Cách cắt file video

Các bác giúp em chút. Chẳng hạn em có 1 file video .mkv... có nhiều bài hát, nhưng chỉ có một số bài em thích và muốn cắt bỏ cả phần giới thiệu (như phần giới thiệu của MC. Ngọc Ngạn trong TNBN chẳng hạn) thì dùng phần mềm nào mà chất lượng hình ảnh và âm thanh không bị giảm. Nếu có hướng dẫn sử dụng thì tốt quá. Em đã dùng Corel DVD coppy 6 nhưng chỉ tách được các track thôi chứ không làm được như em thắc mắc. cảm ơn các bác trước.

maithang

Active Member
Ðề: Cách cắt file video

Có đây:

[hide]
http://www.mediafire.com/?8a9byytl3ddi2bw

pass: maithang

Bạn làm như sau:

có các lựa chọn tùy thích cho bạn lựa chọn kiểu cắt và vị trí cắt.[/hide]

Đảm bảo giữ nguyên chất lượng files gốc vì không convert mà chỉ chia lại files.
Và cũng không mất thời gian như convert nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hồi trước có dùng TVC để cắt theo thời điểm trong clip, nhưng chất lượng có giảm đôi chút bạn dùng thử nhé

Thanks các bác. Sau khi em viết bài này thì em cũng tìm được trên google cái phần mềm bác Maithang giới thiệu. Phần mềm này đúng là rất OK. Làm việc cực nhanh, nhẹ mà chất lượng không bị giảm. Nhược điểm của phần mềm là phải tự đánh vào thời điểm bắt đầu cần cắt file.
cảm ơn các bác

thuanvui

bạn dùng thử phần mềm này xem: Boilsoft Video Splitter. Mình đã dùng thử, khá hay đó bạn, được cái nó preview trước luôn.

kienvinh

Các bạn dùng những chương trình này hỏng hết video các bẹn ơi.

Phải dùng chương trình nào mà nó cắt file theo nguyên tắc lossless, không encode lại video.

File AVI thì mềnh dùng VirtualDubMod
MKV thì mềnh dùng MKVToolNix

Tất cả đều là open source, khá khó dùng nhưng đã là nhà sưu tầm thì phải làm quen với nó thôi.

Tham khảo thêm trên Doom9 nhé.

Google thêm để tìm hiểu về key frame nữa.

hiepham

Well-Known Member

MKV thì mình dùng SolveigMM Video Splitter cắt theo frame rất chính xác, nhưng máy có cấu hình tương đối thì nên dùng :D. NGoài ra VideoRedo H264 bản mới nhất hình như cũng hỗ trợ MKV :)

kienvinh

Đã không encode lại video thì cần gì phải máy "tương đối" hả bạn. Mình làm trên máy Core-i5 hay máy Pentium 3 thấy đều chạy tốt, phụ thuộc tốc độ ổ đĩa và truyền dữ liệu thôi, vì thế mà Pen3 chỉ chậm hơn Core-i5 có tí tẹo :D

hieudq

Các bác giúp em chút. Chẳng hạn em có 1 file video .mkv... có nhiều bài hát, nhưng chỉ có một số bài em thích và muốn cắt bỏ cả phần giới thiệu (như phần giới thiệu của MC. Ngọc Ngạn trong TNBN chẳng hạn) thì dùng phần mềm nào mà chất lượng hình ảnh và âm thanh không bị giảm. Nếu có hướng dẫn sử dụng thì tốt quá. Em đã dùng Corel DVD coppy 6 nhưng chỉ tách được các track thôi chứ không làm được như em thắc mắc. cảm ơn các bác trước.

Bạn dùng phần mềm FFJS Cắt và nối file đều nhanh :

Bên trên