Cafe HD tại sao không?????

COMMANDO

Active Member
Ðề: Cafe HD tại sao không?????

Nếu mình trúng 10 tờ vé số loại 10.000đ/1 tờ, thì mình sẽ mở ngay... 01 quán để anh em HDCT nhà ta có chỗ off hàng ngày. Nếu trúng 100 tờ thì mình mở rạp tại CT luôn, bán vé cạnh tranh để anh em mỗi tối vào xem. Mình chỉ mong ước 1 điều nhỏ nhoi như vậy để làm cho anh em HDCT nhà ta thôi, các bạn HDCT có ủng hộ mình không nè ???

taijvc

Nếu mình trúng 10 tờ vé số loại 10.000đ/1 tờ, thì mình sẽ mở ngay... 01 quán để anh em HDCT nhà ta có chỗ off hàng ngày. Nếu trúng 100 tờ thì mình mở rạp tại CT luôn, bán vé cạnh tranh để anh em mỗi tối vào xem. Mình chỉ mong ước 1 điều nhỏ nhoi như vậy để làm cho anh em HDCT nhà ta thôi, các bạn HDCT có ủng hộ mình không nè ???

Nhưng trúng ở giải nào cơ, mà Em mày có mua vé số o? hihi

nino

Member

khổ nỗi bác COMMANDO hem có ziềng mua vé số ~X(

Nói vậy thôi, nếu anh em mình cùng nhau hùn vào cũng có thể mở quán được mà, một người chừng vài chục là OK, nhưng ai là người đứng mũi chịu sào đây vì mỗi người có một công việc riêng, người thì còn đi học...

Đầu tư điểm chiếu phim nơi công cộng (tức là quán cafe, ko nói tới rạp) thì dùng TV plazma là đầu tư ko hiệu quả. Số tiền đó bỏ ra mua máy chiếu Full sẽ hợp lý hơn.
Quán nhỏ thôi, ko nên cầu kỳ quá mức, chủ yếu tập trung vào chủ đề của quán thôi! Quán cafe phục vụ 1 niềm đam mê nào đó về mặt nghe - nhìn đòi hỏi chủ quán phải am hiểu và có kinh nghiệm sử dụng, mua bán, trao đổi các thiết bị phục vụ cho niềm đam mê đó. Điển hình là 1 số quán cafe AudioPhile ở SG...

@Cara: HTPC giá 1000$ chỉ dành cho những người thừa tiền thiếu thời gian muốn chơi sang thôi. cái chỉ tiêu "đủ" nó dưới con số 1000$ nhiều lắm.
vài dòng ý kiến có gì chưa đúng các tiền bối đừng quăng đá ở đây nhé! tăng 2 Offline ta sẽ thảo luận thêm :))
thân

COMMANDO

Active Member

Mình có mua vé số các bạn ơi, khổ nỗi chỉ trúng lai rai 02 chữ số thôi hà. Mình chỉ mong sao nó trúng được 6 số thôi, mình chỉ muốn đóng góp 1 phần nhỏ xíu cho HDCT thoai mừ...

hai_duong

Member

Chi phí xây dựng 80 triệu là có tính để làm phòng xử lý âm thanh để chơi HD chưa vậy bác ? (cái thích thì xây máy lạnh không thích thì để thóang là không ổn với âm thanh HD ròai). Nếu xem màn hình 50" thì khỏang cách trong tầm nhìn ngồi được bao nhiêu người ? Vậy thì tăng lên bao nhiêu màn hình để ngồi được thưởng thức trọn vẹn ? Hôm qua em đi Hollywoodome của mấy bác bên vnav nhúng tay vào làm, tầng trệt chừng 50 cái ghế mà đến ... 7 cái màn Plasma 50", kinh khủng thật.
Hi hi, bác chỉ tính cái màn hình và bộ loa mà quên mất lấy cái gì phát. Bộ HTPC thì chừng 1000$ còn HD player cũng khỏang 300$ chưa tính dây nhợ, ổ cứng ... rồi đầu chia HDMI ... đủ thứ phát sinh !!
Em không cố tình ném đá bác đâu nhen, bác đừng giận em. Kinh nghiệm làm khách hàng của em thấy sao thì em nói vậy. Các hệ thống cafe-film ở SG em lê la gần hết rồi nên em cũng mở mắt được chút xíu. Em là dân nghiện phim, khách hàng thân thiết của Cinebox và Megastar he he ...8->

Cứ ném đá thoải mái, :D Mình tính là vừa xem so với nhu cầu hội HDCT như bây giờ. Chứ chơi sang quá thì về sau coi sao chứ.... Sơ xuất xin bỏ qua! he he he

dvthanhtam

Nói vậy thôi, nếu anh em mình cùng nhau hùn vào cũng có thể mở quán được mà, một người chừng vài chục là OK, nhưng ai là người đứng mũi chịu sào đây vì mỗi người có một công việc riêng, người thì còn đi học...

Bác đạt chủ xị nên sẽ đóng góp vào hội nhiều hơn dân thường đó nhà :)) .

Em thấy ở tp thì dân chúng tập chung đông + nhận thức cao hơn mình nhiều mặt nên làm HD Cf thì sẽ có quán thành công . Nhưng ở ct mà làm thì em nghĩ sẽ bị biến chất HD mất .

Khoảng 1 năm nữa hãy làm thì em thấy thích hợp hơn .

Khoảng 1 năm nữa hãy làm thì em thấy thích hợp hơn .

Lúc đó mấy quán cafe sinh viên gần trường ĐH có hết rồi e ^:)^
Nắm bắt thời cơ là nắm lúc nó mới nhú chứ đợi người khác hốt hết tới lượt mình còn gì nữa đâu...

Family360

Active Member

CT không có rạp chiếu phim chất lượng như HCM nên nếu có quán cafe HD sẽ đáp ứng về mặt chất lượng, nên có khả khi chứ! Mỗi khi có phim bom tấn, ae mình kéo ra quán cùng xem cho vui, sắp đến là Harry Potter 6. :)

Cara

Active Member

Chào ! Em hơi am hiểu về HD rùi đó cần cố gắn học hỏi nhiều hơn nữa để giáo huấn lại cho các anh.Ok
Dạ em không dám:eek:, em nghe từ "giáo huấn" mà suýt lăn đùng té xỉu. Em mới mò mẫm vào con đường này, các anh chỉ dạy em còn không hết lấy đâu mà em dám múa bàn phím qua mắt thợ xịn hi hi X_X

@Cara: HTPC giá 1000$ chỉ dành cho những người thừa tiền thiếu thời gian muốn chơi sang thôi. cái chỉ tiêu "đủ" nó dưới con số 1000$ nhiều lắm.
vài dòng ý kiến có gì chưa đúng các tiền bối đừng quăng đá ở đây nhé! tăng 2 Offline ta sẽ thảo luận thêm :))
thân
He he ... mình thì nghĩ là khi dùng 1 con HTPC mở quán thì nó phải chạy liên tục cỡ 18/24 nên nếu dùng case thường, PSU thường, VGA thường không support HDMI ports, sound card thường, ổ cứng nhỏ, ram ít, chíp không đủ mạnh ... thì giật, chậm ... là chuyện không tránh khỏi. Còn build 1 con HTPC coi đỡ thì nói làm gì, ba trăm là đủ cho mình rinh về 1 em E4700 trở lên rùi (hic, dạo này không build desktop nên không rành mấy dòng chip Duo 2 Core lém, có gì sai bỏ qua).

CT không có rạp chiếu phim chất lượng như HCM nên nếu có quán cafe HD sẽ đáp ứng về mặt chất lượng, nên có khả khi chứ! Mỗi khi có phim bom tấn, ae mình kéo ra quán cùng xem cho vui, sắp đến là Harry Potter 6. :)
Phim HD chỉ có sau 1,5- 2 tháng kể từ khi phim phát hành tại thời điểm gốc của nó. Nếu muốn coi cùng lúc với phim bom tấn Cara e phai xem DVD tạm đó. Thứ 7 tuần rồi trong ĐHCT có chiếu HP mới kìa, có ai vô xem không ? Thấy thế nào ?

@bác chủ thớt và các bác đang nhăm nhe hùn hạp: em nghĩ mình nên phân định rõ ràng kinh doanh ra kinh doanh, đam mê ra đam mê.
Nếu là đam mê, chỉ cần tạo 1 chỗ để anh em ra chơi, không quan tâm đến khấu hao vốn thì ok thôi, chỉ 300 triệu như bác hai_duong tính là em thấy dư cho 1 dàn loa xịn và projector chiến ( em Infocus X10 có ngàn mấy chưa tới 2 nghìn - giá hàng xách tay nhá) cùng 1 phòng xử lý đủ tiêu chuẩn nghe nhìn. Sau đó cac bác build cái menu ác vào, tầm 35-40 khìn / ly nước, dân chơi HD thì sợ gì mưa rơi, khách vào quán sẽ có chọn lọc ( đẳng cấp HD mờ) ... lai rai thu tiền. Mỗi bác bỏ ra 30 chai, 10 bác gom lại giao cho 1 anh quản lý chuyên nghiệp. Coi như đóng góp tiền làm 1 chỗ relax made in "tự tui" hi hi ...
Còn nếu là kinh doanh thì phải nghĩ đến vấn đề này: liệu hợp tác làm có thể giao quyền quyết định cho 1 nguời hay hông ? Vì 9 người 10 ý, thế nào cũng đá thúng đụng nia ầm ầm. Rồi lượng khách HD tại CT có nhiều đủ để tính toán thu hồi vốn nhu dự kiến hay không ? Rồi ai là người chịu trách nhiệm điều hành, tính toán thu chi, nhân sự (pha chế, phục vụ, quét dọn, bảo vệ, giữ xe, thu ngân, thu mua nguyên vật liệu...) mặt bằng, thuế xá, quảng cáo PR ... nếu lỗ thì lấy tiền ở đâu ra để duy trì hoạt động ... nhức đầu kinh khủng luôn các bác ơi. Mà bây giờ làm cái gì cũng tầm tầm thì chả ăn ai, muốn làm phải làm cho tới. Mà làm cho tới thì vốn không nhỏ, chỉ trừ đại gia mất chả đáng kể, còn bọn dân đen như em choáng lắm.
Cách đây 3 năm em cũng muốn mở quán cafe mà không có vốn. Em nghĩ đến những vấn đề trên là đã điên cái đầu ...:confused:

Chỉnh sửa lần cuối:

kinh doanh hay là đam mê, câu hỏi rất là đúng. mình dang phân tâm về dụ này. mặt bằng lớn thì thuê mắc, không biết mổi tháng có đủ sở hửu không. còn mặt bằng nhỏ thì chỉ làm vì tình đam mê công nghệ, chứ phát triển hơi khó.

chợt nhớ ở ng trãi hình như đã bán rồi, không thấy treo bản sang quán nữa. mặt bằng đễ thuê dạo này nhỏ và mắt ghê.

He he ... mình thì nghĩ là khi dùng 1 con HTPC mở quán thì nó phải chạy liên tục cỡ 18/24 nên nếu dùng case thường, PSU thường, VGA thường không support HDMI ports, sound card thường, ổ cứng nhỏ, ram ít, chíp không đủ mạnh ... thì giật, chậm ...
Rảnh rỗi ngồi lên thử cấu hình 1 con HTPC, chỉ chọn những món tốt nhất, cần thiết nhất, được kết quả như vầy đây:

** Lưu ý: nếu chỉ chơi DTS ko chơi DTS-HD, Dolby-True HD thì bỏ cái đậm đậm ra tiết kiệm được gần 5 chai \:D/

kinh doanh hay là đam mê, câu hỏi rất là đúng. mình dang phân tâm về dụ này. mặt bằng lớn thì thuê mắc, không biết mổi tháng có đủ sở hửu không. còn mặt bằng nhỏ thì chỉ làm vì tình đam mê công nghệ, chứ phát triển hơi khó.

Theo em thì mở quán phục vụ cho đam mê thì phải bắt đầu từ đam mê của chủ quán, chủ yếu là để có điểm giao lưu nhằm thõa mãn niềm đam mê của mình, kinh doanh quán chỉ là để duy trì cái sân chơi đó thôi, và khi có điểm để tập hợp những tín đồ như mình rồi thì chuyện kinh doanh ko chỉ gói gọn trong việc bán nước uống nữa, anh có thể bán phim, bán thiết bị, bán loa amply, tư vấn lắp ráp HTPC v.v... Chủ yếu là có chỗ để tập hợp mọi người lại rồi gạ gẫm đổi chác, nâng cấp thôi hehehe

Điều quan trong nhất là chủ quán phải trải qua thời gian "chơi" đồ rồi, chứ "tìm hiểu" thôi cũng chưa đủ đâu!

Chỉnh sửa lần cuối:

quocdat11

Member

Sory mấy anh em,dạo này bận tí việc nên ít onl không ngờ anh em pm nhiều thế

vậy anh em hùn mở quán đi, giờ mần ăn khó quá... nhưng lại thấy thiên hạ cứ ăn uống quá trời, mảng này thấy vẫn có ăn :D

Cái mảng này mình nghĩ có sống dó,dân ct mình di cafe cuối tuần nhiều lắm,nhiều khi đi mà không có chỗ ngồi

ko cần quán to vậy đâu COMANDO ơi, mở 1 quán yên tĩnh chững chạc gọn gàng như quán Đen đường 30/4 là quá tốt rồi! cá nhân mình thích những quán như vậy.
Đối tương khách hàng của mình là những người yêu thích công nghệ, yêu thích nghệ thuật. Đối với họ chất lượng cần hơn là số lượng. Chuyện doanh thu thì ko phải lo vì đối tượng khách này chơi rất sộp (mấy lão tướng nhà ta là điển hình đó!)
Còn về vị trí cũng ko cần phải lo luôn, dân chơi người ta chịu khó tìm kiếm lắm! =))

Em nghĩ là sẽ mở 1 wán nho nhỏ thui vì vốn ít,không gian thoáng mát và nhạc du dương chứ không ầm ầm như mấy wán khác

Có 1 vị trí là ở trong lộ 91B gần cầu bà bộ kko biết ý anh em ra sao

Theo mình nếu thiếu vốn thì anh em hùng vốn lại . Thích thì xây phòng kín máy lạnh, ko thì để thoáng (giảm chi phí nhưng mất công giữ đồ). Màn hình full HD 50"25tr. Reciver gần 10tr. Loa 5.1 nữa (loại trung) khoảng 20tr. Tiền mặt bằng trong hẻm khoảng 4tr/tháng. Tính vậy ổn chưa? Còn tiền bàn ghế, ly tách chưa tính (khoảng 50tr nữa). Đứt 200tr. Mặt bằng phải thuê khoảng 5 năm mới kham nổi. À quên, còn xây lên cái quán (mướn) và trang trí (tự làm, không mướn). khoảng 80tr nữa + chi phí phát sinh đi đứt 300tr :D

Cám ơn ý kiến của bạn,mình đang tìm 1 số nhà đầu tư,vì mình cùng ông anh đang định mở wán cafe nhưng còn thiếu vốn khá nhiều,mặt bằng thi có ùj,chỉ cần xd lại và thêm 1 số đồ chơi

A tài ơi wan đó nó ghi bảng sang lâu lắm rui mà chưa thấy ai sang hết hẻm bít sao nữa :mad:

Family360

Active Member

Phim HD chỉ có sau 1,5- 2 tháng kể từ khi phim phát hành tại thời điểm gốc của nó. Nếu muốn coi cùng lúc với phim bom tấn Cara e phai xem DVD tạm đó. Thứ 7 tuần rồi trong ĐHCT có chiếu HP mới kìa, có ai vô xem không ? Thấy thế nào ?

Lần trước xem Dragonball thấy thế này, hình như bản CAM, còn tiếng do thuyết minh nên khó nghe được tiếng gốc và thuyết minh như phim HK cũ, loi nhoi, khó nghe vô cùng, mất hay.

Định bỏ ra sớm nhưng vì lỡ đi với bạn nên đành ngồi đến gần cuối mới dám về. :|

Mở đi Đạt ơi! A Tài ả đầu tư cho, gì chứ đồ chơi bèo nhèo ổng nhiều lắm! A Tài hé!!!!! ;));));))

quocdat11

Member

Mở đi Đạt ơi! A Tài ả đầu tư cho, gì chứ đồ chơi bèo nhèo ổng nhiều lắm! A Tài hé!!!!! ;));));))

Chịu ko anh tài,bây giờ mình cùng hợp tác đi, nghe ý kiến của anh Tài mảnh đất mình ở xa wa với lại thiếu vốn đầu tư
đất 15 X26 gần cầu bà bộ lộ 91B, đất đang bị cỏ mọc lấn chiếm ^:)^

Cara

Active Member

Bởi vậy mọi người nên xác định " kim chỉ nam" xong rồi hãy bàn kế họach làm thế nào. Anh kinh doanh sẽ không chịu nổi anh đam mê đâu. Em kể bác nghe 1 chuyện có thật nhé : trên SG em có quen 1 đứa hùn hạp với bạn của her mua franchise của trà sữa Hoa Hướng Dương. Con bé này thì vốn là dân art, còn con bạn kia thì chỉ biết vắt tiền ra tiền càng nhanh càng tốt. Vậy nên khi thi công cứ cãi nhau chí chóe. Con bé nghệ sĩ thì muốn vẽ vời trang trí cho đẹp. Còn bà kinh doanh thì cứ làm sao cho nhanh mà hiệu quả thì ép. Trầy trật lắm mới không rã nhóm, mà mới chỉ có 2 người liên kết với nhau thôi đấy ạ.

Rảnh rỗi ngồi lên thử cấu hình 1 con HTPC, chỉ chọn những món tốt nhất, cần thiết nhất, được kết quả như vầy đây:

** Lưu ý: nếu chỉ chơi DTS ko chơi DTS-HD, Dolby-True HD thì bỏ cái đậm đậm ra tiết kiệm được gần 5 chai \:D/
Hi hi, vậy mình nói build 1 con HTPC tầm 1 khìn thì cũng thách quá nhỉ:cool:, 1 khìn quy ra tới 18 chai mấy, còn con bạn build chỉ có chừng chín trăm. Vậy cho mình xin lỗi.

Lần trước xem Dragonball thấy thế này, hình như bản CAM, còn tiếng do thuyết minh nên khó nghe được tiếng gốc và thuyết minh như phim HK cũ, loi nhoi, khó nghe vô cùng, mất hay.
:)) Không phải bản CAM đâu Nguyên. Phim nhựa 100% đó. Do cục điện ảnh mang qua mà. Khi ngồi gần lối đi giữa thì sẽ thấy có 2 anh thay băng nhựa cật lực như lực sĩ vì cuộn nào cuộn đó to bằng cái mâm ăn cơm. Chỉ chuối là chuối dàn loa với cái máy chiếu lớn tuổi hơn tụi mình á. Còn âm thanh thuyết minh thì X_XX_XX_X có 1 cô bưng micro và 1 xấp giấy dày đọc thuyết minh ngay tại chỗ á (live nhá :^o) . Đúi lun !!! Mình nói thiệt là xem phim trong đó thấy nhớ ngày xưa lúc 6 tuổi được mẹ dẫn đi xem "Nô tì Isaura" trong cơ quan mẹ :-B hị hị, lúc đó chưa chiếu sóng, chiếu nội bộ cho bà con xem trên cái màn hình 100" trên sân khấu cao vút, mình xem các cô váy xống lùng nhùng trong phim 1 hồi thì chán, rủ cả bọn con nít cùng tuổi ra nhảy dây, nhảy chán dòm lại thấy các dì các chú mặt mày cực kỳ là xúc động mà éo hỉu gì hết :)) ... phải đến chục năm sau lớn lên xem lại trên tivi mới hiểu nội dung và thấy hay :)>-

Hi hi, vậy mình nói build 1 con HTPC tầm 1 khìn thì cũng thách quá nhỉ:cool:, 1 khìn quy ra tới 18 chai mấy, còn con bạn build chỉ có chừng chín trăm. Vậy cho mình xin lỗi.
Theo mình biết thì những dàn loa "cỏ" gần chục khìn như của a Tài hay những cao thủ võ lâm trong này chưa chắc đã kham nổi DTS-HD nữa, mình cố ý đưa ra cái Sound đó để chứng minh rằng 1 HTPC tích hợp các công nghệ đỉnh nhất vẫn chưa tới 1000$ như bạn nói. Còn như bình thường coi HD-Rip 720p, DTS-HD ở đâu ra mà chi gần 5 chai cho cái card đó? và như thế thì cấu hình của mình trừ đi 5 chai ko biết có được gọi là "tạm ổn" chưa nhỉ :rolleyes: chứ mình đang xem 1080p-DTS trên con PC cùi mía tốc độ chưa bằng nửa con này mà thấy thõa mãn lắm rồi... HTPC 1000$ như ngoài thị trường hay tư vấn thì xin lỗi... Sound x-fi chỉ để lấy cổng Optical, CPU I7 decode, VGA HD5890 chạy shader cho đẹp, bla bla bla :-@... nghe cái cấu hình thôi đã thấy "chưa HD" rồi 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:

Family360

Active Member

HD là một khái niệm rộng, thôi thì khả năng đến đâu thì làm đến đó, chung quy lại phim mới là phần quan trọng. :)

Bên trên