Biểu đồ khoảng cách xem và kích thước màn hình 4K

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: Biểu đồ khoảng cách xem và kích thước màn hình 4K

Nếu NTD ai cũng săm soi cái biểu đồ đó thì TV 4K bán cho ai:) Vì thực tế ở nhà rất ít người ngồi xem với khoảng cách như vậy, trong khi ở siêu thị thì bạn thường tiến sát tới TV để thưởng thức hình ảnh tuyệt vời.
Nhà SX sẽ tìm mọi cách che giấu cái biểu đồ kia và PR cho các tính năng khác như chất lượng hình ảnh, màn hình cong, tương phản cao ngất....
Ngay cả các tính năng quan trọng như tần số quét, màn 8bit hay 10bit, khả năng phát video HEVC Main 10 hay hiển thị YCbCr 4:4:4 cũng bị giấu kỹ

gTrung

Member

không biết mấy con samsung màn hình cong có tính khoảng cách này không...

Heugene

Member

hình như mấy con 4k cong như samsung JU6600 cũng được thiết kế nếu nhìn trực diện vẫn tương tự số inch của nó thôi

dù là samsung hay hãng nào khác cũng đều phải làm kích thước như đã quảng cáo chứ, vậy nên mua tv cong lợi hơn

anhnhan084

Member

nếu xem theo mớ thông số như bác nói vậy là xem TV phải đứng hoặc ngồi =)) chứ mấy con 4k 55" như samsung JU6000 nhà em thì khoảng cách chỉ là 2m...

nếu xem theo mớ thông số như bác nói vậy là xem TV phải đứng hoặc ngồi =)) chứ mấy con 4k 55" như samsung JU6000 nhà em thì khoảng cách chỉ là 2m...

2m thì bác đặt con samsung JU6000 của bác ở sát chân rồi nằm xuống, vừa đẹp :))

gTrung

Member

nằm vậy xem xong ngủ quên sáng dậy thấy con samsung ju6000 ngả ngửa :))

giải pháp để tránh hiện tượng ngã ngửa của con samsung ju6000 là bác để sát vào tường :))

anhnhan084

Member

mấy bác chỉ ác thế... con samsung ju6000 này em đặt trong phòng ngủ nên khoảng cách chắc khoảng 3 4m gì đó... cũng gọi là chất lượng :D

thiệt ra thì mình coi TV đâu cần phải chi tiết đến mức 4K... nguồn thường chỉ là fullHD... tội gì phải bố trí chỗ nằm cho con samsung ju6000 sát vậy...

Heugene

Member

mấy bác chỉ ác thế... con samsung ju6000 này em đặt trong phòng ngủ nên khoảng cách chắc khoảng 3 4m gì đó... cũng gọi là chất lượng :D

bác xài thấy chất lượng 4K của con samsung ju6000 có tốt không ạ?

nsnhd

Well-Known Member

thiệt ra thì mình coi TV đâu cần phải chi tiết đến mức 4K... nguồn thường chỉ là fullHD... tội gì phải bố trí chỗ nằm cho con samsung ju6000 sát vậy...

Đa số NTD đều vậy nên TV 4K mới bán được, mua 4K để coi fullHD:)

codonviem

ý bác là sao nhỉ? samsung ju6000 cũng được mà, phổ cập 4k sớm cho tương lai chứ :D, còn về nguồn thì cũng giống đi mua xe ô tô xong, nuôi ô tô cũng mệt, chi phí phụ tùng các kiểu thành ra họ chỉ đổ xăng full HD thôi :v

codonviem

ý bác là sao nhỉ? samsung ju6000 cũng được mà, phổ cập 4k sớm cho tương lai chứ :D, còn về nguồn thì cũng giống đi mua xe ô tô xong, nuôi ô tô cũng mệt, chi phí phụ tùng các kiểu thành ra họ chỉ đổ xăng full HD thôi :v

cũng đúng, nếu muốn 4k thì phải đầu tư htpc để decode, nas để lưu trữ, loa để dts các kiểu, samsung làm vậy cũng hợp lý rồi, vấn đề là giá cả thôi

quangtrungv

thị trường bây giờ chủ yếu là 4K đấy bác ạ, samsung, sony, đua nhau 4K, không mua 4K thì mua gì đây? nếu chơi 4K hẳn hoi thì lại là một chuyện khác

nsnhd

Well-Known Member

thị trường bây giờ chủ yếu là 4K đấy bác ạ, samsung, sony, đua nhau 4K, không mua 4K thì mua gì đây? nếu chơi 4K hẳn hoi thì lại là một chuyện khác
NSX ép được NTD phải mua thứ họ bán chứ ko mua được thứ NTD cần, còn gì là thị trường nữa. Mà tôi thấy fullHD vẫn bán nhiều mà.

nsnhd

Well-Known Member

Bác so sánh ko đúng lắm, giống mua xe V.9, V.10 về chạy đường làng thì đúng hơn

Bên trên