Card VGA ATI HD5570 không bung hết màn hình TV plasma pana 42"

dhruan

Member
Mình mới lắp một card màn hình ATI HD5570, nhưng ko hiện đầy màn hình, có tham khảo trên 4r bài của bác manh thang nhưng tim mãi mà không thấy đoạn này

"Lúc này có thể màn hình của TV LCD không hiển thị đầy đủ toàn bộ, bạn bấm chuột phải vào biểu tượng màn hình 2 nhỏ trong khung Please select a display và chọn Configure, tiếp theo chọn Scaling option, kéo thanh trượt qua lại giữa Underscan và Overscan cho đến khi hình ảnh vừa khít màn hình thì chọn Apply." "Mạnh Thắng"

mình cũng update Catalyst Ver mới nhất 10.12 mà cũng tim hoài không thấy Scaling option đâu hết để kéo thanh trượt qua lại cho đầy màn hình. bác nào biết cách chỉ giùm, bài của bác Manh thắng hướng dẫn trên Catalyst ver cũ thì phải nên nhìn hoài không thấy giống Ver 10.12.
Mong các bác giúp đỡ. kiểu này xem trên plasma bị burn hình chết mất thôi.
thanks

BB-ViMinh

Ðề: Card VGA ATI HD5570 không bung hết màn hình TV plasma pana 42"

Bác vào Catalyst->Graphic->Desktop Properties->Mode rồi click chuột vào chọn 2.ATi Radeon HD 5500 series [ PANASONIC-TV]
Xong bác chọn độ phân giải cho màn hình theo độ phân giải của TV của bác là 1360X768 hoặc 19... apply là đc.
Còn cái Scaling option thì bác vào Catalyst->Graphic->Desktop & Displays rồi click chuột phải vào cái màn hình nhỏ phía dưới ( thường của tivi là 2) rồi chọn Configure. Cái Scaling option trong đó, cái này có tác dụng scan to hình lên. Nhưng theo em thì chỉnh độ phân giải chuẩn theo Tivi là nó full màn hình rồi, không cần phải Scaling. Bác cũng chọn chế độ màn hình của Tivi, thử các chế độ, kiểu gì cũng có chế độ nó hiển thị full màn hình. Chúc vui

dhruan

Member

thanks bác BB-ViMinh, mình đã chọn độ phân giải từ thấp lên cao nhất có thể rồi nhưng vẫn không bung hết màn hình, chỉ còn cách tìm cái scaling option kéo cho nó giãn 4 cạnh ra thêm khoảng 1,5cm nữa là vừa màn hình. tìm mãi mà không thấy cái scaling option đâu cả, bác nào biết chỉ giúp cách tìm cái scaling option trên Catalyst ver từ 10.4 cho đến 10.12. vì mình tìm trên các version này rồi mà không thấy.

dhruan

Member

Cái Catalyst Ver 10.12 không còn hiển thị Desktop & Display nữa mà bây giờ là Display manager, thư mục con là Display Properties, chỉ thấy cái màn hình trong ô Main thôi nhưng không click chuột phải hay trái gì được cả. có bác nào sử dụng ver này chưa Ver cũ hơn như 10.4 cũng giống vậy.

Doatphach

Active Member

Bạn cứ dùng win 7 đí thì chỉnh phân giải cho màn hinh tv cực dễ luôn

xhitmenx

Active Member

Thử remote của LCD ấy, trong phần tùy chỉnh nâng cao, bác kéo xuống hết rồi on/of thử xem (em không nhớ tên gì).

rongthep22

Well-Known Member

phần setting có mà bác.

Em cũng xài ATI, hồi trước cắm lên TV nó ko hiển thị hết, bị dải đen.

Bác làm như bác BB-ViMinh hướng dẫn ấy.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

dhruan,

Có thể là như thế này (nếu là Windows XP):

GIAI ĐOẠN I : Enable TV Display

01. Đi vào "Control Panel" .
02. Double-click "Display".
03. Click vào thẻ "ATI Display".
04. Click vào nút màu xanh "Enable/Disable" (sát bên cạnh chử "TV") để "Enable" cho cái TV.
05. Click "OK" hoặc "Apply" để "save" lại tất cả những gì vừa thay đổi.

GIAI ĐOẠN II: Gia Tăng Chiều Ngang (màn hình TV)

01. Đi vào "Control Panel" => Double-click "Display".
02. Click vào thẻ "ATI Display".
03. Click vào nút "TV".
04. Click vào thẻ "Adjustment"
05. Click vào dấu "+" ở dưới "Horizontal Screen" để gia tăng chiều ngang trên màn hình TV.
06. Click "OK" hoặc "Apply" để "save" lại những gì vừa thay đổi.

"Good Lucks"!
.

Chỉnh sửa lần cuối:

em toàn để độ phân giải 720p rồi dùng cái remote của tivi chỉnh chế độ justscan là khít màn hình

cannabis9x

Rồi Biết Rồi ! Có thể là do plasma của chủ thớt đang ở tỉ lệ 16:10 . chuyển qua 16:9 rồi config lại catalyst , set lại độ phân giải soft chơi hd là xong !

bonbon09

Member

dùng cái remote của TV để điểu khiển :-*

max1397

Re: Ðề: Card VGA ATI HD5570 không bung hết màn hình TV plasma pana 42"

Bác vào Catalyst->Graphic->Desktop Properties->Mode rồi click chuột vào chọn 2.ATi Radeon HD 5500 series [ PANASONIC-TV]
Xong bác chọn độ phân giải cho màn hình theo độ phân giải của TV của bác là 1360X768 hoặc 19... apply là đc.
Còn cái Scaling option thì bác vào Catalyst->Graphic->Desktop & Displays rồi click chuột phải vào cái màn hình nhỏ phía dưới ( thường của tivi là 2) rồi chọn Configure. Cái Scaling option trong đó, cái này có tác dụng scan to hình lên. Nhưng theo em thì chỉnh độ phân giải chuẩn theo Tivi là nó full màn hình rồi, không cần phải Scaling. Bác cũng chọn chế độ màn hình của Tivi, thử các chế độ, kiểu gì cũng có chế độ nó hiển thị full màn hình. Chúc vui
trong win7 thì cái phần Catalys ở đâu vậy bạn ??? tại vì win7 tự nhận driver của card màn hình nên mình hok tìm thấy thì sao để chỉnh độ phân giải phù hợp,??

Ðề: Re: Ðề: Card VGA ATI HD5570 không bung hết màn hình TV plasma pana 42"

trong win7 thì cái phần Catalys ở đâu vậy bạn ??? tại vì win7 tự nhận driver của card màn hình nên mình hok tìm thấy thì sao để chỉnh độ phân giải phù hợp,??

thông thường chỉ cần nhấn chuột phải ngoài màn hình deskop sẽ hiện lên mục catalys, hoặc nó nằm sẵn ở góc dưới bên phải màn hình trên thanh công cụ, nếu chưa có bác vào trang web của ati để down driver

vào chỉnh trong tv có cứ năng autoresize cho nhanh

Bên trên