Cảm nhận Pioneer SC-1222-K

helizus

Active Member
Năm hết tết đến rồi nên cũng nâng cấp cho cái AVR cho có chút gọi là đổi thay trong nhà. Cũng vẫn trung thành với Pioneer nhưng lần này mình chọn một dòng sản phẩm hoàn toàn lạ lẫm với thị trường VN, tất cả chỉ dựa vào những review của nước ngoài và các thông số của nhà SX đưa ra đối chiếu với nhu cầu và hiện trạng của thiết bị mình đang sử dụng để có một lựa chọn cho phù hợp. Và đây là em nó: Pioneer SC-1222-K

Thông số kỹ thuật cơ bản:
- Dòng máy PIONEER AV RECEIVERS năm 2012
- Amplifier Design Class D3
- 7.2 channel, Power Output Per Channel (1kHz@6ohm): 160W
- 7 HDMI/3D passthrough
- Dolby TrueHD, Dolby Digital Plus, Dolby Pro Logic IIz, DTS-HD Master Audio, DTS-ES, DTS Neo
- Power Consumption 290 Watts/120V/60Hz
- Made in Malaysia, Weight 31.75 lbs

Chức năng:
- Tương thích các thiết bị của apple, android rồi airplay, htc connect, dlna 1.5 đủ cả
- Âm thanh Dolby® TrueHD, Dolby Pro-Logic IIz & HD® Master Audio
- Hình ảnh thì có Advanced Marvel® Qdeo® Video Processing và 3D mới nhất
- Remote control với iphone và android phone ngon lành
- Full auto setup với Advanced MCACC

Về cơ bản thì SC-1222-K là tương đương SC-61 (ELITE) cả về cấu hình, tính năng, giá bán và cả cân nặng/kích thước chỉ thiếu chữ ELITE trên mặt máy mà thôi. SC-1222-K là dòng máy cao cấp thứ 2 trong các Pioneer AV receiver (USA) chỉ sau SC-1522-K nếu không kể đến dòng ELITE.

Thực tế khi mở hộp máy thì ấn tượng đầu tiên là máy được thiết kế và hoàn thiện rất tốt, mặt máy nhìn rất đẹp (hai núm input selection và volume master thực tế nhìn rất lớn và hài hòa với tổng thể chứ nhìn không nhỏ như trong hình - không hiểu). Mình thích thiết kế của Pioneer nhìn rất hiện đại và thẩm mỹ so với những AVR của các hãng khác ở dòng máy tương đương. Tất cả các nút tinh chỉnh của AVR được che kín bằng mặt nhựa đen rất thẩm mỹ, và mình cũng không hề dùng đến những nút này vì có thể chỉnh bằng remote hoặc điện thoại rồi. Về remote của máy thì đúng là một điểm trừ vì các nút bấm nhỏ và không có đèn nền mặc dù cũng không có gì khó khi sử dụng cả. Nhưng việc điều khiển bằng smartphone thì rất thích và đầy đủ chức năng rồi nên mình cũng ít dùng remote.

Sau khi kiểm tra tổng thể thì kết nối em nó vào với bộ giàn và ngắm lại thấy cũng khá là phù hợp mặc dù lúc đầu mình nghĩ màu đen không hợp lắm do đang sử dụng con Pioneer D8EX màu vàng nhìn nổi hơn, nhưng hóa ra màu đen nhìn lại rất mạnh mẽ và tinh tế hơn hehe. Tiếp theo là power on và xem qua cái giao diện điều khiển thấy cũng ổn mặc dù đọc vài review thấy mất vài ngày để làm quen với việc sử dụng em nó. Kiểm tra việc kết nối với HTPC và LCD cũng OK, âm thanh hình ảnh đều có. Cắm mic vào cho MCACC làm việc cũng rất nhanh chóng và dễ dàng mặc dù lúc đó không dám thở mạnh vì sợ nó ảnh hưởng đến setting :D.

Trải nghiệm thì về hình ảnh mình không quan tâm lắm vì film toàn HD hết rồi cũng chẳng cần gì đến upscale hay gì gì nữa, 3D thì xem ở rạp còn chán nên bỏ qua luôn, cái quan tâm chính là âm thanh thì nói qua là hiện mình đang dùng cặp Jamo C407 làm front và để nghe nhạc luôn, thêm bộ Polk Audio RM85 nữa để xem phim cho gọn gàng và công suất cũng đủ xài rồi không cần hơn nữa. Trước khi kết nối SC-1222 vào thì mình cũng mở D8EX lên nghe lại để còn so sánh với sau đó xem sao, kết quả là rất hài lòng với số tiền và thời gian mình bỏ ra cho nó. Xem phim thì âm thanh và hiệu ứng rất tốt, rất rõ ràng và chính xác, không bị vọng hay lẫn lộn giữa các âm thanh, xem cả buổi không mệt, MCACC đã làm rất tốt việc cân chỉnh mặc dù phòng xem phim của mình không có xử lý âm học gì cả. Tuy nhiên cái mình hài lòng hơn nữa là phần nghe nhạc, trước đây D8EX nghe nhạc với C407 thì tiếng bass nghe bị dội thì với SC-1222 đã làm mình hài lòng, nghe chắc và sâu rồi, âm trung và cao nghe cũng căng đầy hơn nữa. Như vậy có thể nói là không phải cứ AVR mới thì xem phim hay còn nghe nhạc thì dở hơn AVR đời cũ được rồi. Với D8EX thì mình xem phim thấy cũng rất tốt, nghe nhạc thì không ưng tiếng bass của C407 nhưng với SC-1222 thì nghe nhạc đã hài lòng hơn rất nhiều, có lẽ với C407 thì mình cũng không kỳ vọng hơn nữa. Theo mình thì nhờ class D và 160W (6Ohm) cấp cho mỗi loa của SC-1222 mà nó mang lại trải nghiệm âm thanh tốt hơn. Class D cũng làm giảm lượng điện tiêu thụ của AVR kha khá so với cái D8EX, công suất cao hơn mà consumption thấp hơn đáng kể, đặc biệt dùng máy cả ngày mà AVR vẫn mát, còn mát hơn cái laptop của mình nữa.

Về streaming nhạc thì rất OK, wav flac mp3 nghe tốt đặc biệt là việc tái tạo mp3 rất được khen ngợi với thuật toán tái tạo nhạc nén mới mặc dù mình thấy nghe wav vẫn ngon hơn hehe. Nói chung tổng thể là hoàn toàn hài lòng với sự lựa chọn SC-1222-K, và một lần được làm "pioneer".

P/S: xin phép không đưa hình ảnh thực tế lên vì mình không muốn đưa hình chụp nhà lên mạng (sorry).

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Cảm nhận Pioneer SC-1222-K

Chúc mừng Bác chủ. @};-

Bác có thể cho biết giá về đến vn khoảng bao nhiêu kg?

stephen chow

Nhà em dùng Sc 2022 k chắc cũng loanh quanh con của bác.Công nhận nghe nhạc và nhất là lossles & airplay tuyệt hơn con Yamaha cũ nhà e nhiều.
em ghép với monitor rx home theater cũng ngon bác ạ.

Phòng hơn 20m mà chỉ bật volume 12g là to lắm rồi, db thì cũng để auto mcacc chứ e cũng ko chỉnh cái đấy nhiều.
Có j ko hiểu e sẽ hỏi bác chủ giao lưu ;))

AnDzu

Xem phim thì em chẳng dám bàn.
Riêng khoản nhạc nhẽo, em mong bác đừng xớ rớ nghe thử hay đi coi thử ở mấy shop. ( bác mà làm thế thì em C407 nhà bác dễ bị hắt hủi lắm đấy ạ).
Nói vui thôi, cứ tai mình nghe mà ưng cái bụng thì OK lắm rồi.
Chúc mừng bác. Chắc bác cũng là 1 member hội Pijama nhỉ ??

helizus

Active Member
Chúc mừng Bác chủ. @};-

Bác có thể cho biết giá về đến vn khoảng bao nhiêu kg?

Con của em shipping weight là 36 lbs bác ạ, giá thì đã có bác trauvang9999 đang khuyến mãi nên cũng nhẹ nhàng tình cảm

Nhà em dùng Sc 2022 k chắc cũng loanh quanh con của bác.Công nhận nghe nhạc và nhất là lossles & airplay tuyệt hơn con Yamaha cũ nhà e nhiều.
em ghép với monitor rx home theater cũng ngon bác ạ.

Phòng hơn 20m mà chỉ bật volume 12g là to lắm rồi, db thì cũng để auto mcacc chứ e cũng ko chỉnh cái đấy nhiều.
Có j ko hiểu e sẽ hỏi bác chủ giao lưu ;))

Vậy bác nghe cũng lớn đấy chứ, phòng em 30m2 mà chỉ mở -30db thôi là nghe thấy lớn rồi

Xem phim thì em chẳng dám bàn.
Riêng khoản nhạc nhẽo, em mong bác đừng xớ rớ nghe thử hay đi coi thử ở mấy shop. ( bác mà làm thế thì em C407 nhà bác dễ bị hắt hủi lắm đấy ạ).
Nói vui thôi, cứ tai mình nghe mà ưng cái bụng thì OK lắm rồi.
Chúc mừng bác. Chắc bác cũng là 1 member hội Pijama nhỉ ??

Em không có đi nghe ở shop vì không có nhiều thời gian, chỉ nghe nhà bạn thôi. Với lại nghe shop thì muốn đổi hoài. Cũng thích nghe ngóng mấy bác trong hội PIJAMA lắm vì mấy bác ấy cũng nhiều kinh nghiệm nhưng chưa có thời gian tham gia với các bác ấy.

stephen chow

12g chắc cũng loanh quanh -30db mà bác. hehe đấy là mcacc nhà em cũng đang dể auto nên nó cân chỉnh gì mà 6 loa toàn thấy -10 -8db .. em chỉnh hết lên và lấy thước đo của front = 0db.

Pi nghe Thúy nga hay phải biết bác nhỉ

helizus

Active Member
Vâng, cảm giác nghe mấy cái DVD iso của Ngọc Lan, Thúy Nga âm thanh rất ổn, kể cả con D8EX của em nghe cũng vậy

helizus

Active Member
Re: Ðề: Cảm nhận Pioneer SC-1222-K

12g chắc cũng loanh quanh -30db mà bác. hehe đấy là mcacc nhà em cũng đang dể auto nên nó cân chỉnh gì mà 6 loa toàn thấy -10 -8db .. em chỉnh hết lên và lấy thước đo của front = 0db.

Pi nghe Thúy nga hay phải biết bác nhỉ

Con SC-2022 của bác giống hệt con SC-1222 nhưng xuất cho EU thì phải, của bác nó có thêm cái trigger 12V, còn lại thấy thông số kỹ thuật thì tương đương

Bên trên