Bàn luận về DAC

Hai Scm

Active Member
Mời các bác bàn luận về DAC (Digital to Analog Converter)....

DAC là gì ? em không rành nên nhờ các bác giải thích hộ....

Phát nhạc lossless trên HD player rồi nối qua DAC bằng HDMI/Optical/ Coaxial rồi nối qua Ampli thì chất lượng âm thanh có cải thiện nhiều so với khi không dùng DAC không ạ ?

nobody2011

Em cũng đang hóng vụ này. Thêm nữa: có đầu CD rồi thì có cần đấu nối CD qua DAC nữa không? Em chưa dùng DAC bao giờ nên không biết ra sao. Các cụ chỉ giáo cho em cái. Tks,

Bin-K

Well-Known Member
DAC là thiết bị chuyển tín hiệu từ Digital sang Analog rồi chuyển qua Amp hoặc qua Pre để sử lý tiếp trước khi đến loa. DAC có thể chỉ là bảng mạch tích hợp trong Amp cũng có thể là một thiết bị rời, giá thì vô vàn.

Dàn máy khá khá trở lên thì DAC có hay không khác liền bác ạ, cổng kết nối khác nhau cũng cho ra âm khác nhau luôn, đó là kinh nghiệm bản thân em chứ ko phải em nói bừa đâu.

ASAP

Well-Known Member
Mời các bác bàn luận về DAC (Digital to Analog Converter)....

DAC là gì ? em không rành nên nhờ các bác giải thích hộ....

Phát nhạc lossless trên HD player rồi nối qua DAC bằng HDMI/Optical/ Coaxial rồi nối qua Ampli thì chất lượng âm thanh có cải thiện nhiều so với khi không dùng DAC không ạ ?

Hi,

Chất lượng sẽ thay đổi..và thay đổi nhiều hay ít..phụ thuộc vào DAC mà bạn dùng.

Nếu bạn dùng HDP để nghe lossless thì DAC là rất nên dùng...

Hai Scm

Active Member
DAC là thiết bị chuyển tín hiệu từ Digital sang Analog rồi chuyển qua Amp hoặc qua Pre để sử lý tiếp trước khi đến loa. DAC có thể chỉ là bảng mạch tích hợp trong Amp cũng có thể là một thiết bị rời, giá thì vô vàn.

Dàn máy khá khá trở lên thì DAC có hay không khác liền bác ạ, cổng kết nối khác nhau cũng cho ra âm khác nhau luôn, đó là kinh nghiệm bản thân em chứ ko phải em nói bừa đâu.

Cám ơn bác chia sẻ.... @};-

Dàn máy kha khá là loa + ampli khoảng bao nhiêu tiền đổ lên hả bác..... cổng kết nối nào bác thấy cho chất âm tốt nhất ?

trungcdc

Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Chỉ là loa vi tính thì DAC phí tiền, loa xịn tí mới nên dùng DAC kẻo lại sa vào chạy đua, hết mua loa cho phù hợp với DAC rồi đổi âm ly cho ra hết chất của loa, xong hết chất loa thì lại đổi dây tín hiệu cho bass tép lanh tanh, xong rồi lên CD bỏ DAC....hố vôi

hayhay

Well-Known Member
DAC xịn thì nên xài chứ dỏm hơn chip của CDP, HDPC thì chỉ phí vô ích...

dungtoandung

Well-Known Member

Em đang dung loa AEGo M, đầu phát Tvix thì có nên mua thêm DAC không?

Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Em cũng đang hóng vụ này. Thêm nữa: có đầu CD rồi thì có cần đấu nối CD qua DAC nữa không? Em chưa dùng DAC bao giờ nên không biết ra sao. Các cụ chỉ giáo cho em cái. Tks,

Bác có đầu CD rồi thì cần gì DAC nữa vì bản thân cái đầu CD đã có DAC rồi. Trường hợp bác muốn cải thiện chất âm thì mua DAC rời rồi tận dụng cái đầu CD của bác làm bộ cơ, tức là lúc đó không dùng DAC của CD nữa, mà dùng DAC ngoài với điều kiện CDP của bác có digital out.

meamthanh11

Active Member

DAC là bộ giải mã âm thanh từ Digital ra analog nôm na thế
và có thể hiểu vầy bác có cái HDP phát 1 bài nhạc số nhé nếu cắm phát trực tiếp ra 1 bộ ampy từ khoảng 2000$ trở lên mà ko quá Dac thì bác nghe ko thanh thoát đầy đủ trầm bổng nói chung ko phê rõ rệt so với cắm qua 1 cái DAC rồi qua Amply
DAC cỏ thì từ 1t 2t ví như dùng đầu MD lấy qua ngõ Digital rồi ra ngỏ RCA chẳng hạn,xìn thì từ cả chục T như Magic Plus,hay Cambride,còn khủng hơn nữa là DAC đèn,kkhi nghe qua DAC bác sẽ thấy chắc lượng gần bằng CD ,chỉ gần bằng thôi nhé nghe lossless mà

The_One

Các bác cho em hỏi: Hiện em đang xem phim và nghe nhạc lossless qua Harman Kardon AVR 365 và đôi loa KEF iQ9. Dùng HDP là Dune Duo. Vậy theo các bác, em có nên mua thêm cái Harman Kardon HD 990 để vừa làm CDP và DAC không? Chất âm có hay hơn nhiều không bởi em thấy review thì Dune Duo đã có bộ giải mã âm thanh khá hay rồi.
Em cám ơn các bác nhiều

do_long_khach

Well-Known Member

Có DAC mà nghe nhạc qua AVR thì vẫn chưa hay đâu bác. Phải có amply 2 kênh riêng

thangvc

Member

Hôm nay hơi rãnh nên E phân tích theo tầm hiểu biết ngắn ngủn của em, có gì các bác chém vô tư cho em học hỏi thêm nhé.
Theo như Em hiểu, đầu CDP nó có nhiều phần mạch điện như lọc nguồn, cung cấp nguồn, bộ cơ để quay đĩa CD, đầu đọc Laser cho CD, đủ thứ mạch khác nữa....!
Nhưng rút ngắn lại là như thế này: ta chia 2 thành phần quan trọng nhất là bộ cơ (Transport) và bộ xử lý (processing: gồm cả DAC,...). Khi mắt Laser đọc CD gửi tín hiệu đi là những dãy số 100100111,...vv nên đây là tín hiệu số (Digital), nhưng âm thanh phát ra loa mà ta nghe được thì nó là tín hiệu tương tự (Analog) vì vậy người ta mới cần đến mạch DAC (Digital Audio Conversion) để biến tín hiệu số thành tín hiệu tương tự mới phát ra loa (vì dàn amp, loa là sử dụng kỹ thuật tương tự. Trân thị trường cũng có dàn âm thanh kỹ thuật số, nhưng thật ra họ cũng phải chuyển đổi sang tương tự mới phát ra loa?)
Tuỳ theo thiết kế, độ phức tạp thì CDP (E k tính SACD nhé) sẽ chia ra làm 2 loại:
- Loại tích hợp là trong CDP đã có sẵn bộ DAC: loại này rất phổ biến, giá thành thấp hơn loại rời (là DAC riêng, cơ riêng: E cũng k kể loại có nguồi riêng đầu nhé :) )
- Loại rời: cơ riêng và DAC riêng: loại này thường là đắt tiền, đáp ứng yêu cầu các bác Audiophile khó tính,...
Với hiểu biết "ngổn ngang" như thế mong các bác đọc xong "ráng" hiểu giúp Em nhé :)

pkhaudio

Active Member

Trái tim của thưởng thức nhạc từ nguồn kỹ thuật số (Dĩa CD, file âm thanh, ...), 1 thành quần rất quan trọng đó là Chip DAC :p

Các bác thử tìm hiểu xem các chip DAC trong các máy hát CD, ... đắt tiền, được đánh giá tốt thì dùng chip nào nhé :p

Nếu ko có điều kiện mua các máy đắt tiền đó thì có thể dùng DAC dùng chip đó mà chơi, chất lượng , theo e, chênh lệch không khác biệt xa đâu

nobody2011

Quả tình là dùng HDP mà không qua DAC, dù có amply ngon thì âm thanh nghe cũng khó mà hay được. Nhưng em cũng phân vân hiện nay kính thưa các loại DAC, đắt/rẻ khác nhau. Vậy tiêu chí chọn DAC là gì? VD: với amply khoảng 1.000 usd và ưa dòng nhạc vàng, nhẹ nhàng ... thì nên chọn loại DAC nào là phù hợp?

hayhay

Well-Known Member
So sánh trên 1 chiếc PC thì sẽ thấy rõ nhất, nó cũng có dạng DAC là của soundcard onboard nhưng sẽ chơi không hay, không nét bằng con "DAC" của soundcard rời ...
1 điều hiển nhiên là với cùng 1 điều kiện thì thiết bị riêng biệt chỉ chuyên làm nhiệm vụ cúa cái DAC thì chắc sẽ ngon cơm hơn là cái được tích hợp với 1 thiết bị phát âm thanh khác

Bin-K

Well-Known Member
Quả tình là dùng HDP mà không qua DAC, dù có amply ngon thì âm thanh nghe cũng khó mà hay được. Nhưng em cũng phân vân hiện nay kính thưa các loại DAC, đắt/rẻ khác nhau. Vậy tiêu chí chọn DAC là gì? VD: với amply khoảng 1.000 usd và ưa dòng nhạc vàng, nhẹ nhàng ... thì nên chọn loại DAC nào là phù hợp?

Trước em chơi con DAC còn đắt hơn cả Pre-Pow luôn \m/, có hay không biết liền bác ạ.

Bên trên