Các bác dùng phần mềm gì để xem HD?

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Các bác dùng phần mềm gì để xem HD?

Bluray iso nếu mount ổ ảo thì như remux rồi. So với chạy iso trực tiếp là có khác nhau đó bác, remux thì CPU load nặng hơn trực tiếp.

File BD iso mà ko mount thành ổ ảo thì xem cách nào dc vậy bác.

Power dvd15 tự bản thân nó đã có thể chạy trực tiếp dc file iso bluray rồi bác sircuong ơi ko cần phải mount nữa. Nhưng nếu mount file iso bluray thì lại add dc phụ đề vào hj.

duyquang27

Active Member

Powerdvd khi chạy file iso lần đầu tiên nó hỏi cài thêm driver ổ ảo để nó mount đc. Chứ ko phải nó chạy trực tiếp đc đâu nha. Để ý khi các bạn chạy file iso = powerdvd thì vào computer cũng sẽ thấy phần mềm nó tự mount cho các bạn rồi nó mới chơi đc.

Các bác cho hỏi có bác nào chạy pdvd 15 Bật enhance video và tích cả vào advanced và smart thì pdvd tự động điều chỉnh sáng tối theo cảnh trong phim chưa, em thấy rất khó chịu mắt khi Man hình sáng tối khi thay đổi cảnh.
Đây có phải lỗi của pdvd hay k thế. Máy em cấu hình khoẻ Alienware X51 R2 i5 4430 nvidia gtx650 ti.

nsnhd

Well-Known Member

Các bác cho hỏi có bác nào chạy pdvd 15 Bật enhance video và tích cả vào advanced và smart thì pdvd tự động điều chỉnh sáng tối theo cảnh trong phim chưa, em thấy rất khó chịu mắt khi Man hình sáng tối khi thay đổi cảnh.
Đây có phải lỗi của pdvd hay k thế. Máy em cấu hình khoẻ Alienware X51 R2 i5 4430 nvidia gtx650 ti.

PDVD tự động điều chỉnh sáng tối được hả bác, giờ mới biết, để thử xem sao

Nếu máy bạn mạnh thì vào Enhance và check hết cả vào advanced và smart cũng được. Nếu bạn biết giỏi về calibration hình ảnh thì chỉnh sửa còn ko thì cứ để mặc định là 50 chứ chớ dại mà chỉnh chọt càng làm cho hình ảnh tệ hơn. Ngay cả có chỉnh được thì màu sắc ra lòe loẹt giả tạo.

haibt

Member

Mục Advanced là nâng cao hơn Smart dành cho máy có cpu mạnh và cho hình ảnh đẹp hơn.
Ở mục Advanced phần Video bác tích vào 5 ô từ trên xuống còn ô thứ 6 là TrueTheater Stabilizer là hình bị rung xem nhức mắt lắm.

Em tích tất cả trong advanced thì cảm nhận hình đẹp hơn và cũng chỉ để 50 thì p dvd thay đổi cảnh sáng tối như xem xích bích 2 cảnh tối sáng thay đổi rõ màu đến subtitle cũng thay đổi luôn nhức mắt lắm. Máy e tự thấy cấu hình ổn k đến mức gây ra hiện tượng vì em chơi crysis và call of duty 2014 full setting k giật. Em muốn hỏi bác biết chế độ nào làm thay đổi sáng tối k em bỏ đỡ nhức và tận hưởng hình ảnh đẹp của advanced setting. em test từng tùy chọn và khó quá cứ phải chờ cảnh sáng tối của phim.

Nếu máy bạn mạnh thì vào Enhance và check hết cả vào advanced và smart cũng được. Nếu bạn biết giỏi về calibration hình ảnh thì chỉnh sửa còn ko thì cứ để mặc định là 50 chứ chớ dại mà chỉnh chọt càng làm cho hình ảnh tệ hơn. Ngay cả có chỉnh được thì màu sắc ra lòe loẹt giả tạo.
Em đã tích tất thấy hình ảnh đẹp nhưng bị sáng tối khi gặp cảnh sáng tối đến subtitle cũng bị theo nhức mắt lắm, bác biết tại sao k ạ.

haibt

Member

Em đã tích tất thấy hình ảnh đẹp nhưng bị sáng tối khi gặp cảnh sáng tối đến subtitle cũng bị theo nhức mắt lắm, bác biết tại sao k ạ.

Bác thử coi một đoạn bluray remux hoặc paris by night remux rồi bật taskManager xem cpu load khoảng bao nhiêu %

Bác thử coi một đoạn bluray remux hoặc paris by night remux rồi bật taskManager xem cpu load khoảng bao nhiêu %
Em xem khi bật p dvd15 cpu load quanh 45% với spectre bluray remux, k bác nào bị hiện tượng sáng tối như em nhỉ.

haibt

Member

powerdvd ra bản 16 rồi, bác cài thử xem sao

Bạn đang coi loại phim gì?
Nếu xem phim bluray nguyên gốc hoặc remux, cũng chớ dại tích vào vì chất lượng hình đã đụng nóc rồi. Nếu có cảm giác rõ đẹp hơn là do pm này nó "mông má" ( giống như trường hợp của Oppo giữa loại "D" và không có "D"). Do đó thoạt nhìn thì thấy đẹp long lanh, nhưng nhìn lâu sẽ thấy mỏi mắt và màu sắc không thật. Chỉ nên tích vào khi xem phim dạng WebHD, 720p hay 1080p (fake). Khi đó sẽ thấy chất lượng hình ảnh sẽ đỡ hơn nếu không tích.
Nếu thật sự là chỉ bị về vấn đề sang-tối thì cũng tich nhưng chỉ điều chỉnh phần brightness hoặc contrast xem sao. Nhớ chỉnh từng cái một.

haibt

Member

Mình hỏi ngớ ngẩn chút. Tại sao phải là remux hả bạn, còn những loại khác thì sao?

Theo e nếu test phim thì chọn remux cho chuẩn.
Với lại khi load cpu mà chạy % cao quá cũng hay bị lỗi.
Em đang xài tích cả 5 ô từ trên xuống rồi kéo thanh trượt tới gần cuối luôn ( cả 5 ô ) thấy hình ảnh đẹp hơn.
Đừng tích vào ô thứ 6 là hình bị rung .Chắc bác ducthuan0446 có tích vào ô này nên mới bị

phduyanh

Well-Known Member

Làm sao để powerdvd tự load sub vậy mấy bác.

Bên trên