Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

tittom79

Well-Known Member
Em xin trình bày tiếp quá trình mob BACL của e.
....
Sau khi mod xong cắm vào nghe thử thì e quá bất ngờ với kết quả cái BA mod đem lại. Âm thanh trong trẻo, ngọt ngào, vững vàng hơn xưa rất nhiều cho cả phim lẫn nhạc. Em dùng bữa giờ cũng nữa năm mà ko gặp vấn đề gì. BA vẫn êm ru, ko nóng.
Bác am hiểu về BA ghê nhỉ! E là ks điện mà chắc chắn thua bác đấy, vì e chẳng biết quấn BA. Ngày xưa sinh viên đi thực tập xưởng cũng phải quấn, nhưng quên ngay sau khi thầy cho điểm. :D,

justbenice

Moderator
Bác am hiểu về BA ghê nhỉ! E là ks điện mà chắc chắn thua bác đấy, vì e chẳng biết quấn BA. Ngày xưa sinh viên đi thực tập xưởng cũng phải quấn, nhưng quên ngay sau khi thầy cho điểm. :D,

Chắc tại bác mời thầy đi uống bia nên thầy cho điểm đấy. heheheehe

ko853

Well-Known Member
Em cũng là dân ks điện đây bác nhưng kiến thức về audio e toàn học hỏi trên hdvietnam và vnav. Cũng may là dân điện nên e mạnh dạng thực hành để tìm ra cách chơi theo ý mình :p

tittom79

Well-Known Member
Chắc tại bác mời thầy đi uống bia nên thầy cho điểm đấy. heheheehe
Hihi, sao bác lại biết được nhỉ?! À e đoán ra rồi, chắc là bác cũng giống em đây mà! Kkk, :D
Em cũng là dân ks điện đây bác nhưng kiến thức về audio e toàn học hỏi trên hdvietnam và vnav. Cũng may là dân điện nên e mạnh dạng thực hành để tìm ra cách chơi theo ý mình :p
Có người chơi như bác là hiếm đấy ạ, kết hợp được kiến thức mình được học trong trường với kiến thức học hỏi sau này. :), chứ chẳng như nhà bác justbenice kia, cứ nhoằng phát là có đồ chơi mới ngay khi mà bác ấy thích. Chẳng chịu mày mò chế tạo gì cả! :p

lan806

Well-Known Member
Lâu em không vào HD, đìu hiu quá, em nhớ dăm bảy năm trước không khí hừng hực, anh em trao đổi rôm rả lắm. Giờ từ sáng đến đêm box âm thanh có đôi cmt.
Buồn quá :(

justbenice

Moderator
Lâu em không vào HD, đìu hiu quá, em nhớ dăm bảy năm trước không khí hừng hực, anh em trao đổi rôm rả lắm. Giờ từ sáng đến đêm box âm thanh có đôi cmt.
Buồn quá :(
Do cuộc sống tốt hơn bác ạ. Hồi xưa em mua cái receiver Denon 3808 mà bàn nát bét trên này cả mấy tuần trời. Giờ kinh tế khá hơn, giá cả tốt hơn, thông tin nhiều hơn, các bác ấy mua bán ào ào bớt chém gió như tụi mình ngày xưa.

chetaomay

Well-Known Member
CB nên chọn loại thật thật tốt, công suất cao. Nhà em có tới 2 cái BACL, cái nào cũng to khủng bố. Mất điện và có điện em đều kô bao giờ tắt nhưng cũng có sao đâu. Nhiều bác thích tắt BACL, nhưng thực ra dòng điện tiêu hao là rất thấp, không đáng kể để bật tắt biến áp mỗi lần nghe-không nghe nhạc.

Rất nhiều chuyên gia về điện tử đều khuyên không nên tắt các thiết bị điện tử , nên để chế độ stanby, thậm chí đối với amply công suất cao họ còn khuyên để on 24/24 nữa
...giờ là mua mưa, Hà lội e sợ cúp điện, cẩn thận đi làm không có người là em tắt. CB của bác có tự động tắt khi mất điện không à...nghĩa là khi có điện lại, CB đang ở OFF

chetaomay

Well-Known Member
Em xin trình bày tiếp quá trình mob BACL của e.

Khi mở BACL Lioa ra, cảm nhận đầu tiên e thấy khá hài lòng về cấu trúc của nó. Điều này cũng dễ hiểu vì Lioa là hãng SX BA/ổn áp giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên vì là hàng hãng nên có vài điểm dư hoặc thiếu so với nhu cầu thực tế của người sử dụng. Chính vì vậy nhiều người vẫn thích đồ DIY hơn là mua đồ hãng. Các điểm e ko thích ở cái BA này là:

1) Dòng điện chạy qua 1 công tắc và 1 rơle điện. Rơle này là loại dùng cho công nghiệp dc cấu thành từ nhiều miếng kim loại (đồng, inox, nhôm/sắt...). Điểm tiếp xúc giữa những miếng KL này ko lớn và ko dc chặt lắm trong khi các tiếp điểm trong audio đòi hỏi phải có diện tích tiếp xúc lớn, chặt chẽ, vật dẫn điện tối thiểu phải là đồng mạ vàng hoặc bạc.

2) Chức năng ổn áp bằng tay (dùng cho điện 205V đến 220V). Chức năng này làm phát sinh thêm nhiều tiếp điểm và vật dẫn điện -> ko tốt cho audio. Vì e ở SG điện ổn định nên ko cần chức năng này.

3) Các đầu dây của cuộn sơ cấp và thứ cấp dc nối với một đoạn dây đồng nhiều lõi và có gắn cos ở cuối. Điều này LIoa làm ko sai nhưng e vẫn thích gắn trực tiếp các đầu dây sơ cấp/thứ cấp vào ổ điện mà ko cần các thứ trên như bác JBN đã làm.

Để loại bỏ 3 điểm trên e đã cắt bỏ hết gần như mọi thứ của BA, chỉ giữ lại cuộn dây, công tắc, ổ cắm và cái vỏ. Để có đủ dây gắn vào ổ cắm e phải tháo cuộn thứ cấp ra 2 vòng. Cũng may điện nhà e luôn trên 230V nên dù tháo 2 vòng output vẫn là 230V.
View attachment 253868

Sau khi tháo cuộn dây thứ cấp ra e phát hiện Lioa quấn 3 dây nhỏ chứ ko phải 1 dây lớn như các bác DIY hay làm. Thế là e tách ra làm 2 ổ: 1 ổ gắn 1 dây (tương đương 1K VA), ổ còn lại gắn 2 dây ( 2KVA). Mục đích của việc tách là e có 2 output cách ly điện với nhau giúp cho các thiết bị khi cắm vào ko gây nhiễu lẫn nhau.

Em có con AVR điện 100V lúc trước gắn vào cái ngõ ra 100V của ổn áp rồi mới gắn vào BACL vì BACL Lioa chỉ có output 220V. Em muốn bỏ cái ổn áp đi nên quyết định làm thêm ngõ ra 100V cho BACL. Em ra Nhật Tảo mua dây Cadivi lõi 3mm về tự quấn trên lõi của Lioa. Vì lần đầu quấn BA chưa quen tay và dây 3mm quá cứng nên e quấn hơi bị xấu. Tuy nhiên, cuối cùng e cũng thực hiện xong và cũng may cái lõi mới đặt dc vào cái vỏ, ko là e khóc tiếng mán với nó hehe.

Sau khi mod, cái BACL của e có những cải tiến sau:

- Loại bỏ những tiếp điểm và vật dẫn điện dư thừa như đã nói ở trên.
- Có 3 ngõ ra cách ly điện với nhau: 1K (220V), 2K (220V) và 3K (100V). Em có cái audio PC và headamp CS nhỏ xài điện 220V nên output 1K và 2K là dư dùng cho nó.
- Dây nguồn BACL e dùng dây của DH Labs và hàn trực tiếp vào trong BA luôn.
- Tận dụng những phụ kiện sẵn có của BA như mạch điều khiển, rơle và chế cháo thêm 1 tí BA của e có hệ thống khởi động an toàn, hiệu quả (ko sập CB tổng, ko phát sinh tia lửa điện và tự OFF mỗi khi nhà cúp điện)
View attachment 253877
View attachment 253878

Sau khi mod xong cắm vào nghe thử thì e quá bất ngờ với kết quả cái BA mod đem lại. Âm thanh trong trẻo, ngọt ngào, vững vàng hơn xưa rất nhiều cho cả phim lẫn nhạc. Em dùng bữa giờ cũng nữa năm mà ko gặp vấn đề gì. BA vẫn êm ru, ko nóng.
Khâm phục bác thật...nhưng bác làm cẩn thận tí nữa sẽ đẹp hơn hihi

tittom79

Well-Known Member
...giờ là mua mưa, Hà lội e sợ cúp điện, cẩn thận đi làm không có người là em tắt. CB của bác có tự động tắt khi mất điện không à...nghĩa là khi có điện lại, CB đang ở OFF
Ô, có loại CB mà tự động tắt khi mất điện hả bác? Nếu đúng là có thì chít em, e lâu quá ko cập nhật thông tin. :(

chetaomay

Well-Known Member
Ô, có loại CB mà tự động tắt khi mất điện hả bác? Nếu đúng là có thì chít em, e lâu quá ko cập nhật thông tin. :(
dạ không bác ơi, e đoán thế thôi,,, chứ đi làm, ở nhà không có ai biết, mất điện rồi lại có điện, điện nó phi thẳng vào BACL, rồi vào máy pre-pow cũng hoảng ạ...Bộ pow của em để standby được, nhưng khi ngắt điện, bật lại nó ON luôn, k ở standby nữa...lo lắm :(

tittom79

Well-Known Member
dạ không bác ơi, e đoán thế thôi,,, chứ đi làm, ở nhà không có ai biết, mất điện rồi lại có điện, điện nó phi thẳng vào BACL, rồi vào máy pre-pow cũng hoảng ạ...Bộ pow của em để standby được, nhưng khi ngắt điện, bật lại nó ON luôn, k ở standby nữa...lo lắm :(
Ồ trong tất cả các thiết bị của e, chỉ duy nhất có con CD Denon là tự bật khi có điện trở lại nếu lúc trước đang để Standby thôi bác ạ.
Còn nếu con Pow của bác mà như vậy thì nên tắt hẳn khi vắng nhà, chứ không khi có điện lại tự bật nóng ran thì nguy hiểm. :)

ko853

Well-Known Member
BACL Lioa nó dùng công tắc có kèm cuộn dây, loại này e mới thấy lần đầu trong đời. Khi cấp điện 12V cho cuộn dây, ctắc sẽ nhảy về OFF. Các bác tìm mua xem có loại nào giống vậy ko về gắn vao BACL của các bác.

chetaomay

Well-Known Member
BACL Lioa nó dùng công tắc có kèm cuộn dây, loại này e mới thấy lần đầu trong đời. Khi cấp điện 12V cho cuộn dây, ctắc sẽ nhảy về OFF. Các bác tìm mua xem có loại nào giống vậy ko về gắn vao BACL của các bác.
cái đó mới là an toàn...bác nhỉ...tks bác

chetaomay

Well-Known Member
Ồ trong tất cả các thiết bị của e, chỉ duy nhất có con CD Denon là tự bật khi có điện trở lại nếu lúc trước đang để Standby thôi bác ạ.
Còn nếu con Pow của bác mà như vậy thì nên tắt hẳn khi vắng nhà, chứ không khi có điện lại tự bật nóng ran thì nguy hiểm. :)
của em pow bật qua pre anh ạ, thông qua 12V trigger đó... đúng là rồ teo, pre thiết kế dở quá, k an toàn !!!

Bên trên