Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

dhruan

Member
các bác tư vấn giúp, mình muốn mua một đầu Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC. theo mình biết thì chỉ có ROM L mới xuất được Audio ra ngõ USB, nhưng hầu hết BOX hiện nay rom là Kitkat hết nên không biết có bác nào đã thử chưa? mình đang dùng mini X8H thử rồi không ra được Audio USB, hoặc mình chưa biết có phần mềm nào hổ trợ xuất Audio ra ngõ USB cho kitkat không nữa, bác nào biết tư vấn giúp.
Mình đã thử điện thoại LG GK của mình rom 5.0.2 xuất Audio ngon lành cho DAC.
Mình thấy hiện giờ có con Mygica ATV1900AC - Android 5.0 Lollipop nhưng chưa thấy ai dùng và cũng không biết có xuất Audio ra USB không nữa.
và một em đang PR là Himedia H8
Thanks

tuanqc78

Well-Known Member
Có giải pháp cho bạn là cài thêm apk ngoài để play. Trên AB (cho tất cả các thiết bị chạy android) bạn có thể sử dụng 2 apk là USB Audio Player Pro hoặc HF play onkyo, tuy nhiên bạn phải thử xem 2 apk này nó có hổ trợ Driver cho USB DAC của bạn không. Một điều nửa là 2 cái này đều phải mua, nhưng nó có bản dùng thử trên CHplay. Ngoài ra đơn giản nhất là kiếm con Pi2 (khoảng 850k) nó hổ trợ tất cả các định dạng nhạc số qua USB. Trước mình dùng USB Audio Player Pro (mua 200k) để chạy trên X5, giờ dùng Pi2, cả USB Audio Player Pro và Pi2 đều hổ trợ samba cho các bác dùng NAS.

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Dùng PI là tiện nhất. Mới Diy một music server nè. Mấy hôm nữa làm một bài viết

nghiadhd

Active Member
Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Nvidia Shield Android TV cũng hộ trợ Audio 24bit/192K qua DAC đó bác.

PS: Có bác nào tư vấn cho em con DAC dùng qua cổng USB được không? toàn thấy nếu dùng cổng USB thì chỉ được 16bit/44K thôi

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Nvidia Shield Android TV cũng hộ trợ Audio 24bit/192K qua DAC đó bác.

PS: Có bác nào tư vấn cho em con DAC dùng qua cổng USB được không? toàn thấy nếu dùng cổng USB thì chỉ được 16bit/44K thôi

Bác đã có DAC ngoài chưa. Nếu đã có DAC ngoài hỗ trợ cao rồi thì chỉ cần cái cục USB như trên hình bên trên của em thôi. Còn nếu chưa có e sẽ inbox cho bác một cái cực ngon

nghiadhd

Active Member

Tình hình là e tính kiếm 1 con USB Dac để vừa nghe = tai nghe, vừa tận dụng cái ampli cùi 2.0 để nghe nhạc
Em mới order cái bluetooth receiver 4.0, để xuất âm thanh (từ con Stream TV + ECS Liva Windows Box) vào ampli

LUC QUYET CHIEN

Active Member

Tình hình là e tính kiếm 1 con USB Dac để vừa nghe = tai nghe, vừa tận dụng cái ampli cùi 2.0 để nghe nhạc
Em mới order cái bluetooth receiver 4.0, để xuất âm thanh (từ con Stream TV + ECS Liva Windows Box) vào ampli

Tình hình như thế thì bác kiếm em Fio E10K đi. Em này được anh em voz chuộng lắm đó

LUC QUYET CHIEN

Active Member

Em ko biết cái BT bác mua bao nhiêu. Nhưng như bộ Diy của em bên trên tổng cộng giá thành lại rất vừa phải. Ngoài ra em nó còn mout nhạc được từ tất cả các nguồn NAS. ko phải dây nhợ gì ngoài cái dây cắm điện. Ổn định có thể chơi dây LAN ko thì dùng wifi là quá gọn nhẹ

dhruan

Member

bác nghe thử con Nuforce uDAC 3, xem sao, giá <3tr. Thấy cũng được ddasnhs giá cao trên diễn đàn.

dhruan

Member
Ðề: Re: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Có giải pháp cho bạn là cài thêm apk ngoài để play. Trên AB (cho tất cả các thiết bị chạy android) bạn có thể sử dụng 2 apk là USB Audio Player Pro hoặc HF play onkyo, tuy nhiên bạn phải thử xem 2 apk này nó có hổ trợ Driver cho USB DAC của bạn không. Một điều nửa là 2 cái này đều phải mua, nhưng nó có bản dùng thử trên CHplay. Ngoài ra đơn giản nhất là kiếm con Pi2 (khoảng 850k) nó hổ trợ tất cả các định dạng nhạc số qua USB. Trước mình dùng USB Audio Player Pro (mua 200k) để chạy trên X5, giờ dùng Pi2, cả USB Audio Player Pro và Pi2 đều hổ trợ samba cho các bác dùng NAS.

mình đang dùng USB Audio Player Pro cho con LG GK của mình thì OK rồi, nhưng mình cài pm này vào minix 8H, thì không ra âm thanh, do rom là Kitkat

nghiadhd

Active Member

con Fiio E10K này chơi iOS được không ta? Vì em sài tùm lum thiết bị hết

1 con iPhone 6, 1 con iPad Mini 2, 1 con Sky A910, 1 con Shield TV, 1 con Box x86 Win 10

Nên đang kiếm điểm chung của tụi nó. Hiện giờ tất cả em nó điều dùng bt nên em order con này (http://www.gearbest.com/speakers/pp_70524.html) để cắm vào Ampli, sau đo thích dùng thiết bị gì phát thì tuỳ. Tuy nhiên BT thì không thể phát nhạc lossless được (Cơ chế giải nén có giới hạn)

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

mình đang dùng USB Audio Player Pro cho con LG GK của mình thì OK rồi, nhưng mình cài pm này vào minix 8H, thì không ra âm thanh, do rom là Kitkat
Không phải là do Kitkat 4.4. đâu, mình dùng được trên con Minx X5 và V8 đều chạy Kitkat 4.4. Xem lại cái cổng USB trên AB. Android L mình chưa thử, như nghe nói là cũng không cần đến USB Audio Player Pro vẫn xuất được âm thanh qua USB.

ngdhieu

Well-Known Member

Tại sao lại phải cố tìm 1 Adroid Box để dùng cho USB DAC nhỉ?

Các lựa chọn để nghe nhạc

1. Dùng chính Android Box có chip DAC tốt để nghe từ ngõ RCA, VD như Tizzbird F10, F20, F30 các đời. Nhược điểm của loại này: Phải có màn hình (hoặc TV) để điêu khiển, chậm phản ứng với lệnh remote.

2. Dùng Android Box xuất tín hiệu ra ngõ Optical & dùng DAC có Optical in. Phương án này thì cũng giống như trên.

3. Dùng Android box dual boot với Win 8.1 (Pipo 8x là 1 VD)

3. Build luôn 1 cái PC dành cho audio: Tận dung bất kỳ con PC nào đang có ở nhà, hoặc mua 1 cái máy bộ cũ giống như trong hình dưới đây:

Hoặc nếu dư dả tiền thì mua con này (3tr7~4tr):

OS: Chỉ cần 1 cái USB (>2GB) là đã có thể cài OS cho music server vào, hoặc cài luôn vào HDD gắn trong nếu không dùng cho mục đích khác.

Nhạc: Có thể tận dụng ổ cứng gắn ngoài để ghi nhạc. 1tr6~2tr cho 1 ổ 2,5" 1TB, ghi theo định dạng wav thì nếu 1 ngày nghe 3 tiếng, nghe hết 1 lượt cũng phải mất cả năm.

Điều khiển: Dùng ngay smartphone, tablet, hay 1 cái laptop khác để điều khiển...

DAC: Dùng bất kỳ DAC USB nào gắm vào máy cũng OK, có thể đồng thời chơi nhiều bài khác nhau cho mỗi cổng USB => multi-room setting, hoặc test USB DAC một cách tiện lợi và tiết kiệm thiết bị....

Tiện lợi chưa? ;))

onhungtq

Mình thấy các dòng android tv box hiện nay đa số đều tích hợp hết tính năng ý mà, theo cá nhân mình thì dòng minix neo x8-h plus và himedia q10 iv khá tốt.

LUC QUYET CHIEN

Active Member

Tại sao lại phải cố tìm 1 Adroid Box để dùng cho USB DAC nhỉ?

Các lựa chọn để nghe nhạc

1. Dùng chính Android Box có chip DAC tốt để nghe từ ngõ RCA, VD như Tizzbird F10, F20, F30 các đời. Nhược điểm của loại này: Phải có màn hình (hoặc TV) để điêu khiển, chậm phản ứng với lệnh remote.

2. Dùng Android Box xuất tín hiệu ra ngõ Optical & dùng DAC có Optical in. Phương án này thì cũng giống như trên.

3. Dùng Android box dual boot với Win 8.1 (Pipo 8x là 1 VD)

3. Build luôn 1 cái PC dành cho audio: Tận dung bất kỳ con PC nào đang có ở nhà, hoặc mua 1 cái máy bộ cũ giống như trong hình dưới đây:

Hoặc nếu dư dả tiền thì mua con này (3tr7~4tr):

OS: Chỉ cần 1 cái USB (>2GB) là đã có thể cài OS cho music server vào, hoặc cài luôn vào HDD gắn trong nếu không dùng cho mục đích khác.

Nhạc: Có thể tận dụng ổ cứng gắn ngoài để ghi nhạc. 1tr6~2tr cho 1 ổ 2,5" 1TB, ghi theo định dạng wav thì nếu 1 ngày nghe 3 tiếng, nghe hết 1 lượt cũng phải mất cả năm.

Điều khiển: Dùng ngay smartphone, tablet, hay 1 cái laptop khác để điều khiển...

DAC: Dùng bất kỳ DAC USB nào gắm vào máy cũng OK, có thể đồng thời chơi nhiều bài khác nhau cho mỗi cổng USB => multi-room setting, hoặc test USB DAC một cách tiện lợi và tiết kiệm thiết bị....

Tiện lợi chưa? ;))

Kết mấy phương án cuối của bác. Còn vụ Abdroid box xuất optical hay coaxial. Em nói thật là nghe như đấm vào tai luôn. hix :-S

LUC QUYET CHIEN

Active Member

con Fiio E10K này chơi iOS được không ta? Vì em sài tùm lum thiết bị hết

1 con iPhone 6, 1 con iPad Mini 2, 1 con Sky A910, 1 con Shield TV, 1 con Box x86 Win 10

Nên đang kiếm điểm chung của tụi nó. Hiện giờ tất cả em nó điều dùng bt nên em order con này (http://www.gearbest.com/speakers/pp_70524.html) để cắm vào Ampli, sau đo thích dùng thiết bị gì phát thì tuỳ. Tuy nhiên BT thì không thể phát nhạc lossless được (Cơ chế giải nén có giới hạn)

Nếu tất tần tật các thiết bị vậy thì bác ngâm cứu DAC IFI NANO DSD. bên nhattao đang có một bác thanh lý đâu có 3tr

dhruan

Member
Ðề: Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Kết mấy phương án cuối của bác. Còn vụ Abdroid box xuất optical hay coaxial. [COLOR=""]Em nói thật là nghe như đấm vào tai luôn[/COLOR]. hix :-S

dùng PC hay android box xuất audio digital qua ngõ USB cho DAC xử lý thì khác nhau chổ nào? mà bác nói nghe như đấm vào tai là như thế nào hả bác, xin chỉ giáo. Mình nghỉ Dùng Android sẽ it nhiễu hơn là dùng PC nên sẽ nghe hay hơn chứ bác

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

dùng PC hay android box xuất audio digital qua ngõ USB cho DAC xử lý thì khác nhau chổ nào? mà bác nói nghe như đấm vào tai là như thế nào hả bác, xin chỉ giáo. Mình nghỉ Dùng Android sẽ it nhiễu hơn là dùng PC nên sẽ nghe hay hơn chứ bác

Nếu bác dùng android box phát nhạc chuyển tín hiệu qua optical, hay coaxial ra DAC ngoài xử lý thì ko bg pass được hoàn toàn âm thanh ra DAC ngoài, cái chip âm thanh trên AB nó vẫn can thiệp vào, mà chip âm thanh của mấy cái AB thì bác biết nghe nó chán thế nào rồi đấy. ở đây anh em chọn giải pháp xuất âm thanh qua đường USB + apk hỗ trợ pass hoàn toàn tín hiệu qua đây, như vậy nhạc như nào thì pass ra đúng như thế đến DAC ngoài, AB chả can thiệp đc gì, vì vậy nghe hay hơn nhiều đó bác ( với ĐK cái DAC ngoài của bác cũng ngon nữa chứ mấy cái DAC cùi bắp vài trăm đến 1tr ko ăn thua đâu )

ngdhieu

Well-Known Member

Nếu bác thích dùng Android Box với USB DAC, sao không thử ngay với cái Android Box tại nhà bác nhỉ?

Nghe đồn rằng phần lớn các Android box hay stick hay tablet có hỗ trợ USB DAC.

Và nếu như thiết bị có sẵn ở nhà bác làm được việc này, thì vấn đề của bác đã được giải quyêt mà không tốn 1 đồng nào....

Hài lòng chưa? ;))

P/S: Nếu vẫn không được thì hãy thử vài cái app dưới đây xem sao nhé. (Trong Google Play)

USB Audio Player Pro (10$)

Tất cả đều là vấn đề phần mềm, không phải phần cứng....Cho nên xác suất thành công càng cao nếu dùng phiên bản Android càng cao. Lolipop cho nó chắc ăn.... hi hi....

dhruan

Member

Nếu bác thích dùng Android Box với USB DAC, sao không thử ngay với cái Android Box tại nhà bác nhỉ?

Nghe đồn rằng phần lớn các Android box hay stick hay tablet có hỗ trợ USB DAC.

Và nếu như thiết bị có sẵn ở nhà bác làm được việc này, thì vấn đề của bác đã được giải quyêt mà không tốn 1 đồng nào....

Hài lòng chưa? ;))

P/S: Nếu vẫn không được thì hãy thử vài cái app dưới đây xem sao nhé. (Trong Google Play)

USB Audio Player Pro (10$)

Tất cả đều là vấn đề phần mềm, không phải phần cứng....Cho nên xác suất thành công càng cao nếu dùng phiên bản Android càng cao. Lolipop cho nó chắc ăn.... hi hi....

Vậy bác chưa đọc kỹ yêu cầu của mình ở topic này, mình đã thử đủ mọi cách với minix 8H và phần mềm USB Audio Player Pro rồi mà không xuất tín hiệu ra DAC, trong khi đó cũng phần mềm đó dùng với đt LG của mình thì xuất ra bình thường. Mình đã so sánh
Android Box - optical - DAC
và LG GK - USB - DAC thì mình cảm nhận tiếng ra từ dây nối USB cho chất âm trong, rõ và mạnh hơn chút nên sẵn dịp muốn mua thêm một box nữa nên mình mới đưa lên đây hỏi các nhà cung cấp box có thử chưa, nếu ok thì mình mua để có thêm trải nghiệm về nhạc số thôi mà.
Dùng đt thì không tiện về khoảng pin và nguồn nhạc

Bên trên