Cần được hỗ trợ khắc phục lỗi HDD WD 2TB

quochuy1996

Well-Known Member
Em có HDD WD Green 2TB sử dụng được 5 năm (gắn trong Box Bufallo USB), gần tháng nay bị tình trạng khi xem phim, nghe nhạc được khoảng 15' thì xuất hiện tình trạng ngừng (stop) vài giấy rồi lại tiếp tục chơi bình thường hoặc bị nhảy qua file kết tiếp và hiện tượng cứ lập đi lập lại hoài. Đã test và thử nhiều cách sau, nhưng vẫn chưa rõ nguyên nhân?
1. Gắn HDD qua 1 box khác vẫn còn lỗi này (tạm thời loại trừ lỗi của Box)
2. Check HDD bằng = công cụ Check Disk của Windows, kết quả thông báo HDD không có vấn đề gì!
3. Đã Defrag lại HDD
5. Copy dữ liệu qua HDD khác khoảng 15' thì ngừng không copy được nữa.
6. Copy các file nghe bị tạm dừng sang HDD thì nghe bình thường (tạm loạit rừ lỗi file trên HDD)
Bác nào có kinh nghiệm chẩn đoán bệnh và chỉ cách khắcphu5c.
Cám ơn.

Redpcshop

Well-Known Member
Em nghĩ HDD của bác bị Bad bác à, để check bad chính xác bác dùng phần mềm MHDD là chính xác nhất bác nhé.
Các hiện tưởng của ổ bị bad:
- Copy ra vô ko dc.
- Đọc phim hay load data hay bị đứng hoặc dừng lại 1 lúc (Data tại sector bị bad)
- Khắc phục thì khó, ổ chạy đc 5 năm là cũng tốt rồi đó bác, chuẩn bị thay mới là vừa.

cuongdoannhat

Active Member
Em có HDD WD Green 2TB sử dụng được 5 năm (gắn trong Box Bufallo USB), gần tháng nay bị tình trạng khi xem phim, nghe nhạc được khoảng 15' thì xuất hiện tình trạng ngừng (stop) vài giấy rồi lại tiếp tục chơi bình thường hoặc bị nhảy qua file kết tiếp và hiện tượng cứ lập đi lập lại hoài. Đã test và thử nhiều cách sau, nhưng vẫn chưa rõ nguyên nhân?
1. Gắn HDD qua 1 box khác vẫn còn lỗi này (tạm thời loại trừ lỗi của Box)
2. Check HDD bằng = công cụ Check Disk của Windows, kết quả thông báo HDD không có vấn đề gì!
3. Đã Defrag lại HDD
5. Copy dữ liệu qua HDD khác khoảng 15' thì ngừng không copy được nữa.
6. Copy các file nghe bị tạm dừng sang HDD thì nghe bình thường (tạm loạit rừ lỗi file trên HDD)
Bác nào có kinh nghiệm chẩn đoán bệnh và chỉ cách khắcphu5c.
Cám ơn.
Cái này bác nên copy dữ liệu ra nơi nào đó tạm. Dùng phần mềm quét bad và phục hồi cho toàn bộ ổ đĩa (chạy trong dos, khá lâu, có thể cả đêm). Mình thường dùng HDD Regenerator để làm các ổ cũ. Sau khi xong, nếu ổ bad ít thì có thể dùng tốt.

quochuy1996

Well-Known Member
Vấn đề là copy cũng không được hết chỉ copy được một lúc là stop không copy được nữa !!!

cuongdoannhat

Active Member
Vấn đề là copy cũng không được hết chỉ copy được một lúc là stop không copy được nữa !!!
Thế thì bác phải tốn công và chấp nhận mất một ít dữ liệu. Bác cut paste dữ liệu từ từ thôi (mỗi lần khoảng 1 vài gb (file nhỏ) hay một vài file lớn. Cái nào không move được đành phải chịu mất thôi, đằng nào cũng tèo rồi và nhớ cho em nó cái quạt giải nhiệt (điều này cũng khá quan trọng đấy)

Redpcshop

Well-Known Member
Thế thì bác phải tốn công và chấp nhận mất một ít dữ liệu. Bác cut paste dữ liệu từ từ thôi (mỗi lần khoảng 1 vài gb (file nhỏ) hay một vài file lớn. Cái nào không move được đành phải chịu mất thôi, đằng nào cũng tèo rồi và nhớ cho em nó cái quạt giải nhiệt (điều này cũng khá quan trọng đấy)
Uhm, cũng là cách hay, như vậy thì chỗ nào sector ko bị bad thì copy qua dc, chỗ nào bị bad thì copy ko dc.

Bên trên