bluray va HD giống hay khác nhau?

xibu

Member
Ðề: bluray va HD giống hay khác nhau?

Trước giờ em cũng ko hiểu 2 khái niệm này,lên đây tìm hiểu thì em cũng vỡ ra được phần nào :D

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Hiều được chút ít rồi, cảm ơn các bác

Elpee

Member

Tôi thì càng thấy kiến thức mình quá tệ.

hì, trước e không hiểu 2 cái này khác nhau chỗ nào nhưng lên đây đọc thì đã hiểu được đôi chút. :)

hiểu nôm na là Bluray để chứa Film HD gốc, có dung lượng lớn :D còn các phim HD mà bác down trên mạng về (*.mkv) thì là được các nhóm Encode Rip lại của đĩa gốc để cho ra chất lượng nhỏ hơn nhưng vẫn đáp ứng được nhu cầu xem độ nét cao :D và nếu xem trên PC thì mắt thường rất khó so sánh :D

Đọc lui đọc tới chỉ có bác này là chuẩn. Bác chủ nên hỏi là film trên đĩa Bluray (Bluray nguyên gốc file .ISO, khác với Bluray remux) và film HD rip thường hay chép ở cửa hàng giống hay khác nhau thì đúng hơn:)

Nhờ 2 comment của 2 bác mà em ngộ ra dc vấn đề

Sẵn đây đang nói về bluray disk là thiết bị lưu trử thông tin giống DVD, CD (thuòng là lưu file nhạc, file Video...)

Vậy cho em hỏi dùng mây đĩa này lưu file word, file nén rar....gì dó dc ko ạ (đại loại nó là no co giống HDD, USB ko)???

Và tại sao khi nhìn vào các ổ CD, ổ DVD chẳng hạn thuòng thấy 0 KB (mac dù trong ổ đia có đĩa lưu trữ các file nhạc, file Video)

(mong các bác thông cảm cho những câu hỏi gà của mình)

dapconchuot

1 cái là đĩa, 1 cái là chuẩn video mà bác. Người ta bán đĩa gốc Bluray rồi ai mua về rip lại thành các bản HD.

Di Oi Gi

bài này mình đánh giá rất cao, nếu không giải thíh rõ ràng chi tiết như vậy thì đến giờ mình cũng không hiểu nổi tại sao nó khác biệt đến vậy
thanksssss

CuQuang9x

Active Member

HD là chuẩn hình ảnh, Bluray là công nghệ lưu trữ. Hai cái này không liên quan gì đến nhau cả, nhưng bây giờ nhắc đến Bluray lại làm cho người nghe hiểu là độ phân giải cao :D

xindoiem

Banned
Ðề: Re: Ðề: bluray va HD giống hay khác nhau?

:( . t nhớ có lần trên dd cũng có nói về cái này (ko nhớ chính xác lắm , chỉ nhớ là đọc rùi thoy) . đại ý như sau :

chuyện kể rằng từ cái thời 90s j đấy , bên Hollywood phát triển phim chất lượng cao . tuy nhiên chia thành 2 phe : 1 bên là lưu dưới định dạng HD , 1 bên chơi Bluray . 2 phe này được hậu thuẫn bởi các công ty sx phim . về sau này , phe HD yếu thế và dần bị mất vị thế ban đầu . tuy nhiên do cái tên "High Definition" nên ng ta vẫn gọi chung là HD , dù hầu hết các phim mà bro down xuống thường có chữ Bluray . có 1 số nhà sx cố gắng dung hòa 2 phe bằng cách sản xuất đầu đĩa có thể chơi được cả 2 định dạng ấy , nhưng ko có kết quả lắm .

mà HD thì cũng có dăm bảy loại HD . cái này dd có nhiều bài nói rồi , t ko nói thêm . nhưng có điểm khác biệt giữa HD vs Bluray là 1 phim HD có dung lượng max là ~ 32GB , nhưng cùng phim ấy dưới định dạng Bluray là 50GB (ko biết nhớ có chuẩn ko nhưng hình như là phim Avatar thì phải) .

chung cuộc thì theo 1 số mem test bằng phần mềm chuyên dụng thì chất lượng hình ảnh của Bluray cao hơn HD chút xíu . tuy nhiên bằng mắt thường thì chắc chẳng phân biệt nổi (phim xem hay quá , mải thưởng thức thì phân biệt sao đc) .

ps : các cao nhân vào chém nhẹ tay dùm e , e chỉ viết ra những j nhớ trong đầu . sai đâu thì chỉ e chứ đừng đáp gạch hội đồng !!!

tạm đồng ý với ý kiến cùa bác

Bên trên