CD và Lossless chọn cái nào?

onggia_diehard

Ðề: CD và Lossless chọn cái nào?

Hì hì, có 1 cách rất hay là bỏ con PC hiện tại, mua hẳn 1 con HTPC mini fanless, thế là không một tiếng ồn.

Cách khác là làm tiêu tán âm cho riêng PC. hi hi, cái này chắc bác mới nghe. Phải thiết kế 1 cái tủ riêng cho PC + tiêu tán âm cho tủ bác ạ. Cực lắm.

Thực ra về tiếng ồn thì có thể xử lý nếu dùng FULL tản nhiệt nước thay cho quạt nhưng phần nguồn xung của PC nó gây nhiễu rất khủng khiếp,làm lại cái nguồn này thì cũng nan giải chứ chả chơi.Xong được cái nguồn này thì coi như là xong,mua thêm cái USB - SPDIF nữa là ngon lành

onggia_diehard

Hì hì, có 1 cách rất hay là bỏ con PC hiện tại, mua hẳn 1 con HTPC mini fanless, thế là không một tiếng ồn.

Cách khác là làm tiêu tán âm cho riêng PC. hi hi, cái này chắc bác mới nghe. Phải thiết kế 1 cái tủ riêng cho PC + tiêu tán âm cho tủ bác ạ. Cực lắm.

Thực ra về tiếng ồn thì có thể xử lý nếu dùng FULL tản nhiệt nước thay cho quạt nhưng phần nguồn xung của PC nó gây nhiễu rất khủng khiếp,làm lại cái nguồn này thì cũng nan giải chứ chả chơi.Xong được cái nguồn này thì coi như là xong,mua thêm cái USB - SPDIF nữa là ngon lành

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Hoàn toàn nhất trí với bác điểm này, đây là điều mà anh em chơi lossless mê nhất. Cũng hoàn toàn tán đồng quan điểm một hệ thống PC tốt sẽ hơn hẳn HDP hiện nay. Nhưng bác đã nghe lossless ban đêm với PC chưa ah, ngay cả cái quạt laptop mà mình đã bực bội lắm rồi. :D
Báo cáo với bác là em nghe nhạc toàn ban đêm với pc cả bác ạ. Em bật cả quạt máy kế bên cơ mà vẫn ko bực bội gì cả. Tất nhiên là lúc ko đeo headphone rồi :D
Chú Rùa toàn nghe với headphone thôi bác ơi, có nghe ban đêm cũng không nghe tiếng quạt đâu.............:))
Có bữa này bữa kia chú ạ :))
Bữa nào sung sung thì đeo headphone, bữa nào chán chán bật loa nghe nho nhỏ cho thư giãn thôi chú :)

magnetic174

Đúng là dễ tính hay khó tính thôi các bác ạ. Em dùng laptop mà quạt kêu ko khó chịu bằng cái ổ cứng nó cứ rẹt rẹt :)). Tất nhiên có thể giải quyết được bằng sắm SSD dưng mà xiền nhiều quá, em ko theo được. Tại cắm máy vừa down film vừa nghe nhạc vừa chat chit (nên phải ngồi gần), chứ ngồi xa tầm 2-3m thì bác nào bảo nghe thấy tiếng quạt laptop thì em lạy các bác bằng cụ T_T.

Thông thường, theo tâm lý, thì càng tiếng động nhỏ giữa 1 mớ âm thanh hỗn loạn lại càng dễ gây ấn tượng cho người nghe, nhất là người cầu kì khó tính. Phòng em còn ngay sát cửa hướng ra đường. Thỉnh thoảng ô tô đi qua èo èo. Khắc phục thôi các bác ạ. :D

Còn giải pháp nữa là cho máy tính 1 góc nhà, nối dây qua DAC, amp giữa nhà, mình ngồi nghe đầu nhà. Dùng màn hình lớn + chuột + bàn phím ko dây để interact. Hiện tại giải pháp của em đang là dư vậy :D

Quay về CD vs lossless. Có rất nhiều điều có thể phân tích ở đây, các bác cũng nói đủ rồi. Tuy nhiên, em nghĩ CD luôn hướng về phía luxurious, còn lossless (through PC) luôn hướng về phía convenient. Quality của convenient luôn hướng về phía luxurious, có thể đến lúc sẽ tiệm cận, nhưng sẽ ko vượt qua được (vì rõ ràng là làm sao vượt qua được source). Cái này thì mình phải compromise between those two thôi ạ. Như bác gì nói đó, bác thích tiện dụng thì nhìn database đồ sộ, thích bài gì search ngay, thích nghe bài nào bật luôn. Ấy là bác nghiêng về hướng convenient. Còn đối với em, việc nhớ được mình thích bài gì, trong đĩa nào, lấy ra, ngắm nghía, nhớ về lúc mình mua đĩa này như thế nào blah blah. Đó là thú vui ko thể so sánh được bác ạ :). Nó cũng giống như đi du lịch. Có bác thích đi vèo vèo, thật nhiều nước, nước nào cũng đi nhiều chỗ, nhưng chỉ liếc qua. Còn có bác lại thích đi hưởng thụ, chậm rãi thưởng thức những gì mà nước đó đưa đến cho mình.

Xu thế thời đại là sống nhanh, hiện đại. Dưng mà thử nhìn lại 1 phút. Số hóa thì tốt thật, nhưng nó đâu có materialise được vật chất. Cầm trên tay 1 cái CD, xem booklet, cảm nhận còn hơn 1 database 2TB lossless bác chứa trong 1 ổ cứng. Ngoài ý nghĩa về mặt nội dung, CD và tủ CD còn là vật dụng trang trí trong nhà tuyệt vời. Hơn nữa, còn nhiều cái khác mà lossless ko có được, như chữ kí của ca sĩ, chữ kí, lời đề tặng của người bạn thân, người yêu, ... Nói tóm lại, CD lúc nào cũng hơn, chỉ có điều nó tốn tiền và cần người ta "nghĩ" nhiều hơn khi nghe một bài hát thôi.

Chả biết các bác dư lào, chứ em chơi cả 2. Tuy nhiên, nếu nhớ ra 1 bài nào đó thích nghe, mà có CD thì chắc chắn sẽ lục lọi tìm CD chứ ko search lossless. Lossless for randomness ạ :D

Đôi lời hơi bị dài dòng.

Thân,

20 chai lận bác Hưng ah, mình đã hỏi chỗ bán rồi lúc tính âm mưu bê, nhưng bảo bác ấy làm tí review thì bác ấy lơ đòn :D Vì con này còn kiêm cả D/A rời, nên sợ âm thanh chán quá lại ... :D

em đang sài em này nè , nói chung nghe nhạc cũng ok ( theo cảm nhận của em ) vừa là DAC và stream qua network nên cũng rất tiện cho bác nào muốn nghe nhạc qua PC mà sợ ồn :)>-

hì hì , em thì về khoản văn chương giở lắm nên kg dám múa riù qua mắt thợ đâu , em chỉ bìết là khi sài em này thì nghe nhạc có cải thiện nhiều , nếu bác có hứng thú thì có thể tham khảo thêm ở đây , dàn nghe nhạc cùi bắp của em http://www.hdvietnam.com/diendan/63...m/124400-dan-nghe-nhac-cua-con-nha-ngheo.html hoặc ở đây http://www.audioadvisor.com/prodinfo.asp?number=MANA7004.
p/s: híc dạo này diễn đàn nhiều người vô hay sao ý mà mỗi lần em vô chờ lâu quá .:(

Chỉnh sửa lần cuối:

tamdamsg

Member

em đang sài em này nè , nói chung nghe nhạc cũng ok ( theo cảm nhận của em ) vừa là DAC và stream qua network nên cũng rất tiện cho bác nào muốn nghe nhạc qua PC mà sợ ồn :)>-
Nghe ntn vậy bác, có hay hơn HDP --> Dac -- Amp ---> Speakers kô vậy bác? bác ở đâu vậy? nếu o SGN thì private cho em số phone bác em alo cho tiện.
Thân.

theo em thì nghe hay hơn bác à, em ở xa lắm(US) , nếu bác kg ngại thì em sẽ pm số phone của em để mình có thể trao đổi chi tiết hơn .:)

ngoc ky lan

Vì có ai nghe nhạc qua cổng analog của HDP mà phân biệt thiên sáng hay thiên tối đâu bác, HDP lúc này giống như một CD transport giair mã bằng thiết bị ngoài .
em vưỡn đang nghe lossless qua analog của dune sang amp đèn.không phê nhưng tê

Bên trên