cách chọn lựa để được loa hay,nghe hay thì lại cả 1 vấn đề kèm theo

muadongsaptoi

Well-Known Member
theo các bạn thì các bạn mua loa,theo cách nào.
mua theo thương hiệu
giá càng cao càng hay
theo người khác giới thiệu
nghe nhà bên cạnh hay thì mua theo
dù mua theo cách nào cũng là do cảm nhận,nhưng có 1 điều mà nhà sản xuất họ cho mà các bạn ít để ý đó là thông số loa đã thể hiện loa tốt,như dải tần số đáp ứng,và độ méo trên 1 wat
như 20hz-20khz,độ méo 0.003thì là loa bình thường,còn loa ghi 15hz-45khz,độ méo 0.001 thì loa tốt hơn,âm thanh sẽ hay hơn,nhưng để nghe hay còn phụ thuộc vào amply nữa,chứ riêng loa tốt vẫn chưa đủ,vì thế nhiều người chỉ mua loa đắt mà aamply kém thì cũng như nhau,cũng như xem tiviHD mà xem angten râu,nên khi mua loa thì mua amply thông số cũng phải như vậy,nhiều người chơi âm thanh hay tranh luận loa MY,EU, hay hơn loa NHAT,tất cả đều do thông số chứ ko phải loa EU,hay mà loa NHẬT dở,vì thông số là do nhà sản xuất phải theo tuân thủ của hiệp hội am thanh,dc ghi trên sản phẩm,nếu để nói về âm thanh thì rất nhiều,tiêu chuẩn của nó cũng rất nhiều,thế nên mới có dòng,stereo,hi-fi stereo,hi-end stereo,...rồi đến các phần cứng,phần mềm ,mua dc loa tốt mà amply ko tốt ko đúng thông số với loa thì cũng ko hay.ví dụ như amply cũng vậy,loại analog,digital..vì nhiều khi các bạn mua ko đúng với nhau ghép sẽ phát huy hết,và chuẩn của nó lệch nên nghe ko hay cho dù mua đắt,ngày xưa các loa thường là công nghệ cũ,nên chỉ hợp amply cũ,phần mềm trên amply là cố định, để mà tìm hiểu về loa thì rất là nhiều,như màng loa làm bằng gì,nam châm gì thì tốt,chất liệu làm cuộm rung bằng gì mới cho âm thanh trong,nhưng chúng ta chỉ cần 2 thông tin trên ,thì nó đã thể hiện rõ chất lượng loa,còn công suất ,Ohm.dễ nhận biết hơn,tất nhiên mỗi người đều có cái cảm nhận riêng,để nghe hay thì phải tìm hiểu nhiều,theo các bạn thì các bạn mua theo tiêu chí gì

muadongsaptoi

Well-Known Member
nhiều người hay tranh luận loa seri này phải ghép với aamply cũa hãng kia,nhưng họ chả đọc thông số để ghép cho đúng,chứ nếu đọc thì ghép 1 phát ăn ngay,cho dù chưa nghe ,nếu loa thông số càng rộng,thì loa đó đáp ứng tất cả các yếu tố chi tiết mà amply xuất ra,nếu aamply mà xuất với tần số thấp quá bị giới hạn như 20hz-20khz,mà loa 15hz-45khz thì loa ko phát huy hết,âm trường bị hẹp nên bạn sẽ cho là loa đó chả hay hơn loa khác,vì nguồn tín hiệu chỉ giới hạn trong 20hz-20khz,trong khi tần số dao động của loa vẫn chưa phát huy hết lên đến 45khz,và xuống 15hz.đó là trên lý thuyết phần cứng cố định,nhưng công nghệ giờ họ dùng phần mềm để tối ưu amply xuất ra để chuẩn nhất,amply mà xuất PCM,thì tín hiệu sẽ phụ thuocj rất nhiều vào phần cứng,như con chip gì,mạnh gì,còn amply xuất line out thì khác,tín hiệu sẽ dầy ,đủ,nhưng loa phải ngon thì nghe mới hay,cho nên các hãng phải mua phần mềm để cài sẵn như DOLBY,IDT....,tất nhiên loại đắt thì linh kiện tốt ra cho ra tín hiệu trong hơn,vì vậy cái loa chỉ là cái khâu cuối cùng ,chứ ko phải hay ,nó phụ thuộc rất nhiều yếu tố kèm theo,như bạn xem tivi HD,mà tín hiệu lại chỉ ở mức 480p,vì cái gì cũng có nguyên lý,như amply đèn nghe hay hơn,amply thường,vì nguyên lý tín hiệu sẽ dc truyền trong môi trường chân ko,sẽ nhanh hơn,ko bị nhiễu,tất nhiên còn phụ thuộc rất nhiều vào linh kiện phụ nữa,như chân bóng làm bằng gì,chuẩn nó là gì để nó đáp ứng dc tín hiệu đầu ra,vì vậy khi hieur nguyên lý chúng ta mua rất dễ ghép,chứ mua chỉ đề mỗi seri loa thì chả ai biết loa chất lượng thế nào,cũng như điện thoại,thông số càng cao càng nhanh,nhưng đồ châu âu họ ghi đúng,cái chính là vì vậy,chứ ở vietnam,chả có ai đo dc thông số đó đâu,theo kinh nghiệm,mua sách tay cho rẻ,chọn chỗ uy tín,và 1 điều này mà hầu như các bạn ít biết,sản phẩm xuất sang các nước kém phát triển thì đa phần chíp,và phần mềm kèm theo kém hơn,do giá cả,những ai muốn nâng cấp loa thì nên đọc kỹ thông số amply rồi hẵng mua,chứ ko nghe vẫn thế,2 cái đó phải luôn đi cùng với nhau về thông số

caothudeche

Moderator
Mông lung như một trò đùa. :D:D:D
Thông số chỉ là để tham khảo, đương nhiên cần. Nhưng chọn loa mà chỉ dựa vào thông số thì có ngày xôi hỏng bỏng không. Ngưỡng nghe của con người là 20Hz-20Khz, loa và Ampli chỉ cần đáp ứng tốt khoản đó là đủ.

thhiepbr

Active Member
Bác muadongsaptoi viết có thể enter xuống dòng và sau dấu phẩy cách ra 1 khoảng trắng cho mọi người dễ đọc được không?
Vấn đề kỹ thuật loa và ampli khi phối ghép coi thông số là một chuyện, dây nhợ, dac, nguồn phát lại là chuyện tiếp theo.
Theo em đơn giản nhanh gọn thì ưu tiên loa trước, amp sau, tiếp theo tới dac và nguồn phát, còn dây các kiểu khi tài chính cho phép sắm sau.
Thấy thích loa gì hay amp gì thì mua trước, phối ghép phù hợp sau.
Em thì ghép theo tài chính, nhắm mua được gì thì ghép với cái đấy, giá phù hợp thì mua, cố quá lại mất vui.
Như năm ngoái em mua dac, đầu năm em mua loa, amp, dây loa, dây tín hiệu. Năm sau em đầu tư sang BACL và dây nguồn, ổ cắm điện. Tiền có mới nghĩ tới nâng cấp, không có thì cứ chấp nhận với cái đang có.

Chỉnh sửa lần cuối:

tangvanthang

Well-Known Member
cụ @muadongsaptoi ơi !
viết còn sai chính tả nhiều lắm, câu cú diễn đạt thì lủng củng không rõ ràng, kiến thức thì toàn chắp nối đầu voi đuôi chuột chả đâu vào đâu cả! em có 1 đề nghị là bác kiếm 1 nơi thật yên tĩnh luyện công cho nội lực thật thâm hậu rồi hãy đi tư vấn chỉ bảo người khác....
chân tềnh!

Bên trên