các bác nâng cấp hộ em con HTPC này để xem HD nhé

hunghai_telecom

em có con Dell L60
cấu hình:
CPU: Pentium(R) 4 CPU 2.4GHz
RAM:1GB
Card VGA thường đang định thay Card ASUS.
Con này là hàng nguyên bộ

Ðề: các bác nâng cấp hộ em con HTPC này để xem HD nhé

Bán đi mua con mới , Chứ P4 chỉ xem được 720 cho dùng nâng cấp cạc màn hình.

mcreagant

Bán đi mua con mới , Chứ P4 chỉ xem được 720 cho dùng nâng cấp cạc màn hình.

Pentium4 2.4GHz hoàn toàn xem được fullHD. Bác chỉ đuợc cái nói lung tung. Ram 1G vẫn ok rồi. Chỉ cần mua 1 card màn hình cỡ 8400GS thôi cũng đủ rồi.
Còn nếu VGA slot là AGP thì chọn card 6600 hay 6600GT gì cũng đc.

Chỉnh sửa lần cuối:

firestorm

Thường khi nâng cấp phải dính tới rất nhiều thứ, nào là main ko hỗ trợ, bus kém hơn ... blah blah. Thường sẽ mất nhiều tiền và linh kiện hơn là plan đã tính.
Như trường hợp mà mình đang gặp nè.
Theo mình nếu chơi thì chơi 1 bộ máy mạnh hơn, ko nên chọn giải pháp nâng cấp manh mún sẽ ko đồng bộ hoặc tốn nhiều $ hơn so với ngân sách.
Còn nếu ngân sách có hạn bạn có thể chọn nững giải phápo nâng cấp như các bạn ở 4r này tứ vấn.

Nguyenphuc71

Các pro ơi mình có thể nhờ tư vấn hộ nâng cấp cái pc cùi bắp này được không ???:

MB P4 945GCNL
CPU PIV 3.0F
DDR II 512(667).2
VGA AUS EN8500 SILENT/HTD
SOUND CREETIVE 5.1
LOA B92 SOUNDMAX
Mình muốn được các pro tư vấn hộ nên nâng cấp phần nào để xem nổi full hd mà giá thành chi phí thấp nhất.
THỨ 2 là
giữa các model lcd 32 inch sau nên chọn cái nào là tốt nhất;
LG 32LF20FR
32LH35FR
SAMSUNG B530
THỨ 3
VGA GIGA N95TOC1 Gi
n220 d2 GI
ASUS ENGT 220DI/D2
EN9500GT
Mong các pro chỉ dẫn mình chọn đươc phương pháp tốt nhất vì kiến thức về HD mình gà lắm

tide

Member

Pentium4 2.4GHz hoàn toàn xem được fullHD. Bác chỉ đuợc cái nói lung tung. Ram 1G vẫn ok rồi. Chỉ cần mua 1 card màn hình cỡ 8400GS thôi cũng đủ rồi.
Còn nếu VGA slot là AGP thì chọn card 6600 hay 6600GT gì cũng đc.

Bác nói chuẩn ko đấy. Con máy cùi của em P4 2.4Ghz SK478 / DDR768Mb / VGA 128Mb AGP8x rời xem m-HD cũng chỉ phim đươc, phim không(nhiều phim xem giật tung người). NÓi gì đến 720p, 720p thì nói 1 lúc phụ đề mới hiện ra như kiểu bị lệch timing.
Theo bác kiếm cái VGA 6600 liệu có xem được 720p ko để em mua về thử??

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member

Bác nói chuẩn ko đấy. Con máy cùi của em P4 2.4Ghz SK478 / DDR768Mb / VGA 128Mb AGP8x rời xem m-HD cũng chỉ phim đươc, phim không(nhiều phim xem giật tung người). NÓi gì đến 720p, 720p thì nói 1 lúc phụ đề mới hiện ra như kiểu bị lệch timing.
Theo bác kiếm cái VGA 6600 liệu có xem được 720p ko để em mua về thử??

Xem không được 720 thì trước hết bác nên cài lại phần mềm. Chỉ cài OS và các phần mềm cần thiết để xem phim. Thử trước xem có xem 720p mượt không cái đã rồi hãy tính nhé.
Về lý thuyết P2.4 decode phim 720p là vừa đủ đấy.
Nếu không phải dùng máy làm việc khác, hoặc lưu dữ liệu thì bác thử cái XBMC live vào xem sao nhé. theo link dưới download về.

xbmc.org

ngdhieu

Well-Known Member

Các pro ơi mình có thể nhờ tư vấn hộ nâng cấp cái pc cùi bắp này được không ???:

MB P4 945GCNL
CPU PIV 3.0F
DDR II 512(667).2
SOUND CREETIVE 5.1
LOA B92 SOUNDMAX
Mình muốn được các pro tư vấn hộ nên nâng cấp phần nào để xem nổi full hd mà giá thành chi phí thấp nhất.

Con này đã có Card màn hình support HD (có chữ HTD). Rồi nên bạn thử nâng cấp phần mềm xem sao. Nâng cấp phần mềm chi phí thấp nhất đấy.

Format sạch sẽ đĩa cứng, Cài Win XP, Driver card màn hình mới nhất, MPC-HC hoặc bộ K-lite codec.
Tham khảo thêm trong forum để chỉnh cho GPU decode phim.

doc_khach

Active Member

Tốt hơn hết bạn nên thay bộ máy mới cho nó "sướng" chứ h cứ động tý lại nâng cấp thì mệt lắm tính ra vẫn bị lỗ nhìu :)

earl_grey

Well-Known Member

P4 2.4 mà bác nào bảo chơi được 1080p, thì có lẽ là nói chưa chuẩn!

zorro8810

em này chơi được HD 1080p với điều kiện em nó có thể Upgrade được VGA ;))
và dùng GPU để decode HD xem HD theo trường phái DXVA :-"
có thể tìm đến các em GPU ndivia 8k hoặc ati HD 4k nếu em nó ko có cổng PCI Express thì chắc chỉ còn mỗi lựa chon ati 4k thôi vì em này một số hãng còn sx dành cho cổng mở rộng AGP chúc bác sớm xem được full HD ;;)

zorro8810

MB P4 945GCNL
CPU PIV 3.0F
DDR II 512(667).2
SOUND CREETIVE 5.1
LOA B92 SOUNDMAX
THỨ 2 là
giữa các model lcd 32 inch sau nên chọn cái nào là tốt nhất;
LG 32LF20FR
32LH35FR
SAMSUNG B530
THỨ 3
VGA GIGA N95TOC1 Gi
n220 d2 GI
ASUS ENGT 220DI/D2
EN9500GT
Mong các pro chỉ dẫn mình chọn đươc phương pháp tốt nhất vì kiến thức về HD mình gà lắm

cấu hình này của bạn là xem full HD cũng tạm ổn rồi mà ;))
bạn chỉ cần update driver mới nhất cho em VGA của bạn thôi sau đó dùng VGA mà decode HD bằng CUDA là ổn mà
phiên bản driver mới nhất là đây NVIDIA Forceware 197.13
với cấu hình tương tự như bạn mình decode HD 1080p nuột không có vấn đề gì cả bạn nên tìm kiếm bài viết hướng dẫn decode HD theo trường phái DXVA đê thực hiện chúc bạn thành công

không cần thiêt phải nâng cấp VGA vì những em VGA như bạn liệt kê nói trên đều là chuẩn kết nối PCI Express 2.0 khi cắm vào con main của bạn sẽ không chạy được hết công xuât rất phí :D

Bên trên