Cần trợ giúp setup Receiver Onkyo TX-SR508

iziXir

Chào các anh em.

Mình có 1 receiver đời khá cũ Onkyo TX-SR508. Đang xài xem phim với hệ thống loa 5.1 bình thường tự nhiên cách đây ít ngày mở lên thì 1 program tên là Audyssey tự động chạy trước và đòi setup. Tìm hiểu vòng vòng thì biết nó là trình để setup các kênh loa, cần gắn mic rồi test từng kênh. Mình làm theo hướng dẫn, thử đủ kiểu nhưng luôn bị fail, được 1-2 loa rồi loa thứ 3 fail hoặc đôi khi fail luôn từ loa đầu tiên ( lỗi âm thanh môi trường quá ồn mặc dù mình giữ phòng tuyệt đối im lặng ).

Mình muốn bỏ qua phần setup này nhưng không thể, vì không có nút nào để cancel hoặc skip :(

Đã thử reset lại factory settings ( bấm tổ hợp nút VCR/DVR + Standby ) nhưng cũng không được. Cứ mở lên là thằng Audyssey nhảy lên trước.

Có người bạn gợi ý mình update firmwave nhưng dòng này lại không có cổng LAN và cũng không có cổng USB nên mình không biết làm sao cả :(

Mình gửi kèm hình ảnh màn hình setup để anh em xem qua:

Rất mong được sự trợ giúp của các anh em giàu kinh nghiệm. Mình xin chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác lấy tai nghe 3.5 cắm vào rút ra thử hết ko.
Chúc em nó nhanh hết lỗi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Izumitaro

Well-Known Member
Thông thường thì phần setup này không nhảy lên trước. Bạn có đọc kỹ cuốn sách chỉ dẫn (user manual) chưa? (Nếu không có thì nên download về xem cho chắc ăn). Khi setup bạn có dùng đúng micro của nó không? Muốn cancel (stop) setup thì chỉ việc rút dây cắm micro ra thôi. Nếu không muốn nó tự động nhảy ra nửa bạn nên setup manual thay vì automatic, hoặc bạn chọn Dynamic EQ = off. Thử xem sao.

iziXir

Thông thường thì phần setup này không nhảy lên trước. Bạn có đọc kỹ cuốn sách chỉ dẫn (user manual) chưa? (Nếu không có thì nên download về xem cho chắc ăn). Khi setup bạn có dùng đúng micro của nó không? Muốn cancel (stop) setup thì chỉ việc rút dây cắm micro ra thôi. Nếu không muốn nó tự động nhảy ra nửa bạn nên setup manual thay vì automatic, hoặc bạn chọn Dynamic EQ = off. Thử xem sao.
Làm sao để setup manual ạ?, cứ mở lên là thằng Audyssey này nhảy lên chiếm trước tiên, chả còn làm gì khác được :(

Izumitaro

Well-Known Member
Làm sao để setup manual ạ?, cứ mở lên là thằng Audyssey này nhảy lên chiếm trước tiên, chả còn làm gì khác được :(
Bình thường Audyssey Setup chỉ hiện ra khi bạn cắm micro vào nó thôi. Bạn thử setup nó nửa chừng (cho front speakers thôi) rồi rút mic ra (cancel) xem sao, Audyssey Setup sẽ biến mất, cho phép bạn setup manual. Nếu nó vẫn không biến mất, có lẽ bạn cần update firmwave, nhưng rắc rối lắm. Nếu đem ra tiệm sửa sợ là họ sẽ làm chức năng này biến mất vĩnh viển.

Bên trên