Cái đầu chuyển optical này các bác có biết ở đâu bán kô ?

justbenice

Moderator
Mình đang cần mua cái này, nhưng tim mãi không biết ở đâu bán . huhu .
Bác nào biết thì giúp mình với :
TOSLINK Combo Adaptor

Thế Anh

Ðề: Cái đầu chuyển optical này các bác có biết ở đâu bán kô ?

Justbenice chú ý nhé. Trên Forum mình, nghe mấy anh em nói Card ATI 4870 có thể Output Video Audio HD qua cổng HDMI.

Vậy bạn nghiên cứu phương án xuất tín hiệu Video qua 1 cổng trên Card VGA sang LCD Sam Sung. Xuất tín hiệu Audio qua Jack DVI/HDMI qua cổng còn lại của Card VGA sang Recevier.

Có thể ko cần phải xuất từ Sound Card nữa. Sound Card của bạn dùng để nghe loa vi tính thôi. Dùng Out từ Sound Card qua cổng Toslink này phiền phức và cũng chir xuất ra được âm thanh HD.

hoangtuan_neu

Active Member

Mình đang cần mua cái này, nhưng tim mãi không biết ở đâu bán . huhu .
Bác nào biết thì giúp mình với :
TOSLINK Combo Adaptor

Cái này bạn hỏi chính là loại cổng Optical dùng chân 3.5mm gọi là Mini-Toslink, nếu ở SG thì bạn đến đoạn ngã tư Nam Kỳ Khởi Nghĩa và Huỳnh Thúc Kháng mua, tiệm gì thì mình quên tên rồi. Hic, chịu khó dò hỏi. Giá khoảng 100K - 200K

Chỉnh sửa lần cuối:

Cái này bạn hỏi chính là loại cổng Optical dùng chân 3.5mm gọi là Mini-Toslink, nếu ở SG thì bạn đến đoạn ngã tư Nam Kỳ Khởi Nghĩa và Huỳnh Thúc Kháng mua, tiệm gì thì mình quên tên rồi. Hic, chịu khó dò hỏi. Giá khoảng 100K - 200K

KIM CƯƠNG shop, to vật vã,
Chuyên bán hàng Hồ Cẩm Đào, nhưng nói chung rẻ và dùng được

justbenice

Moderator

Thanks các bác. Đã mua được . :D .

To thế anh : Dàn HT của mình đã chuẩn rồi. Vất hết 4 cái dây coxial đi thay bằng dây optical hết, kể cả nối từ computer ra reciver, kết quả là âm thanh bây giờ tuyệt hảo. Không còn gì để chê nữa. :D Tiếng treble trong và cao , tiếng bass trầm và chắc . âm thanh trong vắt 1 cách ngạc nhiên. Bây giờ mới có cái cảm giác xem phim HD hoặc nghe nhạc thật sự. hihi. Có 1 cách để card ati 4870 xuất được tín hiệu âm thanh luôn nhưng mình nghĩ chắc sẽ không chuẩn bằng đi 1 dây riêng vì qua mấy công đạon : card sound nối vào card vga - > hdmi - > nối ra tivi rồi từ tivi xuất ra 1 cổng hdmi nối vào reciever , trong khi đó mình dùng optical thằng từ card sound ra receiver . Ngoài ra mình cũng tìm được nguyên nhân cái cổng DVI lúc dùng được lúc không dùng được rồi. Hóa ra do cái đầu đổi DVI -> HDMI dỏm ở ngoài , nó làm sai kĩ thuật, mình lục hộp đựng card vga ra lấy cái đầu đi theo card , cái đầu này bề ngoài nhìn y chang đầu ở ngoài bán nhưng ở bên trong số chân nó ít hơn nhiều, nó cắt bớt tầm 6-7 chân DVI . Kết quả giờ mọi thứ chuẩn.

vietrung

Active Member

To thế anh : Dàn HT của mình đã chuẩn rồi. Vất hết 4 cái dây coxial đi thay bằng dây optical hết, kể cả nối từ computer ra reciver, kết quả là âm thanh bây giờ tuyệt hảo. Không còn gì để chê nữa. :D Tiếng treble trong và cao , tiếng bass trầm và chắc . âm thanh trong vắt 1 cách ngạc nhiên. Bây giờ mới có cái cảm giác xem phim HD hoặc nghe nhạc thật sự. hihi.

Congratulation!!! Cũng đang mơ ước 1 dàn audio như bồ, mai mốt có gì chỉ giáo nhá, hehe!!! :eek:3

Thế Anh

Ngoài ra mình cũng tìm được nguyên nhân cái cổng DVI lúc dùng được lúc không dùng được rồi. Hóa ra do cái đầu đổi DVI -> HDMI dỏm ở ngoài , nó làm sai kĩ thuật, mình lục hộp đựng card vga ra lấy cái đầu đi theo card , cái đầu này bề ngoài nhìn y chang đầu ở ngoài bán nhưng ở bên trong số chân nó ít hơn nhiều, nó cắt bớt tầm 6-7 chân DVI . Kết quả giờ mọi thứ chuẩn.

Sặc sặc. ^:)^ Dân chơi mà lại đi dùng đồ dởm để rồi loay hoay hết mấy hôm. Card 4870 xịn như thế. Làm gì có chuyện

Có 1 cách để card ati 4870 xuất được tín hiệu âm thanh luôn nhưng mình nghĩ chắc sẽ không chuẩn bằng đi 1 dây riêng vì qua mấy công đạon : card sound nối vào card vga - > hdmi - > nối ra tivi rồi từ tivi xuất ra 1 cổng hdmi nối vào reciever , trong khi đó mình dùng optical thằng từ card sound ra receiver .

Bậy nào. Bạn nghĩ ra mô hình kết nối gì kỳ quặc thế Card sound nối vào Card VGA làm gì. Trong VGA nó có sẵn Sound rồi. Sao phải nối vào TV rồi mới sang Recevier. Ko thấy cái Card 4870 nó có 2 cổng DVI à?

Đã bảo là:

Tín hiệu Video thì từ 1 cổng DVI qua Jack chuyển sang HDMI hoặc VGA rồi qua cáp HDMI/VGA sang TV LCD

Tín hiệu Audio từ 1 cổng DVI còn lại, qua Jack chuyển sang HDMI rồi qua cáp HDMI vào Recevier.

Dùng đường Optical thì nghỉ chơi Audio HD. Nói gọn luôn 1 câu.

Mình chuẩn bị Oder 1 bộ Jamo C40, Sub cũng Jamo 300 luôn. Giá tốt lắm

Chỉnh sửa lần cuối:

Sặc sặc. ^:)^ Dân chơi mà lại đi dùng đồ dởm để rồi loay hoay hết mấy hôm. Card 4870 xịn như thế. Làm gì có chuyện

Bậy nào. Bạn nghĩ ra mô hình kết nối gì kỳ quặc thế Card sound nối vào Card VGA làm gì. Trong VGA nó có sẵn Sound rồi. Sao phải nối vào TV rồi mới sang Recevier. Ko thấy cái Card 4870 nó có 2 cổng DVI à?

Đã bảo là:

Tín hiệu Video thì từ 1 cổng DVI qua Jack chuyển sang HDMI hoặc VGA rồi qua cáp HDMI/VGA sang TV LCD

Tín hiệu Audio từ 1 cổng DVI còn lại, qua Jack chuyển sang HDMI rồi qua cáp HDMI vào Recevier.

Chưa hiểu lắm, hơi bị gà vì chưa dùng cách này bao giờ
1-Loại receive nào đang bán trên thị trường có cổng HDMI hở bác, vừa tầm tiền thôi nhé bác.
2-Có thật sự kết nối kiểu này hay hơn dùng Optical cable?
THZ bác

nvmy

Well-Known Member

Đã bảo là:

Vậy thế còn cái monitor PC thì cắm qua đường nào?
À, còn trơ lại cái cổng Component out!:confused:

Thế Anh

Chưa hiểu lắm, hơi bị gà vì chưa dùng cách này bao giờ
1-Loại receive nào đang bán trên thị trường có cổng HDMI hở bác, vừa tầm tiền thôi nhé bác.
Denon AVR 1909 giá 610$ =P~
2-Có thật sự kết nối kiểu này hay hơn dùng Optical cable?
THZ bác

Hay hơn. Chi tiết xin mời Search lại những bài viết trên 4rum này về chuẩn Audio HD nhé L-)

nvmy đã viết:
Vậy thế còn cái monitor PC thì cắm qua đường nào?
À, còn trơ lại cái cổng Component out!:confused:

HTPC nó dùng màn hình lớn (LCD hoặc máy chiếu) màn hình nhỏ lúc đó chỉ là phụ thôi.:-j

sieucan

Active Member

He he muốn đồng bộ thì phải liên tục lên đời:-ss:-ss~X(

Mà con Receiver AVR-2309 có 4 cổng HDMI in + 1 cổng HDMI out sao không nối trực tiếp HTPC - Receiver - LCD xem thế nào.

Nhớ cài ATI HDMI Audio Device vào HTPC :ftp://66.104.77.130/pc/audio/HDMI-R203.exe nếu Con SOUND trên HTPC là của Realtek nhá...

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Chính xác. Chơi thường hay phải lên đời và nâng cấp liên tục.

Tuy nhiên AV nó khác nhiều so với vi tính. Mỗi lần lên đời là tòan lên cái hay hơn, xịn hơn, công suất lớn hơn thôi. Chứ công nghệ có khi không đổi. hoặc thay đổi chậm hơn rất nhiều công nghệ vi tính. Nhất là mảng Ste

Đồ AV nói chung đắt hơn nhiều lần đồ vi tính. Nhưng bán không bị lỗ nhiều như đồ vi tính.

Hi vọng là cái chuẩn Audio HD này nó trụ được vài năm.

nvmy

Well-Known Member

HTPC nó dùng màn hình lớn (LCD hoặc máy chiếu)

À, thế ạ!:)|

màn hình nhỏ lúc đó chỉ là phụ thôi.:-j
Phụ nghĩa là thế nào ạ?
Trong trường hợp này, bác justbenice chắc chắn phải dùng monitor PC như 1 màn hình chính (dùng nhiều việc khác nữa), không thấy cái HTPC của bác ấy cạnh cái TV to.
Bác tư vấn xem nối thế nào nhỉ?:confused:
Bác đừng bảo là lúc nào thích dùng thì rút 1 cổng DVI ra cắm nhé!

Thế Anh

Phương án 2:

-1 cổng DVI cắm DVI/HDMI Adapter rồi cắm cáp HDMI 1.3a đưa vào Recevier. Output HDMI trên Recevier cắm cáp HDMI và HDMI input trên TV LCD

-Cổng DVI còn lại cắm cáp DVI/VGA Adapter rồi cắm cáp VGA đưa vào màn hình Monitor. Nếu màn hình đó cổng DVI thì nối thẳng bằng cáp DVI luôn.

Tôi nhắc lại là HTPC người ta dùng nó để nối vào màn hình lớn. Và chỉ dùng HDMI 1.3a mới có thể chơi Audio HD được. Đó là tiêu chuẩn đã quy định và thực tế phải làm theo như thế. vĐừng cố cãi lại chuẩn. Trong trường hợp để nếu justbenice để cái máy tính làm HTPC thì nên kết nối theo cách của tôi thì mới chơi Audio HD được. Còn nếu cậu ta muốn chơi Game và làm những mục đích khác nữa thì tốt nhất nên dùng thêm 1 máy tính nữa. Cậu ta đã nói chuyện với tôi là cần phải đầu tư 1 HTPC riêng ở phòng đặt TV. Còn máy PC này để ở chỗ cậu ta để cậu ta chơi Game, như vậy sẽ tiện hơn. Như thế đã được chưa nhỉ?

Phương án kỹ thuật, công nghệ thì ko nói. Tòan vặn vẹo mấy cái tiểu tiết nhỏ nhặt.

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member

Phương án 2:

-1 cổng DVI cắm DVI/HDMI Adapter rồi cắm cáp HDMI 1.3a đưa vào Recevier. Output HDMI trên Recevier cắm cáp HDMI và HDMI input trên TV LCD

-Cổng DVI còn lại cắm cáp DVI/VGA Adapter rồi cắm cáp VGA đưa vào màn hình Monitor. Nếu màn hình đó cổng DVI thì nối thẳng bằng cáp DVI luôn.

Tôi nhắc lại là HTPC người ta dùng nó để nối vào màn hình lớn. Và chỉ dùng HDMI 1.3a mới có thể chơi Audio HD được. Đó là tiêu chuẩn đã quy định và thực tế phải làm theo như thế. vĐừng cố cãi lại chuẩn. Trong trường hợp để nếu justbenice để cái máy tính làm HTPC thì nên kết nối theo cách của tôi thì mới chơi Audio HD được. Còn nếu cậu ta muốn chơi Game và làm những mục đích khác nữa thì tốt nhất nên dùng thêm 1 máy tính nữa. Cậu ta đã nói chuyện với tôi là cần phải đầu tư 1 HTPC riêng ở phòng đặt TV. Còn máy PC này để ở chỗ cậu ta để cậu ta chơi Game, như vậy sẽ tiện hơn. Như thế đã được chưa nhỉ?

Phương án kỹ thuật, công nghệ thì ko nói. Tòan vặn vẹo mấy cái tiểu tiết nhỏ nhặt.

:)):)):))
Em vặn vẹo gì bác đâu!
Bác sửa bài nhanh thế.
Đúng là đang rỗi quá chả biết làm gì, bóng bánh đến 3g mới có, loạng quạng lên học hỏi kinh nghiệm của bác thì sao đâu.:-*
Mà em không hỏi thế thì làm sao bác phọt ra cái phương án 2 được cho em biết.
Tại em thắc mắc là tại sao bác cứ chỉ dạy nối lằng nhằng như phương án 1 của bác, phí bố nó 1 cổng DVI của người ta rồi lại xui người ta mua 1 cái PC khác mà dùng (cho máu à?)^:)^
HTPC người ta dùng nó để nối vào màn hình lớn thì em biết rồi, bác nói nhiều quá. Đang nói trường hợp cụ thể của bác chủ topic, em biết đâu là bác ấy tâm sự gì với bác, biết đâu là bác ấy đang định order cái này, sắp đặt hàng cái kia. chỉ biết là bác ấy đang dùng 1 cái PC để kết nối vào hệ thống hiện có của bác ấy thì phải có chỗ cho cái monitor PC chứ.
Còn em có cãi gì bác đâu, chỉ thắc mắc thôi. Có bác mới hay cãi. Nói 1 cãi 1, nói 2 cãi 2, thậm chí chưa nói xong đã cãi hết!:mad:

Em chỉ đính chính hộ bác để bác đỡ mất công cãi là chẳng cừn đến HDMI 1.3a đâu mà 1.3 là chơi được Dolby TrueHD mí lại DTS-HD rồi. Chuẩn chỉ yêu cầu vậy.

justbenice

Moderator

Mình xin có vài nhận xét :

- Đúng như bác theanh nói , chỉ có hdmi 1.3a thì mới chuyền tín hiệu truehd được, còn optical hay coxial đều vất hết khi gặp DTS-ES hoặc trueHD sound.

- Riêng đối với mình, dây opical là dây chuẩn nhất nếu nói về nguyên tắc vật lý, dây optical là dây ít bị suy hao tín hiệu nhất, điển hình là toàn bộ kết nối internet của vietnam bây giờ đều hầu hết thông qua kết nối optical (cable quang) kéo xuyên biển, giữa California của mẽo đến vietnam dài hàng ngàn km mà tín hiệu ko suy hao gì nhiều để cho cả nước vietnam hiện giờ dùng internet được là biết chất lượng đường truyền của cable quang rồi.

- Mình kô tin vào bất kì bộ xử lý tín hiệu trung gian nào ngoại trừ đường kết nối thẳng giữa đầu phát và đầu nhận, ví dụ như hdmi sound từ card màn hình wa tivi rồi từ tivi wa receiver . Mình thích kiểu tín hiệu trực tiếp thôi đầu : phát tín hiệu -> đầu nhận tín hiệu , đầu phát âm thanh -> đầu nhận âm thanh .

- Các dây dẫn tín hiệu khác nhau làm thay đổi chất lượng âm thanh khác nhau 1 phần vì độ suy giảm tín hiệu nhưng phần quan trong nhất vẫn là trở kháng của vật liệu dẫn, 1 số vật liệu không thể truyền dẫn (hoặc bị hao hụt tín hiệu rất nhiều) được tần số rất cao hoặc rất thấp nên nhiều người nghĩ " dây này ấm hơn dây kia, dây này treble cao hơn dây kia" .

- Riêng đối với mình ( về tính chất vật lý ) thì dây optical là dây số 1 về truyền dẫn tín hiệu , nhưng có thể sau này , khi mình đi sâu vào lĩnh vực âm thanh thì có thể khác , có thể dây này mạ vàng, mạ bạc , mạ gì đó nó làm tín hiệu âm thanh thay đổi 1 chút so với bộ phát nhưng lại cực hợp với amply nhận và loa và điều quan trọng nhất là nó HỢP VỚI CÁI SƯỚNG VỀ CẢM THỤ ÂM THANH CỦA MÌNH, mình cảm thất nó sướng thì nó sướng, còn nếu kô sướng thì nó chẳng là gì dù 1 ai đó nói nói là number 1 :D

justbenice

Moderator

To bác theanh , có 1 cách để card màn hình xuất ra tín hiệu HDMI có kèm cả âm thanh và hình ảnh , nhưng nó hoạt động theo cách lấy tín hiệu âm thanh từ card sound mix với tín hiệu hình ảnh từ card vga rồi xuất ra hdmi, sau đó từ tivi hoặc reciver có hỗ trợ hdmi sẽ tách ra cái nào vào cái nào, nhưng mình nghĩ làm vậy kô sướng bằng card vga chích thẳng vào tivi và card sound chích thẳng vào amply hoặc receiver.

sieucan

Active Member

:D
Trên
Riêng đối với mình, dây opical là dây chuẩn nhất nếu nói về nguyên tắc vật lý, dây optical là dây ít bị suy hao tín hiệu nhất, điển hình là toàn bộ kết nối internet của vietnam bây giờ đều hầu hết thông qua kết nối optical (cable quang) kéo xuyên biển, giữa California của mẽo đến vietnam dài hàng ngàn km mà tín hiệu ko suy hao gì nhiều để cho cả nước vietnam hiện giờ dùng internet được là biết chất lượng đường truyền của cable quang rồi.

dưới
Các dây dẫn tín hiệu khác nhau làm thay đổi chất lượng âm thanh khác nhau 1 phần vì độ suy giảm tín hiệu nhưng phần quan trong nhất vẫn là trở kháng của vật liệu dẫn, 1 số vật liệu không thể truyền dẫn (hoặc bị hao hụt tín hiệu rất nhiều) được tần số rất cao hoặc rất thấp nên nhiều người nghĩ " dây này ấm hơn dây kia, dây này treble cao hơn dây kia"

Bro có suy nghĩ lệch lạc như vậy ở đâu ra vậy?

Khoan bàn đến chuyện sướng, Bro TA chỉ cách cho bro tận dụng hết công dụng AVR 2309 ( tuy cách 1 có hơi khập khiễng :p), đầu tiên nó tiện cho việc đi dây trong phòng nghe nhìn của bro ( 1 dây HDMI duy nhất đi từ HTPC ra AVR so với 2 dây 1 sound 1 tiếng), thứ nữa giảm thiểu nhiễu nếu bro sử dụng HDMI xịn:D

Tất cả truyền dẫn trên đều là tín hiệu số, với khoảng cách giới hạn trong phòng nhỏ như vậy, suy giảm tín hiệu là điều không thể nó khác với tín hiệu tương tự như âm thanh hoặc tín hiệu hình ảnh với cổng Dsub hoặc component.

Đừng nghĩ optica là best, điốt phát quang trên main của bro có tốt không có bền theo thời gian không ( chẳng ai trả lời được cả:D), cái dây optica của bro là hàng chuẩn? (tôi nhớ cách đây khoảng 10 năm khi xài hàng audio bãi tôi phải mua 1 sợ dây optica dài khoảng hơn 1 gang tay để nối CDP với recever có giá 500K) . Nhân nói đến truyền dẫn internet = cáp quang, cáp quang đó không phải là thứ bro có thể mua được cả lố như ngoài chợ được, quy trình sử dụng nó không đơn giản, ngay cả cách nối vào cổng optic cũng không phải nối như dây điện phải có dao cắt + thợ được đào tạo bài bản + có máy kiểm tra v.v quan trọng nhất giao thức kết nối internet có "sửa sai" cái này chắc chắn AVR và HTPC không hề có.

Đối với HDMI 1.3a bro cho rằng nó không đủ tiêu chuẩn để truyền dẫn được cả âm thanh và hình ảnh thì nên tìm thêm thông tin.

havu

.....
Đối với HDMI 1.3a bro cho rằng nó không đủ tiêu chuẩn để truyền dẫn được cả âm thanh và hình ảnh thì nên tìm thêm thông tin.

Xin bổ xung thêm ý của justbenice khi cho rằng HDMI 1.3a mới có thể truyền tải tín hiệu trueHD/DTS-ES vì băng thông của HDMI thường không đủ lớn.

Chứ kg phải là không đủ tiểu chuẩn truyền dẫn cả âm thanh và hình ảnh như bồ Sieucan nói ở câu trích.

justbenice

Moderator

Trên

dưới

Bro có suy nghĩ lệch lạc như vậy ở đâu ra vậy?

Khoan bàn đến chuyện sướng, Bro TA chỉ cách cho bro tận dụng hết công dụng AVR 2309 ( tuy cách 1 có hơi khập khiễng :p), đầu tiên nó tiện cho việc đi dây trong phòng nghe nhìn của bro ( 1 dây HDMI duy nhất đi từ HTPC ra AVR so với 2 dây 1 sound 1 tiếng), thứ nữa giảm thiểu nhiễu nếu bro sử dụng HDMI xịn:D

Tất cả truyền dẫn trên đều là tín hiệu số, với khoảng cách giới hạn trong phòng nhỏ như vậy, suy giảm tín hiệu là điều không thể nó khác với tín hiệu tương tự như âm thanh hoặc tín hiệu hình ảnh với cổng Dsub hoặc component.

Đừng nghĩ optica là best, điốt phát quang trên main của bro có tốt không có bền theo thời gian không ( chẳng ai trả lời được cả:D), cái dây optica của bro là hàng chuẩn? (tôi nhớ cách đây khoảng 10 năm khi xài hàng audio bãi tôi phải mua 1 sợ dây optica dài khoảng hơn 1 gang tay để nối CDP với recever có giá 500K) . Nhân nói đến truyền dẫn internet = cáp quang, cáp quang đó không phải là thứ bro có thể mua được cả lố như ngoài chợ được, quy trình sử dụng nó không đơn giản, ngay cả cách nối vào cổng optic cũng không phải nối như dây điện phải có dao cắt + thợ được đào tạo bài bản + có máy kiểm tra v.v quan trọng nhất giao thức kết nối internet có "sửa sai" cái này chắc chắn AVR và HTPC không hề có.

Í , mình đâu nói dây HDMI 1.3a kô đủ chuẩn để truyền dẫn tín hiệu cả âm thanh với hình ảnh đâu nè, mình chỉ nói là mình kô thích tín hiệu được xử lý thêm qua 1 trung gian nữa là receiver thôi. Mình cũng rất cám ơn bro theanh là đã đưa ra cách dùng 1 dây hdmi chung để đỡ phải đi nhiều dây rồi , nhưng theo mình nghĩ thì như vậy sẽ lại phải đi qua chung gian là tivi để rồi phần âm thanh lại chuyển từ tivi xuống receiver , cho nên mình dùng cách đi 1 dây hdmi từ vga card đến tivi và 1 dây optical từ sound card đến receiver. Độ bền của diod phát quang ( đèn led) đời 1962 là 100.000 giờ, vậy thì bạn an tâm vấn đề độ bền của diod phát quang trong các máy đt dân dụng bây giờ rùi nhé.
Còn vụ vật liệu dẫn làm ảnh hưởng đến tần số điện từ truyền trong đó thì do mình đọc trên vnav phần phụ kiện thấy các bác ấy ai cũng nói dây đồng thì cho âm thanh trầm , dây bạc thì cho âm thanh cao ..v.v. và chính mình cũng đã dùng 3 sợi coxial 5m và cũng cảm thấy như thế thật. Vậy để giải thích vấn đề đó 1 cách khoa học thì ngoại trừ trở kháng của chính những dây dẫn đó làm ảnh hưởng đến tín hiệu âm thahh ra thì đâu còn 1 lời giải thích nào hợp lý hơn nữa đâu.

Còn về cable optical thì giờ nó rẻ lắm và chất lượng nói chung rất tốt, dây cable quang dùng trong internet loại dây đôi cũng rất rẻ , bạn có thể xem ở đây : http://www.hlc.com.vn/index.php?pag...n=com_virtuemart&Itemid=46&vmcchk=1&Itemid=46
rẻ như bèo, mà chất lượng thì chắc bạn kô thể chê được đúng kô ? nó dùng cho truyền dẫn tín hiệu internet. Vậy cable optical dùng cho máy đt dân dụng rẻ vài trăm nghìn dùng rất tốt là chuyện bình thường.

Trên đây chỉ là những ý kiển mang tính chủ quan của riêng em, nhằm bàn luận về vấn đề dây dẫn. mong mọi người tham gia cho vui , chứ kô phải là bàn cãi gì. hihi.

Bên trên