Cần tư vấn

Mình dùng loa Z906 + máy tính để xem fim HD trên tivi 32in. Mình cắm loa vào PC theo dây của loa có 3 jack. Khi xem fim thì thấy vẫn ra dc 5.1 nhưng hok thấy đèn decode sáng. Nguồn fim đều là DTS cả , mình hok bik có cần phải mua soundcard có cổng option hok ?

Dexterz

Ðề: Cần tư vấn

Là sao ta @@ Tivi có cổng option hok , bắn âm thanh wa HDMI > Tivi > Z906. Dc hok nhỉ @@

Chỉnh sửa lần cuối:

khanhkun84

Active Member

Mình dùng loa Z906 + máy tính để xem fim HD trên tivi 32in. Mình cắm loa vào PC theo dây của loa có 3 jack. Khi xem fim thì thấy vẫn ra dc 5.1 nhưng hok thấy đèn decode sáng. Nguồn fim đều là DTS cả , mình hok bik có cần phải mua soundcard có cổng option hok ?

cắm đủ 3jack 3.5 trên sound onbo vẫn ra 5.1, nhưng hiệu ứng ko hay.
muốn thưởng thức đủ 5.1 dts đàng hoàng thì cứ nên mua thêm sound card có optical ( mình đang dùng creatvie 1040 với dàn sony )

Đương nhiên là đèn ko sáng rồi,
Khi bạn nối bằng 3 dây 3.5mm từ soundcard thì máy tính của bạn đã làm nhiệm vụ Decode âm thanh Digital ra Analog để phát ra loa. (đèn decode sẽ ko sáng)

Nếu bạn truyền bằng dây quang optical thì tín hiệu digital sẽ truyền sang loa và được bộ phận giải mã của loa Decode, khi đó đèn decode mới sáng.

Decode bằng sound hay bằng loa cái nào hay hơn thì cũng chưa biét được. Nó còn phụ thuộc vào chất lượng cái Soundcard đang dùng. NGoài ra decode bằng máy tính còn có thể chỉnh chọt được bằng phần mềm. Có rất nhiều software cho vấn đề này. Cứ chỉnh thoải mái cho đến khi ưng thì thôi.

Bên trên