Cảm nhận màn hình Galaxy Trend Lite: Tiền nào của nấy?

Angus_Bert

Film critic
Sau khi đã trên tay cảm nhận đầu tiên, rồi đánh giá tổng quan về em Samsung Galaxy Trend Lite thì ngày hôm nay mình được yêu cầu viết thêm một bài khác về nó nữa. Lần này là một chủ đề khá hóc búa, cá nhân mình cũng ít khi phân tích sâu về khía cạnh này - đó chính là màn hình của Galaxy Trend Lite.

Cũng không biết đánh giá gì nhiều về màn hình của Trend Lite, thật sự suy nghĩ của mình là như thế. Nhưng mà có lẽ thì một số nhận định sau sẽ giúp mọi người có được cái nhìn chân thực nhất về khả năng hiển thị của mẫu smartphone giá rẻ này từ Samsung.

Quả thật với một thiết bị có giá bán chỉ khoảng 2.5 triệu đồng thì hiển nhiên là bạn không thể đòi hỏi Trend Lite có màn hình đẹp long lanh, lóng lánh như các sản phẩm cao cấp cỡ Note 3 hay Galaxy S5 được. Thông số cấu hình cũng là sự phản ánh đúng cho chân lí 'tiền nào của đấy': màn hình TFT cảm ứng, kích thước 4 inch với phân giải 800x480p, mật độ điểm ảnh đạt 233 pi.

Quả thật nếu như mang những thông số này lùi về cách đây 4 năm, thì bạn sẽ nhận được một chiếc smartphone cấu hình khủng lúc bấy giờ. Nhưng giờ thì nó lại được trang bị trên một sản phẩm giá rẻ, và suy ra cho cùng thì cũng không đến nỗi quá tệ.

Lần đầu tiên khi mình cầm chiếc Trend Lite thì màn hình không phải là thứ gây nhiều sự chú ý nhất cho mình, nhưng ít ra thì cũng không phải là điểm bản thân thấy không thích ở sản phẩm này. Đúng là màn hình Trend Lite không được nét, nhưng độ nét của nó cũng ở mức mà người dùng sở hữu nó chấp nhận được và không cảm giác quá khó chịu khi sử dụng. Mật độ điểm ảnh 233 ppi tính ra vẫn cao hơn một số mẫu smartphone khác, chạy theo kích thước lớn nhưng lại trang bị phân giải tương đương Trend Lite.

Cũng giống như nhiều sản phẩm di động khác từ trước đến nay của Samsung, màn hình hiển thị của chiếc smartphone này có màu sắc rực rỡ. Các tông màu rất đậm và có độ tương phản cao - nhưng không có nghĩa là dải màu này tốt nhé, và nói thật là em này vẫn bị tình trạng ám xanh đặc trưng của Samsung. Đây là điểm mà rất nhiều người dùng thông thường cảm thấy thích sản phẩm của hãng, một khi họ đã quen và thích nghi. Mặc dù thế thì cũng do sử dụng màn hình TFT LCD nên căn bệnh lòe loẹt thái quá như trên các thiết bị khác dùng màn hình AMOLED là không có trên Trend Lite.

Rõ ràng một màu hình có màu sắc rực rỡ sẽ mang đến trải nghiệm tốt hơn về hình ảnh cũng như xem phim. Đó là quan điểm của một người không biết gì về màu sắc, các thông số, hay calibration màn hình như dân HD nhà ta. Và quả thực là đối tượng nhắm đến của Trend Lite là người dùng bình dân, đối tượng chỉ cần một thứ nào đó gây ấn tượng cho họ.

Mặc dù vậy thì rõ ràng với việc là một thiết bị giá rẻ, nên màn hình của chiếc điện thoại này cũng vẫn tồn tại một số nhược điểm dễ nhận ra như góc nhìn và DR (Dynamic Range) thấp, khả năng hiển thị ngoài trời là vô cùng hạn chế. Trong khá nhiều trường hợp mình sử dụng Trend Lite trên đường thì đều phải bật độ sáng tối đa, nhưng song song đó là đưa một tay che nắng lại thì mới có thể nhìn rõ những gì máy đang hiển thị. Mà nói cho công bằng thì đây là vấn đề của rất nhiều thiết bị di động khác, chứ không chỉ có mỗi Trend Lite, trừ khi bạn đang dùng Nokia nhé.

Nếu xét ở khía cạnh sử dụng thông thường, thì Trend Lite có lẽ phù hợp với những người dùng phổ thông, không quá khó tính khi sử dụng một chiếc điện thoại giá rẻ như thế này. Nếu như bạn đòi hỏi một chiếc điện thoại phải có màu sắc trung thực, độ nét cao cũng như góc nhìn tốt hay khả năng hiển thị dưới nắng tuyệt vời, có lẽ bạn nên cân nhắc tiết kiệm thêm chục triệu nữa để mua smartphone cao cấp để đáp ứng nhu cầu của bản thân.

Bonus vài cái hình chụp màn hình ủa Trend Lite

Theo Angus_Bert nhìn máy và cảm nhận​

njckdee

Ðề: Cảm nhận màn hình Galaxy Trend Lite: Tiền nào của nấy?

Các cụ nói không sai. Tiền nào của nấy.

Tầm tiền này mình khoái con Nokia X hoặc Zenphone 4,5 hơn

VThanhgtvt

Well-Known Member

2,5m mà cũng được xài em SS đẹp thế...

tonyteo75

Member
Màn hình như vậy là ok rồi. Con này mà được vxl lõi kép thì X và Zen 4 chạy dài.

See

Member
hàng ss được cái thiết kế còn lại cấu hình tương đương nhưng giá thì đắt hơn

rayhoang

2,5 triệu... Cứ đùa... Samsung dạo này quyết chiến với Nokia chăng... hahahhaha

khanguyenle

Nhìn cũng đẹp đấy chứ hả các bác!! Có 2 triệu rưỡi thì quá rẻ rồi...

khanguyenle

Xúc ngay một con về chơi đi bác ơi!! hehe

Nói thế thôi chứ mua con này về chơi chán lắm... Cấu hình yếu xìu... Em thì hay mày mò app này app nọ, con này không đủ đô em ... Upp lên cho bà con nhào vô xúc thoai... hehe

hoangluan90

Bác thớt nói quá... Làm gì mà tiết kiệm đến chục triệu mới mua nổi một con smartphone xịn... đưa em 7 - 8 triệu là dư xăng quăng vô mặt bác một con cấu hình khủng, màn hình lớn, cảm ứng cực êm rồi nhá... hahaa... Còn con Trend Lite này thì là hàng phổ thông rồi.. Ai ít tiền với nhu cầu không nhiều thì cứ xúc em nó về mà xài thôi!!!

khanguyenle

Bác cũng nóng tánh quá... haha...Em thấy bác thớt nói cũng có lý đó chứ!! Giờ tầm trên 10 triệu mới thực sự có một con smartphone đúng nghĩa...

hoangluan90

Bác cũng nóng tánh quá... haha...Em thấy bác thớt nói cũng có lý đó chứ!! Giờ tầm trên 10 triệu mới thực sự có một con smartphone đúng nghĩa...

Giờ smartphone đầy ra đó.. Thiếu gì con vừa tầm giá mà cấu hình khủng đâu hả bác???

jaychau

Các bác cũng rảnh rang ghê ha.. Thớt đang bàn về điện thoại phân khúc phổ thông, giá rẻ tự nhiên bay vô comment đi mua dòng smartphone phân khúc cao cấp... @@ Bó Tay!! Upp lên ủng hộ Trend Lite nào!!

richyinfo

Chà chà... 2 triệu rưỡi mà nhìn màn hình cũng được quá đi chứ. Màn hình 5 inches là vừa đủ xài rồi!! Duyệt con Trend Lite này... Samsung dạo này tiến bộ ghê ha!!

jaychau

Chà chà... 2 triệu rưỡi mà nhìn màn hình cũng được quá đi chứ. Màn hình 5 inches là vừa đủ xài rồi!! Duyệt con Trend Lite này... Samsung dạo này tiến bộ ghê ha!!

Mua về trải nghiệm đi bác ơi hahaa ;))

Bên trên