Các bác ơi, Samsung A550 và F81, chọn sao?

HD 1080p

Ðề: Các bác ơi, Samsung A550 và F81, chọn sao?

nói suông với cả lý thuyết thì dễ. Thực tế là câu trả lời xác đáng nhất - "Vị nhân sinh" đó.

Ở đây chắc là chỉ có mỗi Chip là biết trải nghiệm thực tế :cool:.Tự tin quá hen ;))

nvmy

Well-Known Member

Nguyên văn bởi CaptainJack
Tôi vừa bán 1 con LCD Samsung F81 đi với giá 20triệu sau hơn 1 tuần sử dụng vì chất lượng thực sự quá kinh khủng...ko còn gì để nói.Panel hở sáng,màu sắc sặc sỡ đến mức ko thể kiểm soát nổi màu đỏ của nó(cái gì cũng đỏ rực lên),chức năng 100Hz Motion Plus lỗi nặng (ko tin chơi game đá bóng trên TV đó xong rồi bật 100Hz Motion Plus lên xem hình nhòe khủng khiếp luôn,khi xem DVD thì hình bị chuyển động nhanh hơn bình thường khi bật 100Hz Motion Plus (cái này có thể test tại các siêu thì điện máy),màn hình khi xem DVD có các sóng nhiễu rất nhẹ chạy từ trên xuống dưới...
Tuyệt đối ko nên mua Samsung đó là lời khuyên của CJ .... kinh nghiệm này CJ đã phải trả bằng rất nhiều tiền đó bạn.
Nếu xem phim và TV là chủ yếu thì bạn chơi con Plasma Panasonic PV80H xem DVD đẹp cực kỳ....dùng xong khỏi muốn xem LCD.QUOTE]

Về trường hợp bác CJ này, chà chà, mua cái LCD hơn
20tr mà không thử hàng trước khi mua hay sao? Để rồi về nhà nó hành bác mà bác kêu nghe thảm quá! Bao nhiêu thứ bệnh tật.
Em thắc mắc, bác ấy chắc cũng phải search rồi đọc hàng chục cái link liên quan đến F81 trước khi mua ấy chứ. Để rồi quyết xuống tay, bê về nhà sau có 1 tuần lại kêu gọi tẩy chay nó...???
Kết luận của em: nếu nó thế thật thì bác ấy mua phải 1 cãi bị lỗi trong hàng ngàn cái đã xuất xưởng thôi.:^o
Còn về kết nối, điều kiện để test kết nối HTPC với LCD TV bằng HDMI hay D-sub hay DVI có thể mỗi người mỗi khác, Có khi test trên 2 PC cùng 1 Card giống nhau đi nữa nhưng khác driver thì hiệu quả cũng khác nhau thì sao?

spiderman

Nguyên văn bởi CaptainJack :
" Em mua được con Plasma PV 80H về xem TV và DVD sướng gần chết nhưng 1 hôm đẹp trời sau đó khoảng 2 tuần phát hiện ra bọn nhóc chơi game nhiều quá nên bị cháy hình (burn-in) hoảng hồn mang ngay ra CH đổi lấy con Samsung 40 inch F81B về mất toi 2 triệu (mua LCD Full HD về coi DVD tức như bò đá) được cái là thằng này xem TV và kết nối với PC ngon phết. "

Tôi cũng xem từ đây để tham khảo, nhưng dù sao cũng cám ơn luciano, vì dòng sau của bác CJ tôi chưa đọc nên có sự hiểu lầm. Nhưng tôi thấy Bác Luciano cũng thích F81 lắm mà...
Nguyên văn bởi Luciano : "... con F81 đó hình như là giá của hàng 2nd hand mà bác? Nếu mà con mới có giá như vậy thì em đẩy em 42PV8h, em rước nàng về dinh ... " ???

newbieppc

Member

Mình cũng đang xài con F81, nói chung là rất hài lòng: hình ảnh TV đẹp, kết nối PC tốt (xem HD từ PC).

Bạn đang so sánh F81 với series 5. Khi mình đi mua máy, so sánh 2 con F81, hot 2007 và Serie 6, hot 2008, có so sánh ban đầu là Series6 có ngoại hình đẹp hơn hẳn, tuy nhiên khi xem TV và âm thanh của TV đơn thuần thì thua F81 (có loa tạo Bass phía sau). Giá F81 tốt hơn -> lấy. Giờ vẫn rất ưng ý.

Note: Khi xem DVD9 và HD trên Sony 32S400, Samsung R7 thì không thấy khác biệt. Nhưng xem trên F81 thì HD 720 vượt trội so với DVD9 -> yên tâm nếu bác chơi HD.

luciano

Active Member

Nguyên văn bởi CaptainJack :
" Em mua được con Plasma PV 80H về xem TV và DVD sướng gần chết nhưng 1 hôm đẹp trời sau đó khoảng 2 tuần phát hiện ra bọn nhóc chơi game nhiều quá nên bị cháy hình (burn-in) hoảng hồn mang ngay ra CH đổi lấy con Samsung 40 inch F81B về mất toi 2 triệu (mua LCD Full HD về coi DVD tức như bò đá) được cái là thằng này xem TV và kết nối với PC ngon phết. "

Tôi cũng xem từ đây để tham khảo, nhưng dù sao cũng cám ơn luciano, vì dòng sau của bác CJ tôi chưa đọc nên có sự hiểu lầm. Nhưng tôi thấy Bác Luciano cũng thích F81 lắm mà...
Nguyên văn bởi Luciano : "... con F81 đó hình như là giá của hàng 2nd hand mà bác? Nếu mà con mới có giá như vậy thì em đẩy em 42PV8h, em rước nàng về dinh ... " ???

Đúng là trước em test HTPC ở nhà bác Wildbird lúc hôm đầu tiên lập hội HT, nhìn em nó long lanh lắm bác à, nhưng vẫn gợn gợn một điều là Motion Plus làm cho hình di chuyển nhan lắm bác à!

Trogn khi test Full HD ở dòng X của Sony thì k như vậy! NÊn cá nhân em từ đó thay đổi ý nghĩ =((

khactuyen

Banned

Các bác thấy em LG 42LG60FR thế nào? con này là fullHD, mình thấy thông số của nó ngon quá nhưng là dòng mới chưa thấy ai dùng gì cả, định thời gian tới làm em này nhưng ko biết sao nữa???

HD 1080p

Các bác thấy em LG 42LG60FR thế nào? con này là fullHD, mình thấy thông số của nó ngon quá nhưng là dòng mới chưa thấy ai dùng gì cả, định thời gian tới làm em này nhưng ko biết sao nữa???

Kinh nghiệm là ít tiền thì dùng LG,Phillips.Nhiều tiền thì Pana,Sony.

madcar

Member

Trước khi mua Samsung F81 mình cũng băn khoăn nên check các review trên mạng nhiều lắm thậm chí tới cả Thiên Hoà và Nguyễn Kim để xem thực tế.

Thời điểm đó (cách nay 4 tháng) LCD full HD bán chạy nhất là Samsung F81 và Sony dòng W. Các trang web khi review Sony thì lấy Sony làm so sánh và ngược lại. Một số trang thậm chí so F81 với cả Sony dòng X được xem là hàng xa xỉ của Sony!

Tuy nhiên bác lưu ý Samsung có màn hình bóng sáng (tương tự màn hình gương của laptop) còn sony bóng mờ (như màn hình LCD chuẩn). Mỗi loại có ưu nhược điểm riêng. Bóng sáng sẽ phản chiếu ánh sáng trên màn hình nên có thể bác sẽ thấy bóng mình hay nội thất phòng trong đó!:)). Ngược lại, sẽ ít bám bụi và nhìn sang trọng hơn :cool:

Nói chung chất lượng là tuyệt trong các loại tivi LCD. Không biết khi so với plasma cao cấp thì như thế nào vì mình không so sánh trực tiếp.

newbieppc

Member

Trước khi mua Samsung F81 mình cũng băn khoăn nên check các review trên mạng nhiều lắm thậm chí tới cả Thiên Hoà và Nguyễn Kim để xem thực tế.

Thời điểm đó (cách nay 4 tháng) LCD full HD bán chạy nhất là Samsung F81 và Sony dòng W. Các trang web khi review Sony thì lấy Sony làm so sánh và ngược lại. Một số trang thậm chí so F81 với cả Sony dòng X được xem là hàng xa xỉ của Sony!

Tuy nhiên bác lưu ý Samsung có màn hình bóng sáng (tương tự màn hình gương của laptop) còn sony bóng mờ (như màn hình LCD chuẩn). Mỗi loại có ưu nhược điểm riêng. Bóng sáng sẽ phản chiếu ánh sáng trên màn hình nên có thể bác sẽ thấy bóng mình hay nội thất phòng trong đó!:)). Ngược lại, sẽ ít bám bụi và nhìn sang trọng hơn :cool:

Nói chung chất lượng là tuyệt trong các loại tivi LCD. Không biết khi so với plasma cao cấp thì như thế nào vì mình không so sánh trực tiếp.

Sony và Samsung, 2 hãng có 2 tông màu khác hẳn nhau, tùy người thưởng thức (=> chủ quan thôi).

Mình đã test xem phim HD với 3 loại/dòng đang dùng ở nhà mình. HTPC dùng là laptop Sony Vaio SZ660N/C (Graphic card là GeForce 8400GS) - hiển thị LCD(laptop) và VGA song song:

1. Vaio + Samsung 32" R7:
+ Vaio đẹp hơn R7 hẳn, màu trên R7 mất tươi hơn bình thường.
+ Lấy DVD9 làm chuẩn: chiếu HD vẫn thua DVD9 ở màu sắc @-) (DVD Denon 1740- Cable Monster).
2. Vaio + Bravia 32S400:
+ trên Vaio vẫn đẹp hơn Bravia 1 tí dù 2 tông màu nhìn chính xác là 1 style "cool".
+ Note: chất lượng HD trên Bravia tương đương với DVD9 (DVD player Sony + cable cùi).
3. Vaio + Samsung 40" F81: + Display HD trên F81 "ăn đứt" trên Vaio (turn on PC Home Theater -> tính năng này trên R7 không có). Màu sắc rõ ràng đi theo tông khác, rực rỡ hơn (ở đây sẽ có trường phái thích thật của Sony, cũng có người thích tái tạo màu rực rỡ của Samsung, CẢM TÍNH!).
+ Khỏi phải nói là DVD9 xách dép khi so với HD rồi.

Các test trên mình đã thử nghiệm với 3 thể loại phim khác nhau, 3 định dạng khác nhau (DVD5, DVD9, HD). Nói chung là test "từa lưa" o:). Tuy nhiên chưa làm REPORT cho ACE là do chưa có dàn HTPC hoàn chỉnh.

Tóm lại, dù rất hâm mộ thương hiệu Sony, nhưng với tầm tiền 25tr cho LCD 40 or 42", theo ý kiến chủ quan của mình thì khó có con nào qua được F81.

spiderman

Bài review của Bác Newbieppc thật thú vị, có cơ sở để Anh em so sánh
Thật sự thì HD rip phát huy tốt khả năng trên màn hình lớn ( 37 inch > )

madcar

Member

Tóm lại, dù rất hâm mộ thương hiệu Sony, nhưng với tầm tiền 25tr cho LCD 40 or 42", theo ý kiến chủ quan của mình thì khó có con nào qua được F81.[/QUOTE]

Mình đồng ý với ý kiến của bác newbieppc. Sony là thương hiệu lớn về tivi và các mặt hàng điện tử nói chung. Tuy nhiên các bác nên xem xét tỷ lệ giá cả/chất lượng sản phẩm trước khi quyết định. Không hiểu tại sao Sony Việt Nam định giá thương hiệu mình cao quá. Thực tế giá dòng W của Sony trên thế giới hơn dòng F81 của Sam sung khoảng 5-10%. Còn ở Việt Nam thì...các bác tự so sánh nhé!

Thêm một thông tin: Các tấm panel là yếu tố chính dùng để sản xuất LCD của cả Sony và Samsung là từ 1 nhà máy :-$

Hiện nay mình sử dụng tivi LCD của cả Sony và Samsung. Sony là dòng V200 mua cách nay gần 2 năm vẫn chạy tốt.

Bên trên