Cảm xúc của ông bố (không) trẻ khi có 3 con

matom7981

Member
Lập gia đình và làm bố (những) đứa trẻ cảm giác thật tuyệt.
- Cảm giác hồi hộp nhất
o Là khi chở vợ đi confirm kết quả xạc pin lên 2 vạch
o Là khi đứng chờ ngoài hành lang BVPS và nghe thấy tiếng trẻ con khóc trong phòng hộ sinh (mà không biết là con mình hay con của cặp vợ chồng nào khác)
- Cảm giác hạnh phúc nhất
o Là khi nhận sản phẩm của mình từ tay bác sỹ ở trước cửa phòng hộ sinh.
o Là mỗi ngày nhận thấy con có thêm 1 hành động mới, nói được 1 từ mới, học được 1 câu mới, hát được 1 bài mới….. (nói chung là mỗi ngày đều có cái để mà khoe bố )
o Là mỗi khi ngắm nhìn bọn trẻ vừa mới oánh nhau chí chóe xong quay lại đã thấy chúng ôm nhau ngủ ngon lành.
o Là mỗi khi đi làm về thấy chúng chạy ào ra cửa và bắt bố bế cả hai / ba đứa lên cùng lúc (mệt muốn chết nhưng mà vui)
o Là mỗi khi ốm nằm trên giường nghe thấy đứa lớn nhắc đứa bé “đi ra ngoài chơi, bố đang mệt đấy”
o Là mỗi khi mình làm sai đều bị các công an trong nhà nhắc nhờ tận tình “bố sai rồi, bố xin lỗi con đi”
- Cảm giác bực mình nhất
o Là mỗi khi con ăn gần xong bữa rồi nhưng lại nôn ra làm cả nhà lại bắt đầu lại từ đầu.
o Là khi mình làm chủ tọa giải quyết xong tranh chấp, cả bên nguyên lẫn bên bị đều vâng, dạ nhưng sau đó thì lại lao vào oánh nhau tiếp.
o Là mỗi khi mệt, nằm trên giường mà đứa thì leo lên đầu, đứa ngồi lên lưng đòi bố làm ngựa - thì mình cũng là trâu bò còn gì nhỉ.
o Là mỗi khi giảng bài học đạo đức : “- Con là chị phải nhường em chứ – Vâng ạ, - Con là em phải nghe lời chị chứ, - Vâng ạ” Nhưng vừa giảng xong thì đâu lại vào đấy - lại oánh nhau / tranh giành nhau tiếp.
o Là mỗi khi con sai nhưng bướng không chịu xin lỗi mọi người.
- Cảm giác lo sợ nhất
o Là cảm giác sởn gai ốc, lạnh sống lưng, toát mồ hôi hột khi ….. nghĩ về việc làm cách nào để nuôi 3 đứa ăn học nên người trong giai đoạn kinh tế suy thoái và đạo đức xã hội xuống cấp như hiện nay
=> sợ quá chả dám nghĩ nữa

Em mới đến giai đoạn nhóc lớn bắt đầu đi học lớp 1 thôi nên chỉ tổng kết được thế, bác nào kinh nghiệm hơn post thêm ạ.

Bác chủ quả là sắp đến đỉnh của HP rồi, chúc mừng bác!
Em thì chỉ khoái nhất khi nhìn bọn trẻ giành đồ chơi, choảng nhau và lăn ra khóc :)). Vợ em bẩu: Ông điên à! :))

delldell

Well-Known Member
Ðề: Cảm xúc của ông bố (không) trẻ khi có 3 con

Bổ sung:
- Cảm giác hạnh phúc nhất:
+ Khi bé chập chửng biết đi.
+ Khi đón con từ nhà trẻ về.
+ Khi bắt đầu đánh vần "bờ ô bô sắc bố; mờ e me nặng mẹ".
+ Khi mình làm "ngựa" để 2 đứa ngồi trên lưng (làm lucky luck) bò từ giường ngủ đến cửa toilet để vào đánh răng mỗi sáng.
+ Khi ngồi xem lại những thước phim chính tay mình ghi lại từ khi con đầy tháng đến 4, 5 tuổi. (Bây giờ chúng đã vào cấp III cả rồi!).

- Cảm giác lo sợ nhất:
+ Khi con sốt không rõ nguyên nhân và khi BS kết luận con bị viêm màng não (lúc này mới thật sự nổi gai óc và lạnh sống lưng đây).
+ Khi để con đợi trước cổng trường hơn nửa tiếng (do quên hoặc cứ ngỡ là mẹ đón).
+ Khi con học đến những lớp chuẩn bị thi chuyển cấp, chọn trường học.
+ Khi con bắt đầu tự đi xe đạp đến trường hoặc xin đi chơi xa (bằng xe đạp) với chúng bạn.

matom7981

Member

Con của vợ sinh ra thì vẫn là con mình bác ạ.
phải tin nhau chứ bác.

ThangNX13

General
em bổ sung cái này:
cảm giác bực mình là khi đang trả bài cho vợ mà thằng cu đang nằm trong chõng khóc nhè. ôi mất hết cả hứng =))

children09

Well-Known Member

Khổ nhất là lúc con và mẹ cùng thức và cùng đi ngủ!!! (Ít khi nào con ngủ trước)

Caigai

..................
...............
Em mới đến giai đoạn nhóc lớn bắt đầu đi học lớp 1 thôi nên chỉ tổng kết được thế, bác nào kinh nghiệm hơn post thêm ạ.

Chúc mừng bác đang có một gia đình Hạnh phúc!

Em cũng có 3 đứa con (một lần sinh đôi), cũng đã và đang trải qua những cảm xúc giống như bác, tuy có phần vất vả nhưng rất vui.

viet888

- Cảm giác hồi hộp nhất
o Là khi chở vợ đi confirm kết quả xạc pin lên 2 vạch
o Là khi đứng chờ ngoài hành lang BVPS và nghe thấy tiếng trẻ con khóc trong phòng hộ sinh (mà không biết là con mình hay con của cặp vợ chồng nào khác)
- Cảm giác hạnh phúc nhất
o Là khi nhận sản phẩm của mình từ tay bác sỹ ở trước cửa phòng hộ sinh.
o Là mỗi ngày nhận thấy con có thêm 1 hành động mới, nói được 1 từ mới, học được 1 câu mới, hát được 1 bài mới….. (nói chung là mỗi ngày đều có cái để mà khoe bố )
o Là mỗi khi ngắm nhìn bọn trẻ vừa mới oánh nhau chí chóe xong quay lại đã thấy chúng ôm nhau ngủ ngon lành.
o Là mỗi khi đi làm về thấy chúng chạy ào ra cửa và bắt bố bế cả hai / ba đứa lên cùng lúc (mệt muốn chết nhưng mà vui)
o Là mỗi khi ốm nằm trên giường nghe thấy đứa lớn nhắc đứa bé “đi ra ngoài chơi, bố đang mệt đấy”
o Là mỗi khi mình làm sai đều bị các công an trong nhà nhắc nhờ tận tình “bố sai rồi, bố xin lỗi con đi”
- Cảm giác bực mình nhất
o Là mỗi khi con ăn gần xong bữa rồi nhưng lại nôn ra làm cả nhà lại bắt đầu lại từ đầu.
o Là khi mình làm chủ tọa giải quyết xong tranh chấp, cả bên nguyên lẫn bên bị đều vâng, dạ nhưng sau đó thì lại lao vào oánh nhau tiếp.
o Là mỗi khi mệt, nằm trên giường mà đứa thì leo lên đầu, đứa ngồi lên lưng đòi bố làm ngựa - thì mình cũng là trâu bò còn gì nhỉ.
o Là mỗi khi giảng bài học đạo đức : “- Con là chị phải nhường em chứ – Vâng ạ, - Con là em phải nghe lời chị chứ, - Vâng ạ” Nhưng vừa giảng xong thì đâu lại vào đấy - lại oánh nhau / tranh giành nhau tiếp.
o Là mỗi khi con sai nhưng bướng không chịu xin lỗi mọi người.
- Cảm giác lo sợ nhất
o Là cảm giác sởn gai ốc, lạnh sống lưng, toát mồ hôi hột khi ….. nghĩ về việc làm cách nào để nuôi 3 đứa ăn học nên người trong giai đoạn kinh tế suy thoái và đạo đức xã hội xuống cấp như hiện nay
=> sợ quá chả dám nghĩ nữa

Tốc độ của bác nhanh thật đấy, nhóc lớn mới vào lớp 1 mà bác đã có 3 nhóc rồi.
Mình cũng có 3 nhóc nhưng mỗi nhóc cách nhau 5 năm.

matom7981

Member

Thế thì mệt lắm, vì như vậy đến lúc đứa lớn đỡ vất thì lại có con nhỏ.
E tính vất vả 1 lần luôn rồi nghỉ ma

canhchimtudo

mình thì mới có con mấy tháng.
Vui nhất là khi nó nhoẻn miệng cười; lo nhất là lúc nó ốm ... ko biết đường nào mà lần + ko biết là cái này cái kia đã tốt cho con chưa, có hại gì ko; Con còn nhỏ nhưng nhiều cái sợ lắm.

Nuôi con mới biết tấm lòng cha mẹ. Chẳng biết con mình lớn lên thế nào mà giờ thì khó tính kinh khủng.

huuminh

Member

Thích nhất câu này của bác: "Là cảm giác sởn gai ốc, lạnh sống lưng, toát mồ hôi hột khi ….. nghĩ về việc làm cách nào để nuôi 3 đứa ăn học nên người trong giai đoạn kinh tế suy thoái và đạo đức xã hội xuống cấp như hiện nay". Hix.....

Bổ sung:
Lo sợ nhất :
* Trước và Sau khi đi chích ngừa
* Chở con bằng xe honda
* Kinh tế xuống quá, không biết ngày mai như thế nào để lo cho 2 nhóc
* Khi con không chơi đùa như ngày hôm qua
Sung sướng nhất :
* Thấy mấy nhóc đang ngủ
* Chưa kịp mở cửa đã nghe tiếng văng vẳng ở ngoài hành lang
* Đón nhóc lớn từ trường về nhà ( em về nhà sau 22h - thường xuyên)
* Lấy chiếc go kart chở cả nhà chạy vòng vòng

hellomoto

Active Member

hạnh phúc thì hầu như ai cũng biết, ngoại trừ...
nhưng bất hạnh nhất là con hư đường con, vợ hư đường vợ và bố hư đường bố :D
nhân vô thập toàn nhưng những cái hư chấp nhận được còn mấy cái như ngu vì gái, xì ke, lêu lổng, ăn chơi ko biết tương lai, ôm cái máy tính làm bạn, ôm cái game suốt ngày => biết vậy bóp mũi :D
tóm lại là gì: con hư đừng đổ lỗi cho xã hội vì cái này vì cái kia...hoặc câu cửa miệng vì cha mẹ phải đi kiếm cái ăn, mà là con hư vì cha vì mẹ cả :D hãy nhìn những gia cảnh bố ngủ ngoài ống cống, mẹ đi lượm rác, con vẫn đậu đại học

Bên trên