Chán Full Frame, Canon sẽ nhảy sang máy ảnh Medium Format

Angus_Bert

Film critic
Canon vẫn đang là bá chủ trong ngành công nghiệp máy ảnh, nhưng đấy là dòng máy phổ thông, còn bước sang lĩnh vực máy Medium Format thì là ngược lại. Mới đây nhất xuất hiện một tin đồn cho rằng hãng sản xuất này sẽ nhảy sang lãnh thổ máy ảnh của những kẻ chuyên nghiệp thật sự.

attachment.php

Thực chất thì thông tin này đã từng được đưa ra vào ngày mùng 01 tháng 04 (vâng Cá tháng Tư đấy ạh) từ miệng nhiếp ảnh gia Krik Tuck. Ban đầu thì hầu hết đều cho rằng đây chỉ là một trò đùa vui. Tuy vậy ngày hôm nay một lần nữa chúng ta được nghe lại câu chuyện này, và người tung ra tin tức là trang NorthLight Images - trang tin chuyên về các tin đồn máy ảnh có uy tín.

Theo đó thì Canon "đầu tư đáng kể cho một nhà sản xuất thiết bị máy ảnh Medium Format kĩ thuật số lớn tại châu Âu." NorthLight cũng lưu ý rằng "hiện tại vẫn chưa có kế hoạch cho một vụ thâu tóm nào, nhưng có thể sẽ diễn ra trong tương lai tuỳ tình hình."

Cái đáng nói ở đây nữa là tin tức được trang này đưa ra lại rất giống so với câu chuyện mà nhiếp ảnh gia Krik Tuck từng kể:

"Người phát ngôn của Canon, Fol Ja Nau, đã mô tả chi tiết kế hoạch của công ty như thế này, 'Chúng tôi không có ý định tham gia vào thị trường máy ảnh thứ hai mà phải đứng sau Phase One và Hasselblad. Với doanh số bán hàng ngày càng giảm tại thị trường máy ảnh compact, chúng tôi muốn tìm một vùng đất mới mang lại sự tăng trưởng nhanh và bền vững với tỉ lệ lợi nhuận cao.'"

Vậy là có vẻ như những tay máy chuyên nghiệp sắp có thêm một sự lựa chọn mới từ Canon. Tin đồn này có vẻ khá chắc chắn và nghiêm túc. Tuy vậy một khi Canon còn chưa chính thức xác nhận thi hãy vẫn coi đây là chuyện phiếm chém gió đi đã nhé.

nhtruong

Well-Known Member
Ðề: Chán Full Frame, Canon sẽ nhảy sang máy ảnh Medium Format

Bác Bếch có thể giải thích cho em biết máy Medium Format là như thế nào ko bác?

kunhikfc

Active Member

Bác Bếch có thể giải thích cho em biết máy Medium Format là như thế nào ko bác?
Mình cũng thắc mắc vấn đề giống bạn. Các bác giải thích cho bọn mình thỏa đáng ạ. Thanks thông tin bổ ích

Ceibga

Member

Quote lại từ vnphoto:
Nói chung chung thì Medium format dùng film hoặc cảm biến lớn hơn loại 35mm thông thường, cho ra ảnh cỡ lớn hơn nhiều, thích hợp cho việc in Pano áp phích quảng cáo cỡ lớn
Máy MF là máy dùng film lớn hơn 35mm. Thường những khổ thông dụng là 645 (6x4.5cm) 6x6, 6x7,6x9. Về cơ bản máy MF có 4 loại. Loại Rangefinder MF (Mamiya 6,7, Pentax 67...) Loại này về cơ bản giống như RF ở 35mm. Loại thứ 2 là cắm vào sau LF, loại này chúng ta bỏ qua. Loại thứ 3 là TLR như Rollei, Mamiya, Yasaka... Loại cuối cùng mà bác quan tâm là SLR. Em xin giới thiệu qua với các bác về loại này. Em dùng Fuji GX-680 làm VD. Về cơ bản tất cả các MF SLR như Hasselblad với Mamiya hoạt động trên cùng 1 nguyên tắc.

Máy MF thường bao gồm 3 phần. Body, back, và lens.

Phần back có thể tháo ra đc, và có thể quay đc (trừ khi bác chụp 6x6).

Phần back bao h cũng có 1 lá thép để chống sáng (darkroom slide). Lá thép này làm nhiệm vụ bảo vệ film khi bác thay đổi back.

dark open

Trong back là khu đựng film.

Sau khi lắp back vào body, các bác nhớ rút dark slide ra ko thì ko chụp đc.

Waist level - các máy MF thường có WL hoặc có viewfinder. Nhưng mà WL phổ thông hơn. Trong WL bao h cũng có 1 kính lúp.

Thường thì diện tích film khá lơn nên các bác có thể ngắm thẳng trực tiếp vào ground screen.

Về cơ bản là vậy. Các máy khác nhau có thể có các vị trí thay đổi nhưng mà về cơ bản đều có những chi tiết như nói trên.

emmaitre

Member

tức là nó vẫn chưa lên kts à? Sao bèo thế nhỉ :)

Re: Ðề: Chán Full Frame, Canon sẽ nhảy sang máy ảnh Medium Format

tức là nó vẫn chưa lên kts à? Sao bèo thế nhỉ :)

Không, bài của bác trên kia là giải thích định dạng Medium là sao thôi,con máy này đương nhiên là KTS chứ .Bác cứ Google mấy con Hassle Blass ấy,giá đắt đừng hỏi . :))

hongtung

Member

haizz đúng là công nghệ chả bao giờ thấy tận cùng :D

Bên trên