Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

justbenice

Moderator
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

mọi người cho mình hỏi mấy vấn đề 1 chút :
1 - Nếu mình build 1 cái pc với cấu hình như trên các bác nói ( BIOSTAR all in one NM70I-1037U .......vvv ) thì khả năng tiêu thụ điện của nó như thế nào nếu mình dùng để share dữ liệu và download .Ý mình là nếu so sánh mức tiêu thụ điện vs mấy em nas buffalo chỉ tầm 45-60w
2- Khi cài pc này bằng win sever thì mình có cách nào để cái pc này nó hoạt động giống mấy cái nas kia về khoản truy cập qua internet không . Vì mình thấy mấy cái nas buffalo và WD đều có tính năng up trực tiếp dữ liệu từ smartphone vào nas ,hoặc mình có thể tream trực tiếp video hoặc ảnh qua điện thoại, ipad

Hi bác.
Nếu bác setup khéo, bằng cách hạ xung cpu, clock của máy tính, thì với setup mình nêu lên bác sẽ tốn cỡ 90W so với 55-60w. Điều này dĩ nhiên vì CPU của PC mạnh hơn cpu của Nas rất nhiều.
Những cái bác nói đều có soft làm đc việc đó. Nhưng bác phải tự cài vào. Nhìn chung chơi kiểu cài windows server thì đồng nghĩa với bạn phải tự làm tất cả. Nếu bạn muốn giản đơn thì kô nên chơi windows server mà hãy lựa những hệ điều hành dành riêng cho Nas, nó có đủ những gì bạn cần và đc cài sẵn. Nhưng điểm yếu là nó lại kô phải window mà chạy trên nền Linux, mà như vậy thì kô nằm trong mục đích của topic này :p

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Hi bác.
Nếu bác setup khéo, bằng cách hạ xung cpu, clock của máy tính, thì với setup mình nêu lên bác sẽ tốn cỡ 90W so với 55-60w. Điều này dĩ nhiên vì CPU của PC mạnh hơn cpu của Nas rất nhiều.
Những cái bác nói đều có soft làm đc việc đó. Nhưng bác phải tự cài vào. Nhìn chung chơi kiểu cài windows server thì đồng nghĩa với bạn phải tự làm tất cả. Nếu bạn muốn giản đơn thì kô nên chơi windows server mà hãy lựa những hệ điều hành dành riêng cho Nas, nó có đủ những gì bạn cần và đc cài sẵn. Nhưng điểm yếu là nó lại kô phải window mà chạy trên nền Linux, mà như vậy thì kô nằm trong mục đích của topic này :p

Câu hỏi bác trieutuan rất hay và cụ thể. Các bác chia sẻ những phần mềm nào để up và stream từ thiết bị khác vào windows..

justbenice

Moderator

Câu hỏi bác trieutuan rất hay và cụ thể. Các bác chia sẻ những phần mềm nào để up và stream từ thiết bị khác vào windows..

Với window server dưới 2012 thì bác dùng chính window media player của window rồi setup stream. Với window server 2012 thì bác cài thêm Windows Server Essentials có sẵn trong window để setup streams. Còn cách setup thế nào thì google . hihi. Có khá nhiều bản hướng dẫn bằng tiếng việt đối với stream bằng window media player đó.
Ngoài ra có rất nhiều phần mềm của các hãng thứ 3 như XBMC, Serviio cũng khá dễ dùng.
Rất tiếc mình kô có dùng mấy chức năng này nên kô cài nên cũng kô thể hướng dẫn thêm đc :D

trieutuan1312

mình hỏi vậy vì mình cũng đang phân vân giữa việc mua nguyên 1 cục nas và phương án build 1 em case như của bác. Em thấy phương án build case khá khả thi nhưng mà nếu nó tiêu thụ khá nhiều điện thì lại mất đi tính tiết kiệm của nas mất r.

justbenice

Moderator

mình hỏi vậy vì mình cũng đang phân vân giữa việc mua nguyên 1 cục nas và phương án build 1 em case như của bác. Em thấy phương án build case khá khả thi nhưng mà nếu nó tiêu thụ khá nhiều điện thì lại mất đi tính tiết kiệm của nas mất r.

Cái giá của sức mạnh thì tương đương với tốn điện thôi bác. Bác muốn chạy vi vu thì phải có CPU tốt, mà tốt thì tốn điện. Hoặc bác chọn giải pháp combo như này chẳng hạn : http://www.anphatpc.com.vn/mainboard-asrock-q1900m_id16715.html
Vừa mainboard + quadcore Celeron mà chỉ 1.7triệu. Bác chọn mua 1 cái nguồn có hiệu suất tốt nữa thì đảm bảo cũng siêu tích kiệm điện như Nas. Mà sức mạnh thì vượt trội, làm được nhiều thứ hơn.

trieutuan1312

Bác justbenice có thể build giúp em 1 combo không. Thật tình thì em cũng vẫn nghiêng về phương án build 1 em pc ,nhưng mà kiến thức về kỹ thuật thì hạn chế ,nên em cứ phân vẫn giữa 2 cái .Nhu cầu của em thì cũng không có j nhiều :
1 - có ổ cứng để shared cái thư viện 3dmax và phim
2- lưu ảnh và video -- > có thể làm cách nào đó để xem trên iphone ,ipad và có thể up trực tiếp từ các thiết bị vào ổ cứng ( qua internet nhé, chứ qua mạng lan thì không nói làm j )
3- Tương lai em mở shop nên có thể sẽ lấy nas làm chỗ để chứa camera luôn

dungsin_lqd

Well-Known Member

Tiêu chí bác thì em khuyên bác mua nas synology là hợp lý vì yêu cầu 2 và 3 là khó khả thi phần bác không giỏi về tin học nên win thì hơi chua! Hoặc bác có thể build nas xpsynology. tks

justbenice

Moderator

Đồng ý kiến với bác dungsin_lqd. Khi kinh nghiệm bác kô nhiều, thời gian bác cũng kô nhiều, bác lưu trữ dữ liệu cho công việc làm ăn của bác. Thì bác dùng hẳn 1 cục NAS hàng hiệu mới cứng cho "cẩn tác vô áy náy"

tatam

Well-Known Member

Mình thấy nếu chọn lắp PC làm NAS, nếu không yêu cầu quá cao, chỉ cần làm nơi lưu trữ và kết hợp xem HD, Bluray ISO ngon lành thì có thể chọn dòng CPU Haswell Intel G1840 + main dòng B85 hay H97. Theo mình tìm hiểu thì bộ combo này công suất tiêu thị điện khá thấp khi ở chế độ Idle, nếu làm NAS thì hầu như CPU load rất thấp hoặc Idle. Bạn xem hình review bên dưới của trang http://benchmarks-tests.com rất ấn tượng chỉ 26w cho hệ thống CPU G1840 + main ASUS H97 Pro. Mình đang làm file server với CPU G1840 + main MSI B85-E45 (6 cổng Sata), rất tiếc là không có công cụ để test mức tiêu hao điện năng của bộ này.

http://benchmarks-tests.com/cpu_processors/amd_a6-5400k_vs_intel_celeron_g1840/power_consumption.php

Hi bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

tatam

Well-Known Member

Dòng này mức tiêu thụ điện thấp nhưng tiếc là chỉ có 2 cổng Sata, theo mình quá ít để làm NAS.

Cái giá của sức mạnh thì tương đương với tốn điện thôi bác. Bác muốn chạy vi vu thì phải có CPU tốt, mà tốt thì tốn điện. Hoặc bác chọn giải pháp combo như này chẳng hạn : http://www.anphatpc.com.vn/mainboard-asrock-q1900m_id16715.html
Vừa mainboard + quadcore Celeron mà chỉ 1.7triệu. Bác chọn mua 1 cái nguồn có hiệu suất tốt nữa thì đảm bảo cũng siêu tích kiệm điện như Nas. Mà sức mạnh thì vượt trội, làm được nhiều thứ hơn.

tatam

Well-Known Member

Trước đây, mình cũng từng có ý định dùng con này để làm NAS, vì có 4 cổng Sata nhưng lại thôi vì nó ko có cổng USB 3.0 (USB 2.0 khi cần chép ra vào từ HDD USB sẽ rất lâu) và sử dụng khá nhiều tụ hóa thường sợ sẽ không đủ bền để có thể chạy 24/7 trong 1 thời gian dài.

mọi người cho mình hỏi mấy vấn đề 1 chút :
1 - Nếu mình build 1 cái pc với cấu hình như trên các bác nói ( BIOSTAR all in one NM70I-1037U .......vvv ) thì khả năng tiêu thụ điện của nó như thế nào nếu mình dùng để share dữ liệu và download .Ý mình là nếu so sánh mức tiêu thụ điện vs mấy em nas buffalo chỉ tầm 45-60w
2- Khi cài pc này bằng win sever thì mình có cách nào để cái pc này nó hoạt động giống mấy cái nas kia về khoản truy cập qua internet không . Vì mình thấy mấy cái nas buffalo và WD đều có tính năng up trực tiếp dữ liệu từ smartphone vào nas ,hoặc mình có thể tream trực tiếp video hoặc ảnh qua điện thoại, ipad

justbenice

Moderator

Dòng này mức tiêu thụ điện thấp nhưng tiếc là chỉ có 2 cổng Sata, theo mình quá ít để làm NAS.

Làm cái card SAS cổ tầm 300-400k nữa là có thêm 8 cổng Sata. hihi.
Tất nhiên nếu là em build NAS thì em kô thích tích kiệm, việc đầu tiên em làm là kiếm bằng đc cái main MicroATX có ít nhất 6 cổng SATA và full tụ nhôm. Giống main ASUS H97 Pro của bác chằng hạn.

tatam

Well-Known Member

Kiếm đâu ra card SAS cổ tầm 300-400k 8 cổng Sata bác? Mình thấy giá tầm 800-1000k, mà hình như hỗ trợ HDD chỉ 1-2TB thôi.

Làm cái card SAS cổ tầm 300-400k nữa là có thêm 8 cổng Sata. hihi.
Tất nhiên nếu là em build NAS thì em kô thích tích kiệm, việc đầu tiên em làm là kiếm bằng đc cái main MicroATX có ít nhất 6 cổng SATA và full tụ nhôm. Giống main ASUS H97 Pro của bác chằng hạn.

justbenice

Moderator

Kiếm đâu ra card SAS cổ tầm 300-400k 8 cổng Sata bác? Mình thấy giá tầm 800-1000k, mà hình như hỗ trợ HDD chỉ 1-2TB thôi.

Có cái này hỗ trợ 2tb : http://it365.vn/card-sas-dell-perc-6-ir-8port-sas-sata-5567461.html Bác nào muốn có NAS ngon bổ rẻ thì chơi con này với vài con HDD 2TB thì ngon.
Cái card này trên hardforum nói flash it firmware cho chạy ở JBOD mode thì sẽ lên được 3TB nhưng mình chưa xài bao giờ nên kô dám confirm.

tatam

Well-Known Member

Nếu chọn dòng CPU on mainboard + card như này thì mức tiêu hao điện cũng tương đương dòng CPU rời + main B85 nhưng phần cổng sata sinh thêm từ card chỉ hỗ trợ HDD 2TB, trong khi CPU rời + main B85 có sẵn 6 sata hỗ trợ HDD 6TB/sata.

Có cái này hỗ trợ 2tb : http://it365.vn/card-sas-dell-perc-6-ir-8port-sas-sata-5567461.html Bác nào muốn có NAS ngon bổ rẻ thì chơi con này với vài con HDD 2TB thì ngon.
Cái card này trên hardforum nói flash it firmware cho chạy ở JBOD mode thì sẽ lên được 3TB nhưng mình chưa xài bao giờ nên kô dám confirm.

Chỉnh sửa lần cuối:

trieutuan1312

^^ hạn chế thui chứ không đến nỗi mù tịt bác ơi ^^
Nói chung vấn đề em quan tâm bi h chỉ là mức tiêu thụ điện năng của 2 thằng là thế nào thôi ^^ mong các bác chỉ giáo

justbenice

Moderator

^^ hạn chế thui chứ không đến nỗi mù tịt bác ơi ^^
Nói chung vấn đề em quan tâm bi h chỉ là mức tiêu thụ điện năng của 2 thằng là thế nào thôi ^^ mong các bác chỉ giáo

Tùy cách bác build. Vì thực ra NAS cũng là 1 cái máy tính nhưng build chỉ để làm NAS thôi. Nó có đủ mọi thành phần từ mainboard tới cpu tới ram tới nguồn. Vậy nếu bác build 1 cái PC y như thế thì điện năng tích kiệm là như nhau.
Ví du nhé : Mainboard ITX , CPU atom hoặc celeron đời mới nhất mà lại hạ xung nhịp chip xuống nữa , PSU seasonic loại platium hoặc gold cho hiệu suất cực cao để đỡ tiêu hao điện năng.
Vấn đề ở đây là khả năng kỹ thuật của bác. Nếu bác biết đôi chút về kỹ thuật thì build 1 em PC ngon lành để làm NAS Vẫn thích hơn .

trieutuan1312

nhờ bác có thể build giúp em 1 cấu hình có thể tiết kiệm được điện năng không ak. Phần mềm thì em không ngại nhưng phần cứng thì em hơi dốt ak. thanks bác

justbenice

Moderator

nhờ bác có thể build giúp em 1 cấu hình có thể tiết kiệm được điện năng không ak. Phần mềm thì em không ngại nhưng phần cứng thì em hơi dốt ak. thanks bác

Thực ra CPU - Mainboard khi kô hoạt động thì nó chẳng tốn bao nhieu điện năng đâu bác. Cái Nas mặc dù chạy 24/24 nhưng thời gian truy cập thực tế thì kô nhiều. Nên đa phần nó nằm ở chế độ hoạt động kô tải , ổ cứng thì ngủ đông . Nên tính ra nó kô tốn quá nhiều.
Em build cho bác 1 cấu hình đời mới , ngon bổ rẻ , để bác dùng cho an tâm nhé :
Mainboard: ASRock H97M Pro4 LGA 1150
CPU : Intel Celeron G1840 Haswell Dual-Core 2.8GHz
RAM thì tùy hỉ, kingston hay kingmax mua chính hãng ấy bác. 8-16G
PSU thì bắt buộc bác nên dùng Seasonic đong platium tầm 650-700W . Cái này ảnh hưởng vô cùng lớn tới tuổi thọ của NAS.

Khi bác ráp xong thì bác muốn tích kiệm điện bác phải chỉnh trong bios. Đầu tiên hạ bus của máy tính xuống còn 90-95. Hạ clock CPU xuống 2.0ghz , hạ clock ram xuống thấp . Máy chạy sẽ hơi chậm khi cài win nhưng khi đã boot xong window server 2012 thì nó sẽ hoạt động rất ổn định.
Main mình giới thiệu là MicroATX cho nhỏ gọn. Bác có thể dùng loại ATX thì sẽ kiếm đc cái main có 8-10 SATA . Main mình là main nhỏ nên chỉ được 6 SATA , nếu sau này bác muốn gắn nhiều hơn 6 SATA Thì phải mua thêm card sata.

digikni

Well-Known Member

mình cài windows server cho NAS buffalo bằng bản windows storage server 2008 r2 của buffalo, bản này khác với bản windows server khác là nó tự động cài luôn, ko cần cấu hình gì cả. nhưng mình bị dính ở màn hình đăng nhập nó đòi password của tài khoản administrator, mà do nó tự cài nên giờ ko biết default password là gì nữa

Bên trên