Cao thủ xin tư vấn giúp đỡ dùm !!!

xuantu08

Member
Tình hình là em muốn 1 mua dàn âm thanh của Samsung hoặc LG mà những dàn âm thanh đó đều kết nối với TV thông qua cái đầu DVD. Mà em coi HD bằng HTPC, vậy cho em hỏi là muốn kết nối dàn âm thanh đó vừa với đầu DVD và với HTPC phải làm sao, để mà lúc coi phim HD trên HTPC vẫn nghe được từ dàn âm thanh đó. Cách thức nối với HTPC như thế nào làm ơn chỉ rõ dùm em. Em mới tập tành chơi nên xin chĩ rõ dùm em. Em xin cảm ơn nhiều ạ

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Cao thủ xin tư vấn giúp đỡ dùm !!!

Tình hình là em muốn 1 mua dàn âm thanh của Samsung hoặc LG mà những dàn âm thanh đó đều kết nối với TV thông qua cái đầu DVD. Mà em coi HD bằng HTPC, vậy cho em hỏi là muốn kết nối dàn âm thanh đó vừa với đầu DVD và với HTPC phải làm sao, để mà lúc coi phim HD trên HTPC vẫn nghe được từ dàn âm thanh đó. Cách thức nối với HTPC như thế nào làm ơn chỉ rõ dùm em. Em mới tập tành chơi nên xin chĩ rõ dùm em. Em xin cảm ơn nhiều ạ

Bạn có thể kết nối từ HTPC tới bộ dàn bằng cáp optical với điều kiện là mainboard của bạn phải có cổng này.

xuantu08

Member

Bạn có thể kết nối từ HTPC tới bộ dàn bằng cáp optical với điều kiện là mainboard của bạn phải có cổng này.

Mà mình cắm dây như thế nào cái dàn âm thanh đó có dây sẵn cắm qua cái HTPC hok? xin hướng dẫn mình rõ hơn được hok

satan85

Well-Known Member

Mà mình cắm dây như thế nào cái dàn âm thanh đó có dây sẵn cắm qua cái HTPC hok? xin hướng dẫn mình rõ hơn được hok

Cơ bản là htpc(mà cụ thể là main) có lỏ cắm optical chưa(vì nhiều loại chưa có), nếu không bạn mua một car âm thanh loại rẻ cở 300k (để có lỗ optiacl đó)cũng được sau đó mua sợi dây có đầu optical về cắm là xong.
bạn vào google gỏ optical thì bạn sẻ hiểu nó là gì mới biết được

toannh

Bộ dàn âm thanh phải có Optical-in giải mã được DTS!

Cách khác là nếu soundcard có Pre-out 5.1 hoặc 7.1 thì chỉ cần cắm 5.1/7.1 External đó vô bộ dàn là ok.

Còn cách nữa là từ HTPC làm card có HDMI rùi sắm bộ dàn có HDMI, cái này rất hay, hay hơn Optical vì HDMI hỗ trợ TrueHD 7.1 luôn.

Nếu là mình thì chọn giải pháp khác thay vì dùng HTPC thì dùng HD Player + Receiver + Loa rời vì bản thân HTPC không hề rẻ, hơn nữa bộ dàn rời HD Player + Receiver + Loa rời dễ nâng cấp sau này.

Bên trên