Cài đặt Âm thanh 5.1

HDVN-ever

Em có cái TV SS series 6 LA40650 và dàn loa vi tính cũ creative T6060 5.1, vậy làm sao cài đặt Âm thanh 5.1 vì em thấy TV chỉ có ngõ audio out left-right thôi8-x.
Em nghe nói các bác rất rành về kĩ thuật, em là newbies gà mờ lắm mong các bác hướng dẫn giúp em ^:)^

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Cài đặt Âm thanh 5.1

Bạn mới chỉ có TV và loa thôi, tức là chỉ có xem truyền hình. Xem truyền hình thì 2 cái loa TV cũng đã là thừa, bạn cắm vào dàn loa 5.1 thì lại càng thừa ra nhiều quá. :D
Muốn thưởng thức âm thanh 5.1 bạn cần phải có nguồn phát: có thể từ PC, đầu DVD, NMT, HD Player hoặc đầu thu kỹ thuật số VTC-HD. Nếu những thiết bị trên không có đường analog out 5.1 thì bạn lại cần phải mua Pre-DTS nữa.

Thế Anh

Tín hiệu TV Analog của các đài TH thì âm thanh chỉ có Mono

Tín hiệu của truyền hình cáp là Stereo.

Nếu lấy tín hiệu Analog, TH Cáp thì tối đa cũng chỉ là Stereo thôi

Tuy nhiên 1 số TV đời mới có cổng Audio Digial Out qua HDMI, thực chất là cổng chuyển tiếp, Sử dụng trong trường hợp chúng ta từ Blue-ray, HD Media Box, cắm dây HDMI vào TV để trích lấy phần Video, rồi dùng cổng HDMI out từ TV đẩy tiếp phần Audio còn lại sang Receiver hoặc các thiết bị tương đương

letuanzzz

Member

mà cái loa Creative đó ko có cổng Digital nào hết ,muốn ra 5.1 chỉ còn cách xài Multi Channel kiểu gắn nhiều dây vô AVR hoặc đầu DVD ,và PC nữa .

HDVN-ever

THANKS các bác. Có lẽ em sẽ dùng 1 amp ra ngõ 5.1 rồi dùng đầu chuyển cho loa vi tính

Bên trên