Cảm nhận sau 2 tuần sử dụng TV Sony Bravia W750E

terabyte

Banned
Trong bài này mình muốn chia sẻ với các bác cảm nhận của mình về chiếc TV Sony W750E mà mình sử dụng trong hơn 2 tuần vừa qua, cũng như lý do mà mình chọn nó thay vì những dòng TV khác. Dĩ nhiên, mỗi TV đều có điểm mạnh và điểm yếu riêng, cái quan trọng nhất là lựa TV sao cho phù hợp nhất với nhu cầu sử dụng của mình thôi.

Đầu tiên thì mình sẽ giới thiệu đôi chút về chiếc TV W750E bản 49 inch mình đang dùng. Đây là dòng TV FullHD cao cấp nhất của Sony năm nay, và là Internet TV chứ không phải Smart. Sở dĩ mình chọn dòng này một phần là vì giá. Bản 49 inch mình đang dùng ở nhà có giá 17 triệu. Với mức giá này thì chỉ có thể mua được dòng TV 4K rẻ nhất của Sony là X8000E bản 43 inch hoặc phải thêm cỡ 5 triệu nữa để lên dòng 49 inch. Nhưng đối với nhu cầu sử dụng của mình là không cần thiết. Sony còn có dòng W660E với tính năng tương tự nhưng thiếu công nghệ Triluminous nên màu sắc không đẹp bằng W750E, giá chênh lệch cũng không nhiều. Mình cũng từng cân nhắc dòng W800C có Android TV, nhưng mà hình như đời cũ quá rồi nên giờ chỉ thấy dòng 43 inch.

Chiếc TV W750E mình đặt ở phòng ngủ, và nhu cầu chỉ đơn giản là xem truyền hình (nhà mình xài đầu thu của MobiTV) và Youtube. Chính vì vậy mà mình ưu tiên kích thước lớn hơn là độ phân giải, và 49 inch là nói chung đối vối mình là rất ổn. Mình cũng không cần các tính năng thông minh của Smart TV, cho nên có hay không thì cũng không thành vấn đề. Thiết kế của TV thì giờ mình thấy hãng nào cũng chơi theo phong cách tối giản, viền mỏng chân đế gọn gàng. Nhìn chung là không có gì để khen mà chả có gì để chê.

Giờ chúng ta đi vào nội dung chính, đó là chất lượng hình ảnh. Phải nói đây là điểm mà mình hài lòng nhất ở W750E và cũng là lý do chính mà mình chọn TV Sony. Sự thật là mỗi hãng đều có một tông màu riêng, tuy nhiên màu sắc của Sony luôn có một cái gì đó rất tự nhiên và dễ chịu đối với mình. Một điểm mà mình để ý đó là Sony thường xử lý rất tốt màu xanh lá cây. Không biết có phải vì Sony tài trợ Champion League hay không, nhưng thiệt tình là mình có cảm giác TV Sony thể hiện màu sân cỏ đã mắt hơn hẳn những hãng khác.

TV Sony thì nổi tiếng với khả năng upscale và khử nhiễu rất tốt. Như các bác cũng thấy đó, mình dùng TV này để xem truyền hình. Nhưng mà nói thật, không chỉ MobiTV mà mấy kênh truyền hình của mình có mấy cái lên được HD đâu, phần nhiều vẫn là SD. Sony thì trước giờ vẫn mạnh vụ này, mấy kênh SD/HD upscale lên FullHD nhìn chất lượng rất khá, nét và ít nhiễu. Đây cũng là điều khiến mình vẫn hài lòng với FullHD khi chọn W750E, vì giờ các bác xem truyền hình thì có 4K cũng chả khá hơn nhiêu. Nguồn đẹp thì hình đẹp, nhưng mà không phải lúc nào chúng ta cũng có nguồn chất lượng để xem, nhất là coi thời sự.

Dù vậy thì vẫn có vài điểm mình chưa hài lòng lắm về chiếc TV này. Đầu tiên là nó chỉ có 3 chế độ màu mặc định mà thôi. Trong đó thì chế độ Sống Động cũng như truyền thống, đẩy màu và tương phản hơi quá tay nên chỉ còn lại chế độ Chuẩn và Tuỳ Chọn. Ban đầu mình có hơi bất ngờ vì không thấy chế độ Phim, nhưng xài một hồi thì mới thấy hoá ra Tuỳ Chọn ở mặc định chính là chế độ phim. Mình thì luôn để TV ở chế độ Chuẩn, trừ lúc xem phim thì chuyển qua chế độ Phim. Giá như hãng họ tích hợp thêm nhiều chế độ nữa thì sẽ tốt hơn, đặc biệt là chế độ thể thao dành cho bác nào thường xuyên xem đá bóng như mình.

Ngoài chuyện xem truyền hình thì mình còn dùng TV để xem YouTube, và dù là Internet TV nhưng được cái hãng tích hợp sẵn luôn ứng dụng YouTube. Tuy nhiên điều khiến mình bất ngờ nhất là nó xem cực kỳ mượt, tính năng chẳng thua kém gì YouTube trên TV X9300C mà nhà mình dùng ở phòng khách. Ngoài những tính năng cơ bản, các bác còn có thể chỉnh cả phông chữ cho phụ đề nữa.

Chuyện gõ chữ để tìm kiếm thì hơi phiền vì W750E vẫn xài remote truyền thống. Thế nhưng mình vẫn rất có cảm tình với kiểu remote này, vì tất cả đều có phim tắt nên có thể thao tác nhanh. Gia đình mình cũng dùng mấy cái smart remote, nhưng nói về chuyện phím tắt thì cách truyền thống vẫn tốt. Trên remote còn có 2 nút tắt cho YouTube và Netflix, rất tiện cho bác nào hay xài như mình.

Do mình quen nghe dàn loa chuyên biệt rồi nên thấy âm thanh của W750E cũng chỉ dừng ở mức chấp nhận được, to rõ nhưng thiếu bass. Mình đang cân nhắc sắm thêm một cái soundbar nho nhỏ nữa để nghe cho đã hơn.

Mình xin kết thúc bài cảm nhận tại đây. Tóm lại là đối với nhu cầu của mình, W750E đáp ứng rất ổn. Vẫn có một số điểm mình chưa thật sự hài lòng, nhưng nhìn chung thì đây vẫn là một chiếc TV đáng tiền. Cám ơn các bác đã theo dõi.

Windows 8

Well-Known Member
Em đang bán con này, bác nào có nhu ầu thì ghé qua thông tin em ạ. :)

NewBeginning

Con này ngoài không có Android TV thì có gì thua kém W800C không các bác nhỉ? Thấy dòng mới 2017 của Sony nên cũng đang ham hố :D

xboxvn

phòng ngủ bác khoảng cách xem bao nhiêu ạ? Em cũng đang có nhu cầu đổi, khoảng cách xem khoảng ~ 2m, có khi 2m1. Không biết nên đổi 49 hay 55 inch, sợ 49 thì bé mà 55 lại to, hix

renhat

Well-Known Member
2m thì dùng 49inh thôi bác ạ! Tivi 32 inch

1,6-2,4 m

Tivi 40 inch

2-3 m

Tivi 42 inch

2,1-3,2 m

Tivi 43 inch

2,2-3,3 m

Tivi 48 inch

2,4-3,7 m

Tivi 49 inch

2,5-3,7 m

Tivi 50 inch

2,5-3,8 m

Tivi 55 inch

2,8-4,2 m

Tivi 58 inch

2,9-4,4 m

Tivi 60 inch

3-4,6 m

Tivi 65 inch

3,3-5 m

Tivi 70 inch

3,6-5,3 m

Chỉnh sửa lần cuối:

manhtran71

Well-Known Member
Dù vậy thì vẫn có vài điểm mình chưa hài lòng lắm về chiếc TV này. Đầu tiên là nó chỉ có 3 chế độ màu mặc định mà thôi. Trong đó thì chế độ Sống Động cũng như truyền thống, đẩy màu và tương phản hơi quá tay nên chỉ còn lại chế độ Chuẩn và Tuỳ Chọn. Ban đầu mình có hơi bất ngờ vì không thấy chế độ Phim, nhưng xài một hồi thì mới thấy hoá ra Tuỳ Chọn ở mặc định chính là chế độ phim. Mình thì luôn để TV ở chế độ Chuẩn, trừ lúc xem phim thì chuyển qua chế độ Phim. Giá như hãng họ tích hợp thêm nhiều chế độ nữa thì sẽ tốt hơn, đặc biệt là chế độ thể thao dành cho bác nào thường xuyên xem đá bóng như mình.

Bác xem kỹ đi. Về phần này mình không tin SN không tích hợp các chế độ cho người dùng tinh chỉnh. Cái SN 804A dời củ của mình còn có mà. Phần tinh chỉnh bác nói nó nằm trong menu HÌNH ẢNH. Phần này có 3 chế ddojoj như bác nói. ngoài ra còn có Menu TÙY CHỌN CẢNH trong đó có đủ món ăn chơi như: T động đồng bộ 24p, tổng quan, cinema, thể thao, âm nhạc, hoạt hình, ảnh chụp, game, đồ họa.
có thể thay đổi giao diện thôi, nó nằm đâu đó.

sonicboom

Member
nhìn chung thì mức giá khá ngon cho một TV 4K chính hãng Sony. nhưng không biết sao ảnh chụp không cứ bệt bệt sao ấy. nếu được thì chụp so sánh với một chiếc TV khác để khách quan hơn về phần hình ảnh hiển thị.

nhìn chung thì mức giá khá ngon cho một TV 4K chính hãng Sony. nhưng không biết sao ảnh chụp không cứ bệt bệt sao ấy. nếu được thì chụp so sánh với một chiếc TV khác để khách quan hơn về phần hình ảnh hiển thị.
mã tivi trên full HD chứ 4k đâu,ảnh bệt do camera thôi,nhìn thực tế nó khác.

MinHoa1214

em cũng hay xem Youtube hơn là truyền hình bình thường, có tích hợp youtube thì tốt quá

Bên trên