Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

justbenice

Moderator
Chào các bạn thân ái . Hôm nay mình có 1 thằng em tự nhiên nổi hứng lên muốn chơi ... phim HD . Tất nhiên là mình cũng hướng dẫn cho cu cậu 1 cách chi tiết những gì cần thiết để chơi được phim HD. Tuy nhiên khi đến phần lưu trữ thì cậu này đúng là có cái ...gu y chang mọi người, đó là muốn 1 cục nas niếc gì đó gọn nhẹ chứa 1 đống phim để sưu tầm và xem từ từ. Cậu này đề suất là kiếm 1 con Buffalo cùi cùi rẻ tiền để chép phim vào xem. ( Vì tiền cậu này ít ) Mình liền lần mò mấy topic trong phần mua bán của diễn đàn để tìm 1 em buffalo rẻ rẻ cho cậu em thì thấy con Buffalo TS-QVHL có giá 3tr900k có vẻ ổn ổn vì nó dùng chip Atom dual core 1.6Ghz và 2G ram , lại có 4 khe cắm HDD. Thế là thịt luôn em này. Rồi mua thêm cho cậu em 2 ổ Seagate 3TB giá 2tr200k nữa , khổ cậu em, mới đủ tiền mua 2 cái HDD :V sau này có tiền mua cắm thêm vậy. Về lần mò gắn HDD vào và setup.

Ôi mèn ơi. Hóa ra con Buffalo này nó chính là 1 cái máy tính mini dùng chip Atom D510 và có sẵn 4khe gắn ổ cứng SATA ! Thế là đúng nghề của mình ,cài ngay tức thì Window Server 2012 vào cho con TS-QVHL này
Cách cài window 2012 vào như sau :
Đầu tiên bạn chuẩn bị 1 cái USB trắng tầm 4-8GB. Download bản Window Server 2012 64bit về . Rồi down cái chương trình này : http://images2.store.microsoft.com/prod/clustera/framework/w7udt/1.0/en-us/Windows7-USB-DVD-tool.exe về và cài vào máy tính bạn. Cắm USB vào máy tính , chạy chương trình Windows7-USB-DVD-tool này rồi chọn cái file iso window server vừa down về, chọn cái usb vừa cắm vào rồi ok. Nó sẽ format và tạo đĩa boot để cài window từ USB cho bạn.
Sau đó cắm USB cài window đó vào khe usb sau đít cục Buffalo TS-QVHL, nhớ cắm vào khe đen là usb 2.0 ấy, khe xanh kô boot đc đâu. Mở khóa phía trước cục buffalo ra rồi cắm màn hình vào ở cái ngõ vga màu xanh dương phía trước. Cắm chuột, bàn phím vào cổng usb sau đít. Sau đít buffalo có cái công tắc ghi boot from USB boot from HDD . Bạn gạt nó sang boot from usb. bật cục buffalo lên nó sẽ khởi độgn và... boot vào setup window :D

Sau bước copy file của phần cài window , nó sẽ tự boot máy lại, bạn nhớ khi thấy nó boot lại bằng usb lần nữa và lại hiện khung setup window lần nữa thì tắt máy đi ( giữ power 4 giây ). Sau đó gạt cái công tắc sang boot from HDD . Rồi khởi động máy lại là máy sẽ hoàn tất quá trình cài window server 2012 vào em buffalo này.
sau đây là thành quả :
info_zps09e74559.jpg~original

Còn tốc độ copy giữa máy tính vào cục Buffalo TS-QVHL qua đoạn dây LAN dài tầm 20M cắm vào swith nè :
74MB/s
copyspeed_zps7815a2ae.jpg~original

Tốc độ không thua kém gì ai nhỉ :v .

Test thêm tốc độ copy từ cục Buffalo sang máy tính mình (ổ WD Raptor 10krpm ) thông qua mạng Lan trong nhà mình : 102MB/s
buffalo-maytinh_zpsef11c28f.jpg~original

Nhìn chung thì mình thấy đây là một sự lựa chọn khá ổn cho lưu trữ . Nhỏ gọn, rẻ , bền , tiêu chuẩn japan . Và mình đặc biệt hết sức bất ngờ khi em Buffalo TS-QVHL dùng chip ATOM D510 mà lại cho 1 tốc độ cực kỳ ấn tượng. Mình cài window server 2012 chỉ mất chục phút, nói chung rất nhanh, cài nhanh như cài trên máy tính bình thường. Khi remote login vào điều khiển, cài phần mềm, chỉnh chọt linh tinh em buffalo này thì mình thấy nó cũng rất nhanh , kô thấy chậm và lag gì cả. Nói chung hết sức ấn tượng và xứng đáng làm file server chạy window.
Với tầm tiền này và khả năng cài window server 2012 vào thì đây là 1 lựa chọn cực kỳ tốt cho lưu trữ phim. Chúng ta có thể cài tất cả những gì chúng ta thích vào từ samba, nfs, UPnP / DLNA thoải mái , down torent tẹt ga :v xử lý lỗi, tình huống kỹ thuật cực dễ vì nó là window, đặc biết là tháo ổ cứng vô cùng nhanh gọn . Chỉ cần giữ ổ 1 làm ổ boot ở lại còn 3 ổ kia rút thoải mái đem copy phim Nhật chia sẻ cho nhau sướng vô cùng. Đây là vấn đề cực quan trọng , vì nếu dùng hệ điều hành nguyên thủy của NAS, khi bạn rút ổ cứng ra thì ...chẳng ai đọc đc ổ cứng đó để mà copy phim cho bạn ! Chưa kể mỗi lần thay ổ cứng bạn phải build lại array vất vả mệt mỏi vô cùng ý.
Thậm chí bạn có thể rút cả ổ cài window đi chép phim cũng chả sao, miễn là khi chép xong thì gắn đúng vị trí cũ của nó là bật lại vào win :)
Mìnnh thấy dòng này còn 1 em đắt hơn tí support 8 khe HDD nữa. Thấy ổn cho việc dùng làm file server ghê.

Tiện thể show hàng hệ thống mạng nhà mình :
Copy giữa 2 file server với nhau từ 1 máy tính thứ 3 : 67.1MB/s
Fille server MediaCenter là có sẵn ở nhà mình đặt ở gầm giường, còn MediaServer là em Buffalo vừa làm cho thằng em xong, còn máy mình đang ngồi làm việc và copy lại là 1 máy khac nữa :
mang-mang_zps772413c1.jpg~original

Còn đây là sau khi cài xong xuôi hết và bắt đầu remote desktop vào file server của mình để copy phim vào cục buffalo cho thằng ku em . Có 110MB/s à .
100mbs_zpsbd703b07.jpg~original

Sau 3 tiếng copy được tầm 1TB tốc độ copy giữa 2 máy vẫn giữ trên 100MB/s
ethenet1_zps9fa3d7cf.jpg~original

ethenet2_zpsfa311985.jpg~original

Nát lào rẻ mà nàm được thế lày ?

Thêm một phương án NAS giá rẻ hơn mạnh hơn tại đây

Chỉnh sửa lần cuối:

sunnydtld

Well-Known Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Bộ sưu tập JAV của pak phong phú nhỉ <):)

nvietanh

Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Bác này xài NAS Nhật, phim cũng phim Nhật luôn. Đúng là tông xẹt tông. He he

manuvn

Member

Chào các bạn thân ái . Hôm nay mình có 1 thằng em tự nhiên nổi hứng lên muốn chơi ... phim HD . Tất nhiên là mình cũng hướng dẫn cho cu cậu 1 cách chi tiết những gì cần thiết để chơi được phim HD. Tuy nhiên khi đến phần lưu trữ thì cậu này đúng là có cái ...gu y chang mọi người, đó là muốn 1 cục nas niếc gì đó gọn nhẹ chứa 1 đống phim để sưu tầm và xem từ từ. Cậu này đề suất là kiếm 1 con Buffalo cùi cùi rẻ tiền để chép phim vào xem. ( Vì tiền cậu này ít ) Mình liền lần mò mấy topic trong phần mua bán của diễn đàn để tìm 1 em buffalo rẻ rẻ cho cậu em thì thấy con Buffalo TS-QVHL có giá 3tr900k có vẻ ổn ổn vì nó dùng chip Atom dual core 1.6Ghz và 2G ram , lại có 4 khe cắm HDD. Thế là thịt luôn em này. Rồi mua thêm cho cậu em 2 ổ Seagate 3TB giá 2tr200k nữa , khổ cậu em, mới đủ tiền mua 2 cái HDD :V sau này có tiền mua cắm thêm vậy. Về lần mò gắn HDD vào và setup.
...
Mình cũng muốn mua em này. Bác mua em nó ở đâu ?
Cảm ơn bác trước.

latruong

Member

Học được bác chủ thêm 1 phương án về NAS. Đúng là giá rẻ thật cho 1 phương án lưu trữ hay mà rẻ tiền. Cám ơn bác chủ nhiều

datthanh07

Seagate 3TB giá 2tr200k, bác mua ở đâu mà rẻ thế ah?

phithien

Well-Known Member

Trước giờ mình khá ngại NAS, vì dùng linux, phải format mấy HDD đầy phim heo, phim gà. Giờ đọc bài của bác chủ topic mới biết NAS buffalo có thể cái win server. quá tốt, sẽ xem xét buid 1 NAS cho tiện.mình thì kết buffalo. ở nhà xài cũg mấy cái bufalo rồi thấy quá ok.

Anh em nào muốn sắm NAS thì tới 2 địa chỉ đây mua, mình có mua vài lần. thấy ok lắm. xài mãi chưa die :D

NAS BUFFALO
BUFFALO STORE VIETNAM - ĐẠI LÝ ỦY QUYỀN CHÍNH THỨC TẠI VN - CHUYÊN CUNG CẤP THIẾT BỊ BUFFALO CHÍNH HÃNG BẢO HÀNH 3 NĂM

thanhyk

Well-Known Member

Thì em cũng xài nas bufalo cài win, TS-8VHL. Ổ chứa win mua ổ 2tb vì hình như main không hỗ trợ ổ 3tb, nhưng như trên thì ổ 3tb chia phân vùng chứa hđh cũng được. Mà không biết con Q-VHL khác với con 8VHL cái gì... Mấy dòng này tối thiểu cũng ra hơn 3 năm rồi tưởng bác chủ biết. Mua linh kiện ráp nas theo sở thích và yêu cầu của mình thì khỏi bàn nhưng thấy mấy con nas này gọn, bền, linh kiện đồng bộ ...maf khó mà mua linh kiện ráp với giá mấy con nas này. Em vẫn cài mấy phần mềm như unikey, idm, teaview, ultral iso, daemon tools, hay dùng add sub như mkvtools, bdinfo, tsmuxer...chạy tốt. Cơ mà đang download bằng fshare mà copy cùng ổ download qua cổng usb thì chậm kinh... Bác chủ hướng dẫn dùng chia xẻ giao thức Pnp, ftp, samba...gì gì giúp ae mở rộng cách dùng nhé, có nhiều hdp, android cho dùng các giao thức này. Thêm cái quan trọng là làm sao chia xẻ đến mọi tivi trong nhà không dùng hdp/android vì hầu hết tivi đời mới đều có cổng JR45 và chia xẻ media gì đó. Cảm ơn bác chủ nhiều...

P/s: Nas buffalo kinh tế và cài win thuận tiện hơn ná Synology gì đó...

le_hung214

Giá lúc này tốt quá ta, lúc lấy con Terastation đã 3t3 mà dùng linux, config mệt chết đc :(

airport

Active Member

Thì em cũng xài nas bufalo cài win, TS-8VHL. Ổ chứa win mua ổ 2tb vì hình như main không hỗ trợ ổ 3tb, nhưng như trên thì ổ 3tb chia phân vùng chứa hđh cũng được. Mà không biết con Q-VHL khác với con 8VHL cái gì... Mấy dòng này tối thiểu cũng ra hơn 3 năm rồi tưởng bác chủ biết. Mua linh kiện ráp nas theo sở thích và yêu cầu của mình thì khỏi bàn nhưng thấy mấy con nas này gọn, bền, linh kiện đồng bộ ...maf khó mà mua linh kiện ráp với giá mấy con nas này. Em vẫn cài mấy phần mềm như unikey, idm, teaview, ultral iso, daemon tools, hay dùng add sub như mkvtools, bdinfo, tsmuxer...chạy tốt. Cơ mà đang download bằng fshare mà copy cùng ổ download qua cổng usb thì chậm kinh... Bác chủ hướng dẫn dùng chia xẻ giao thức Pnp, ftp, samba...gì gì giúp ae mở rộng cách dùng nhé, có nhiều hdp, android cho dùng các giao thức này. Thêm cái quan trọng là làm sao chia xẻ đến mọi tivi trong nhà không dùng hdp/android vì hầu hết tivi đời mới đều có cổng JR45 và chia xẻ media gì đó. Cảm ơn bác chủ nhiều...

P/s: Nas buffalo kinh tế và cài win thuận tiện hơn ná Synology gì đó...

Theo em hiểu thì Q=quad=4 bays còn 8VHL là cái có cấu hình tương tự nhưng có 8 bays.
Nếu bác chưa xài qua NAS Synology thì cũng sẽ khó so sánh được cái nào thuận tiện hơn cái nào (em chỉ so sánh tính năng NAS thôi chứ ko so sánh tính năng của windows)

hameunjung

Active Member

Seagate 3TB giá 2tr2 thật cool nhỉ. =P~

justbenice

Moderator

Buffalo mình mua giá 3.8tr ở đây : HN Dọn kho thanh lý 2 em Nas Buffalo buffalo terastation ts qvhl. - vozForums
Seagate 3TB giá 2tr2 mua ở đay : http://www.hdvietnam.com/diendan/24.../821981-ban-vai-chuc-em-seagate-baracuda.html

Nhìn chung tất nhiên chip ATOM mà cài window server thì kô thể mong đợi nó mạnh mẽ làm nhiều tác vụ. Nhưng tác vụ đơn giản như chia sẻ file và làm công việc download torent thì rất rất ổn.

ongtrumkon89

Well-Known Member

ngon bổ rẻ khỏi nghĩ :D

giá trên kia cụ thớt mua là bh 1 tháng. Cụ nào quan tâm qua bên e bảo hành 3 năm có giá tốt .

thanhyk

Well-Known Member

Em chỉ nói nas buffalo kinh tế thôi, còn hđh win hay linux mỗi cái có thế mạnh riêng. Tuy nhiên nas buffalo cũng có bản linux của nó nhưng chắc không ngon bằng bản linux của Synology. Do Synology là hàng new có bảo hành nhưng quả thật không thể tìm con 8 bay nào giá < 9 triệu dù 2nd...

À, bác chủ cho hỏi em cài windows server 2008R2, nghe nói win server cũng có tính năng ngăn virus nhưng chắc không ổn. Mình có cần cài bản diệt virus nào không, nếu cần cài thì bản nào nhẹ vậy bác.

justbenice

Moderator

Em chỉ nói nas buffalo kinh tế thôi, còn hđh win hay linux mỗi cái có thế mạnh riêng. Tuy nhiên nas buffalo cũng có bản linux của nó nhưng chắc không ngon bằng bản linux của Synology. Do Synology là hàng new có bảo hành nhưng quả thật không thể tìm con 8 bay nào giá < 9 triệu dù 2nd...

À, bác chủ cho hỏi em cài windows server 2008R2, nghe nói win server cũng có tính năng ngăn virus nhưng chắc không ổn. Mình có cần cài bản diệt virus nào không, nếu cần cài thì bản nào nhẹ vậy bác.
Vì nó là server nên có làm gì đến nó đâu mà có virus mà sợ :D kô vào web xxxx, kô online web , kô cài đặt linh tinh. Mình chỉ Cắm Điện - > Vất Gầm Giường . Mỗi năm ngó đến nó 1-2 lần thôi.
Linux có thế mạnh linux , nhưng mục đích chính của mình là File server chứa phim. Trong trường hợp này thì Window server là vô địch.
Đang remote loging vào fileserver để copy phim từ file server của mình sang cục buffalo cho thằng ku em qua mạng LAN , chỉ được có 110MB/s thôi :v
100mbs_zpsbd703b07.jpg~original

NAS nào nhanh gọn nhẹ đơn giản bằng NÁT lày ? :p Nas nào kô RAID mà có speed copy thế lày ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Wow, chúc mừng bạn đã build cho thằng em 1 cái nas chạy win rẻ tiền như ý.
Thật ra lác đác trên diễn đàn này tôi thấy có nhiều người cũng đã build kiểu này lâu rồi. Vấn đề là ráng cố sao mua được rẻ thì càng tốt.

Riêng vấn đề copy nhanh như bạn khoe ở trên là ko chính xác, chỉ là tốc độ tức thời tại một thời điểm cực ngắn mà thôi.
Muốn lấy thông số chính xác, bạn chỉ copy 1 file (tầm 1 - 2 gb) thôi chứ ko phải cả đống thư mục như thế. Và thời điểm lấy thông số chính xác là vào khoảng 50% chứ ko phải ở giai đoạn đầu (0 - 10%).

justbenice

Moderator

Wow, chúc mừng bạn đã build cho thằng em 1 cái nas chạy win rẻ tiền như ý.
Thật ra lác đác trên diễn đàn này tôi thấy có nhiều người cũng đã build kiểu này lâu rồi. Vấn đề là ráng cố sao mua được rẻ thì càng tốt.

Riêng vấn đề copy nhanh như bạn khoe ở trên là ko chính xác, chỉ là tốc độ tức thời tại một thời điểm cực ngắn mà thôi.
Muốn lấy thông số chính xác, bạn chỉ copy 1 file (tầm 1 - 2 gb) thôi chứ ko phải cả đống thư mục như thế. Và thời điểm lấy thông số chính xác là vào khoảng 50% chứ ko phải ở giai đoạn đầu (0 - 10%).

Bác ơi , mình copy tới 2TB đấy . Và toàn file bluray cả, mỗi file 20-30GB đấy. Hơn 2 tiếng rồi mà speed vẫn trên 100MB/s tới 111MB/s đây nè :
speed1_zpsf3efc04c.jpg~original

S379

Uploader

Bạn có software cài đặt để hiển thị thông tin trên lcd của nas buffalo bạn đang dùng không bạn ? Thanks bạn

latruong

Member

em thì tính kiếm Buffalo TS-QVHL Second Hand này về cài NAS Synology Fake(Xpenology) xem sao. Chứ Windows làm NAS thì em ít chơi

ongtrumkon89

Well-Known Member

Bạn có sfoware cài đặt để hiển thị thông tin trên lcd của nas buffalo bạn đang dùng không bạn ? Thanks bạn

Chỉ cài đúng bản win đi kèm nas thì nó mới hiển thị thông tin trên LCD thôi bác ạ.

Tiện phát cho hỏi bác chủ đã thử cấu hình raid trên windows server chưa ?

Bên trên