Cài thêm XP để chạy HD

Em có chú lap:
chip: P7450 2.13ghz
Ram: 3GB/800
VGA: 9200GS 512MB
19" wide
Win7 Ultimate
Em chạy HD thấy giật giật, sau khi K-lite có config, cài thêm CoreAVC như TUT của mấy MOD nhưng có vẻ giật ko kém hơn trước.
Em nghĩ do cài win7 nặng wa' nên giật chứ PC chip cùi hơn nhà ông chú (XP, K-lite default setup) mà chơi mượt hơn hẳn nên h muốn có thêm XP.
Mấy bác cho em hỏi bây h em nên cài dual boot vs XP, hay là cài ổ ảo nhỉ. Em hơi lăn tăn vì ổ HĐH của em chỉ còn đúng 25GB. 2 kia full HD rồi nên ko cài thêm đc?

bboy0511

Member
Ðề: Cài thêm XP để chạy HD

Em có chú lap:
19" wide
Win7 Ultimate
Em chạy HD thấy giật giật, sau khi K-lite có config, cài thêm CoreAVC như TUT của mấy MOD nhưng có vẻ giật ko kém hơn trước.
Em nghĩ do cài win7 nặng wa' nên giật chứ PC chip cùi hơn nhà ông chú (XP, K-lite default setup) mà chơi mượt hơn hẳn nên h muốn có thêm XP.
Mấy bác cho em hỏi bây h em nên cài dual boot vs XP, hay là cài ổ ảo nhỉ. Em hơi lăn tăn vì ổ HĐH của em chỉ còn đúng 25GB. 2 kia full HD rồi nên ko cài thêm đc?

Em nghĩ bác nên cài lại win, do virus hoặc có xung đột phần mềm gì đó, hoặc bác vừa xem HD vừa download IDM, bật Yahoo, Converte v.v...chứ hồi trước em xài Dell Inspiron dùng Win7 - Dual-Core 2GB VGA On-board mà xem còn mượt mà ấy chứ

Em nghĩ bác nên cài lại win, do virus hoặc có xung đột phần mềm gì đó, hoặc bác vừa xem HD vừa download IDM, bật Yahoo, Converte v.v...chứ hồi trước em xài Dell Inspiron dùng Win7 - Dual-Core 2GB VGA On-board mà xem còn mượt mà ấy chứ
chỉ chạy ym và kis thôi mà bác, em đang mò cách cài thêm xp đây

doc_khach

Active Member

Em có chú lap:
19" wide
Win7 Ultimate

Win7 có nặng đâu bạn ơi. Con lap mình là Dell Studio 1555 Ram 2G Vga 512 up to 1048Mb Chip T6600 2.2Ghz mà chạy full HD ra cái màn 21' có sao đâu?? Bác kiểm tra cái MPC của bác đi

Còn nếu bác thích thì cài máy ảo vào mất tầm 10G là đủ rùi chạy phim :D

Em có chú lap:
19" wide
Win7 Ultimate
Nếu cài thêm XP thì mình khuyên nên tách (resize để giữ nguyên HĐH đang chạy) cái ổ đang chạy HĐH hiện tại thành 2 ổ primary, sau đó dùng một trình quản lý boot để chạy sẽ độc lập và ổn định hơn so với chạy Dual OS ảo (thực chất chạy trên nền tảng của HĐH chính).
Phần tách mới chỉ cần vài GB (5Gb là đẹp) là chạy tốt Windows XP vì thật sự XP chỉ cần 1.5Gb, còn lại là page file & hibernate...

luanthieugia

Well-Known Member

Em có chú lap:
19" wide
Win7 Ultimate

Bạn ko lên cài trên ổ ảo vì sẽ làm mất vô số tài nguyên CPU và RAM :D
Bạn cài winxp lên ổ C ( cài trước)
cài win7 sau lên 1 hdd bất kỳ. Khỏi mất công tạo dual boot. tự động sẽ có 2 lựa chọn win cho bạn :D Mình cũng đang chạy như vậy :D

HD Beginner

1- Card 9200GS hỗ trợ CUDA dư sức chiến 1080p mượt mà

2- Ko phải cài XP vì Windows Media Center của XP rất chuối.

earl_grey

Well-Known Member

Nếu coi hiện tượng bị giật tại phần cứng yếu, thì phương án cài OS ảo chỉ làm cho nó yếu thêm.

Vấn đề ở đây theo em là phần mềm trên W7 của bác chủ có vấn đề, chứ cấu hình kia thì W7 với Full HD là cái gì đâu nhỉ.

Bác có ở HN không, tối ra trà đá Mi La Nô Nguyễn Du em xem giúp cho (ai uống gì tự trả).

Nếu coi hiện tượng bị giật tại phần cứng yếu, thì phương án cài OS ảo chỉ làm cho nó yếu thêm.

Vấn đề ở đây theo em là phần mềm trên W7 của bác chủ có vấn đề, chứ cấu hình kia thì W7 với Full HD là cái gì đâu nhỉ.

Bác có ở HN không, tối ra trà đá Mi La Nô Nguyễn Du em xem giúp cho (ai uống gì tự trả).
Tiếc là em ở SG bạc ạh, nếu bác ở SG thì cafe em bao la bác luôn hehe.

Nghe theo lời khuyên mấy bác em cài lại win7, có lẽ bữa trc config theo mod kia thiếu gì đó, nói chung h cài lại win7 cái thấy thỏa mãn hơn hẳn và download trên mediafire tự nhiên cũng ổn hơn trước nhiều hehe. Chắc do em hay cài, remove rồi cài... game nhiều lần quá.

HD Beginner

CUDA em tick vào rồi nhưng dưới tray vẫn blue chứ ko đc green bác ạh

Các ĐK dùng CUDA

1/ Model card hỗ trợ: Cái này bạn OK rồi

2/Phải dùng driver từ chính hãng NVIDIA tải về: Cái này bạn phải check lại

3/Phần mềm xem phim phải gọi ra CUDA video decoder: Cái này bạn cũng phải check lại nhé.

Các ĐK dùng CUDA

1/ Model card hỗ trợ: Cái này bạn OK rồi

2/Phải dùng driver từ chính hãng NVIDIA tải về: Cái này bạn phải check lại

3/Phần mềm xem phim phải gọi ra CUDA video decoder: Cái này bạn cũng phải check lại nhé.
Vừa down từ Nvidia về rồi bác ạ, green rùi hehe trc h cứ toàn để windowsupdate tự load driver.
Thanks bro cái nữa

HD Beginner

Chúc mừng nhé. Xem phim còn bị giật không bạn? CPU giờ load bao nhiêu % ?

Chúc mừng nhé. Xem phim còn bị giật không bạn? CPU giờ load bao nhiêu % ?
Thấy trung bình cũng tầm 25% bác ơi, nhảy lên xuống trong khoảng 10-35%. Cũng ko khả quan mấy bác nhỉ hình như vga ko tham gia là mấy. Dù sao thấy thấy ko giật hình như trước chứ đẹp hơn no.CUDA thì ko biết, bác thử so sánh coi sao, mắt ko nhạy bằng bác vụ này rồi hehe

Uploaded with ImageShack.us

HD Beginner

Bạn phải bỏ đỡ những ứng dụng đang chạy cùng khi xem phim cho nhẹ thêm CPU đi chứ.

Bạn phải bỏ đỡ những ứng dụng đang chạy cùng khi xem phim cho nhẹ thêm CPU đi chứ.
Em nghĩ là do dùng laptop nên driver chuột, wifi, bluetooth... luôn phải chạy nên tốn cpu tí, nhưng quan trọng là thấy xem hd mượt bác ạh, cpu thì cỡ đó em thấy cũng tốt rồi

Bên trên