Cấu hình như thế này đã tối ưu chưa ạ?

Ðề: Cấu hình như thế này đã tối ưu chưa ạ?

Bác Beginer cho em hỏi một chút, với cấu hình như trên bác tư vấn cho bác Hung, nếu em dùng nó để xem HD và dowload torrent thì có cần phải thay đổi gì không ạ (lưu ý bác em không dùng đồ hoạ, game). Bác tư vấn giúp em luôn nhé, tầm tiền em có cũng trong khoảng 700 $ trở lại (ưu tiên HDD khoảng 2TB).
Cám ơn bác.

Download torrent nó ngốn mạng chứ ngốn gì CPU hả bạn :-?, cấu hình như trên xem HD ok rồi đó. Nếu bạn ko xài đồ họa và game thì ko cần đầu tư CPU 6 nhân đâu bạn àh, bạn có thể tham khảo cấu hình mình đưa ở trang 1

CPU: AMD Athlon X4 630 (2.8ghz x 4) giá ~1.999.000 vnd (con này dùng Photoshop và Render ăn đứt con Core 2 Duo trên nha ;) )
Main: Biostar TA785G3 HD giá ~1.520.750 vnd (main này OC cực kỳ đã :D)
Ram: Corsair 1 x 2GB DDR3 Bus 1333 giá ~1.174.250 vnd (loại này có tản nhiệt dành cho game thủ ;) )
HDD: Western Digital Caviar Green 1 TB giá ~1.809.500 vnd (1TB để chơi HD là ngon nhất rôi :)))
DVD: Pioneer giá ~365.750 vnd (ko kén đĩa)
VGA: ECS nVidia GTS 250 512MB giá ~2.521.750 vnd (VGA này chơi được tất cả các game hiện nay rồi)
Nguồn: FSP Blue Storm 2 500W giá ~1.135.750 vnd (dư giả sau này còn nâng cấp)
Case: Roland (2 fan 12cm + 1 fan 8cm) giá ~616.000 vnd

Tổng cộng tổn thất ~11.142.750 VND :D

HD Beginner

Bác Beginer cho em hỏi một chút, với cấu hình như trên bác tư vấn cho bác Hung, nếu em dùng nó để xem HD và dowload torrent thì có cần phải thay đổi gì không ạ (lưu ý bác em không dùng đồ hoạ, game). Bác tư vấn giúp em luôn nhé, tầm tiền em có cũng trong khoảng 700 $ trở lại (ưu tiên HDD khoảng 2TB).
Cám ơn bác.

Úi. Bạn download torrent, tức là chạy 24/24h. Mình thành thực khuyên bạn ko nên dùng HTPC để download vì tốn điện và hại ổ cứng. Ứng dụng torrent nó chép dữ liệu trên mạng liên tục vào ổ cho đến khi đầy file thì thôi. Ổ cứng phải chạy suốt ngày, thời gian sống giảm xuống nhiều lắm.

Tốt nhất là tách thành 2 thiết bị bạn à. Tiết kiệm đc nhiều chi phí đó.

quangnh

Member

Bác beginner tư vấn cụ thể giúp em với (phần tách thành 2 thiết bị). Theo như em hiểu phần HTPC chỉ dùng để xem HD thôi, con lại phần dowload torrent mình sẽ dùng HDD + NAS.
Phần HTPC sử dụng cấu hình như của bác Quangthang là được phải không bác ?

CaoHungVN

Em đã quyết định lắp bộ X6 rồi ạ, giờ em còn lăn tăn chút về main thôi ạ, ngoài ASRock 890GX Extreme 3 ra em còn thêm lựa chọn Gigabyte GA-890GPA-UD3H theo các bác 2 main này thì nên chọn cái nào được ạ?

mezzo

Em đã quyết định lắp bộ X6 rồi ạ, giờ em còn lăn tăn chút về main thôi ạ, ngoài ASRock 890GX Extreme 3 ra em còn thêm lựa chọn Gigabyte GA-890GPA-UD3H theo các bác 2 main này thì nên chọn cái nào được ạ?

Tất nhiên là Giga vẫn hơn, tuy nhiên nếu chỉ chạy default không overclock gì thì mua con Asrock cho kinh tế

CaoHungVN

Em thấy giá 2 em này chênh nhau cũng không nhiều, chỉ khoảng trên dưới 20$ mà dùng lâu dài nên cũng phân vân chút. Dù sao thì tên tuổi vẫn hơn, nhưng nếu ASROCK mạnh hơn thì cũng đang nhảy qua nó lắm chứ ạ.

HD Beginner

Bác beginner tư vấn cụ thể giúp em với (phần tách thành 2 thiết bị). Theo như em hiểu phần HTPC chỉ dùng để xem HD thôi, con lại phần dowload torrent mình sẽ dùng HDD + NAS.
Phần HTPC sử dụng cấu hình như của bác Quangthang là được phải không bác ?

Phương án tách thành 2 là như vậy. Còn 1 phương án gộp thành 1 nữa là ATOM + ION nhưng cài case HTPC lớn chứa đc nhiều ổ. Hi

Bên trên