hết các hãng âm thanh sử dụng nguyên tắc này để phân biệt loa nghe nhạc và loa xem phim để tối ưu cho bộ loa của mình nhằm đem lại trải nghiệm phim ảnh sống động hay thể hiện những bản nhạc du dương. Nhân vô thập toàn, vì vậy cũng không có bất kỳ dòng loa nào có thể chơi tốt cả âm nhạc lẫn phim ảnh. Bạn sẽ phải chấp nhận sự hi sinh và lựa chọn một trong hai rõ ràng là không phải điều dễ dàng.

>> Loa xem phim - Loa của mọi gia đình

Thứ hai: Có sự khác biệt về thiết lập:

Điều dễ nhận ra là loa nghe nhạc và loa xem phim có điểm khác biệt là việc thiết lập hệ thống loa. Trong rất nhiều kiểu thiết lập loa, thì sự khác nhau giữa loa nghe nhạc và xem phim là tối ưu nhất cho nghe nhạc chỉ có thể là Stereo. Hay nói một cách đơn giản, thiết lập loa 2 kênh cơ bản chính là thiết lập tối ưu nhất cho nghe nhạc.

Nhưng cũng có thể bạn gặp một số trường hợp một số dòng loa giá rẻ biến tấu thành 2.1 với một loa siêu trầm để giảm tải cho 2 loa vệ tinh chỉ trình diễn dải trung (mid) và cao (treble). Trong khi đó, loa xem phim trên lý thuyết ưu tiên càng nhiều kênh càng tốt với các thiết lập từ hệ thống 5.1 phổ biến đến Atmos 9.2.4 siêu cao cấp.

> Tìm hiểu giải pháp âm thanh chẩn quán cafe: Loa cafe

Thứ ba: Sự khác biệt về mục tiêu:

t hẳn điều khác biệt lớn nhất giữa loa nghe nhạc và loa xem phim đó là mục tiêu sử dụng của nó. Dẫu biết là loa nghe nhạc dùng để nghe nhạc, phục vụ hay biến bạn thành khán giả trung thành. ở các sân khấu biểu diễn thì 2 kênh stereo thiết lập chuẩn mực để có thể tái hiện cả sân khấu, đỉnh cao là mang lại cảm giác như thể người ca sĩ đang đứng trước mặt bạn như một buổi biểu diễn thật sự. Nhiều hơn 2 kênh đối với loa nghe nhạc là một sự lãng phí, vì vậy dù có đắt giá đến đâu thì loa nghe nhạc vẫn luôn giữ nguyên thiết lập stereo.

>> Tìm hiểu Máy ảnh của mọi nhà: Máy ảnh Sony

Cách phân biệt loa nghe nhạc và loa xem phim dễ nhất là dựa vào tiêu chí mục tiêu của loa được sử dụng. Trong khi đó, mục tiêu của loa chuyên xem phim lại hoàn toàn khác. Thay vì tái hiện lại sân khấu trước mắt bạn, những dòng loa này đặt bạn là trọng tâm của thế giới. Trong một hệ thống chiếu phim, loa đóng vai trò hỗ trợ giúp bạn có được trải nghiệm thực hơn từ những gì đang chiếu trên màn ảnh.

>> Top 3 dàn loa xem phim gia đình hay nhất

Lunavn111 cảm ơn bài này.
  2. thanhyk

thanhyk Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    558
    Sau khi đọc xong vẫn chẳng hiểu loa nào dành xem phim hay nghe nhạc. Bác chủ ví dụ giúp loa nào là đa kênh cái.

tiendat and Vo Minh Sang like this.
  3. tranphulocson

tranphulocson Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    614
    Bác í lên cái tiêu đề nhưng nội dung bác í lại đi trật đường ray roài :D

Vo Minh Sang cảm ơn bài này.
  4. tml3nr

tml3nr Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    6,149
    Nói rõ ra thì lại khó bán anh ạ :rolleyes:

Bài viết này có đã lâu rồi. Anh thớt post lại để quảng cáo shop thoy.

DanielTran and Vo Minh Sang like this.
  5. DanielTran

DanielTran Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    272
    Những bài kiểu này rất phản cảm. Em nhìn cái nick mới đẩy một loạt lên là biết đang xả rác rồi. Chỉ tò mò bác Tml3nr bình luận cái gì nên mới vào xem thôi, ha ha!

quan_psi and tml3nr like this.
  6. tml3nr

tml3nr Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    6,149
    Chủ đề này nếu bỏ qua các yếu tố nhạy cảm thì cũng rất hay anh nhỉ? Nhiều khi ghép mãi không ra tiếng, cứ nhủ thầm chắc tại mình chưa tìm được amp phù hợp với loa :D

Chỉnh sửa cuối: 27/8/19
    DanielTran cảm ơn bài này.
  7. tuchongam

tuchongam Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Web:
    là công dụng nó khác khác đó bác

8. thanhyk

thanhyk Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    558
    Bạn à, bạn giải thích là dựa trên nguyên tắc mà phân biệt loa xem phim và nghe nhạc. Nhưng bạn không giải thích nguyên tắc gì. Việc loa nghe nhạc cần hệ thống amply 2 kênh, 1 cặp loa, còn loa xem phim cần amply đa kênh, nhiều cặp loa thì hẳn chẳng có gì mới. Mình muốn hỏi (bỏ qua loa chuyên biệt như sub, center, sound rear/ back, atmos), chỉ xét loa front chuyên xem phim thì cấu tạo những yếu tố chính như thế nào khác với loa nghe nhạc (toàn giải, phân tần, tần số đáp ứng, giải tần, chất liệu củ loa/ màng loa, v.v...). Vì vậy mình vẫn không hiểu và nâng cấp hiểu biết về phân biệt loa khi đọc bài này.

tiendat and quan_psi like this.
  9. tittom79

tittom79 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    463
    Nghề nghiệp:
    Electronic Engineer
    E cứ kéo xuống phía dưới để xem bác chủ có viết tiếp gì ở dưới không vì nghĩ thấy nó chưa nêu được vấn đề gì tho như chủ đề cả. Nhưng cuối cùng vẫn chẳng có thông tin gì hữu ích cả.:((

10. trangchodom

trangchodom Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    138
    Em cũng không phân biệt được mục tiêu sử dụng nên sử dụng rất lộn xộn, ở nhà, em dùng loa xem phim Jamo S606 làm KOK. loa booksheft JBL (theo hãng dùng nghe nhạc) làm loa front cho bộ xem phim. Thấy cũng tạm ổn nên để 5, 6 năm nay. :p:p

11. pdthang1968

pdthang1968 New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    theo em, loa xem film chủ yếu cần âm thanh nghe tiếng động. một dàn xem film phổ thông thì bass đã có sub, nên các loa sur, main chỉ cần trung và treble, riêng front phat các đoạn nhạc nen cần cả 3 dải. còn dàn cao cấp dùng toàn loa nghe nhạc để xem film

12. osiric1

osiric1 Active Member

Đã được cảm ơn:
    114
    nói đơn giản là thế này:
    Nếu loa của bạn nghe nhạc hay thì xem phim sẽ phê thôi

13. jone123

jone123 Banned

Đã được cảm ơn:
    34
    Thật ra tôi chỉ tò mò loa xem phim nghe nhạc vs loa karaoke khác nhau điểm nào thôi , thấy karaoke thấy nó hay làm dạng loa vuông treo nhìn giống giống loa kẹo kéo

14. tuchongam

tuchongam Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Web:
    Mình đăng chủ đề đó dựa trên những thứ mình biết sơ về loa , chứ khong chuyên sâu , nên mọi người cảm thấy không khai thác được gì thì mọi người có thể bàn luận để hiểu thêm