Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Tomtep

Active Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Bác justbenice tư vấn dùm mình với, mình cũng đang dùng 1 em nas d510 tự build, ram 4g, copy từ 2 ổ cứng gắn trong qua nhau chỉ đạt tối đa 66m/s còn lại trung bình 40-50m/s là sao vậy ta.

tatam

Well-Known Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Bác mua em nas này ở đâu mà rẻ vậy? Xem các web toàn 5 tr hơn không hà.

hoahongtim

Co bac nao dung con nas nay chan roi, muon ban lai thi p/m gia ca cho em nhe

justbenice

Moderator

Bác mua em nas này ở đâu mà rẻ vậy? Xem các web toàn 5 tr hơn không hà.

Mình mua trên voz . Mà giờ kô thấy bán nữa rùi. Mình mua hàng 2nd thì phải.

justbenice

Moderator

Bác justbenice tư vấn dùm mình với, mình cũng đang dùng 1 em nas d510 tự build, ram 4g, copy từ 2 ổ cứng gắn trong qua nhau chỉ đạt tối đa 66m/s còn lại trung bình 40-50m/s là sao vậy ta.

Cũng là bình thường bác ạ. Atom thì nó cũng kô mạnh, cho nên copy giữa 2 HDD qua nhau thường không bao giờ cao. Chính máy mình khi copy giữa các ổ với nhau tùy từng ổ mà chỉ đạt từ 65-90MB/s

hoahongtim

Em thấy sau khi cài xong Win chiếm khoảng 10gb. Em đang tính làm con này nên có mấy cái chưa rõ muốn hỏi bác

1. Liệu em có thể cài đặt Win trên USB 16 / 32 gb đc ko bác, bắt buộc phải là USB 2.0 ah? Em thấy QVHL có 2 port USB 3.0 mà

2. Vì em có 4 x 3TB WD nên em muốn chạy raid 5, nếu ko cài đc Win trên USB, phải cài trên HDD, thì liệu chạy raid 5 có đc ko bác?

Em gà mờ, mong bác hướng dẫn giúp. Cảm ơn bác!

Tomtep

Active Member

Con này chạy tít lắm cài win 2012 thì khỏi nói

avhung78

Member

Không hẳn là như vậy đâu bác.
2 cổng Lan có ý nghĩa rất lớn nếu switch của bác có tính năng trunking (pond), nó sẽ gộp 2 cổng vật lý đó lại thành 1 cổng logic với băng thông tăng lên cao hơn hẳn. Hoặc trường hợp nữa là nó làm tính năng fallover nghĩa là làm backup cho nhau, cổng này hỏng thì cổng kia tự up lên để đảm bảo ko bị đứt dịch vụ.

Trong Windows Server 2012 có luôn chức năng Nic Teaming có tác dụng cân bằng tải. Như em Nas Buffalo của em có 2 cổng Lan 1Gbps em kết hợp lại coi như em có 1 cổng lan 2Gbps. Hình như Team tối đa được 32 network adapter @-)

Chỉnh sửa lần cuối:

Tomtep

Active Member

mình thấy Windows server 2012 cũng khá ưu điểm nhưng nhược điểm thì nhiều phần mềm ko tương thích quá

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Data center thay vì cài win 2008 or Win 2012 thì cài win 7 or win 7 có vấn đề gì không mấy bác...vì vấn đề driver nên bản win server kén quá..

hoahongtim

bác chủ cho em hỏi, có thể install Windows server 2012 vào USB 32gb, sau đó để chạy Windows trên USB đc ko bác

Em hỏi vậy vì em muốn

1. 4 HDD WD chạy raid 5 (mà Win nó nhận đc data >2TB, nên mình phải chuyển MBR -> GPT). Nếu chuyển sang GPT thì ko QVHL ko boot đc

2. Em hỏi cho chắc chắn vì mua USB 32gb gần 400k

Cám ơn bác chủ nhiều!

dungsin_lqd

Well-Known Member

bác chủ cho em hỏi, có thể install Windows server 2012 vào USB 32gb, sau đó để chạy Windows trên USB đc ko bác

Em hỏi vậy vì em muốn

1. 4 HDD WD chạy raid 5 (mà Win nó nhận đc data >2TB, nên mình phải chuyển MBR -> GPT). Nếu chuyển sang GPT thì ko QVHL ko boot đc

2. Em hỏi cho chắc chắn vì mua USB 32gb gần 400k

Cám ơn bác chủ nhiều!

Không ai làm như bác......

hoahongtim

Không ai làm như bác......

Vậy mình phải làm sao bi h bác? Bác hướng dẫn dùm em với

Em đang có 4 x 3TB

3 HDD đang ở trong QVHL, 1 cái để ngoài, sau khi setup QVHL muốn chạy raid 5 trước

Rồi copy data từ cái kia raid, sau đó ròi cắm luôn 4 HDD.

Bung raid 5 3 HDD, ghép lại thành 4 HDD thì em phải làm sao bi h bác

Em xin nhiệt tình cám ơn!

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Để an toàn và tránh phiền phức và tiết kiệm hdd nên em không chơi raid...em chỉ gom cac hdd lại vào 1 thư mục rồi share và dùng...tks...
-Vấn đề bác nên hỏi các cao thủ khác vì họ hay làm về vấn đề này...

thanhyk

Well-Known Member

Mình dùng nas buffalo ts-8vhl thì có cài windows server 2012 được không ạ. Bác nào biết trả lời giúp. Thanks

blackshoe

Member

Mình dùng nas buffalo ts-8vhl thì có cài windows server 2012 được không ạ. Bác nào biết trả lời giúp. Thanks

Con này dùng chip Atom nên cài Windows được đó bác

tatam

Well-Known Member

Mua key Windows storage server 2012 r2 này ở đâu vậy các bác?

Bên trên