Chất âm đèn vẫn mê hoặc

tangvanthang

Well-Known Member
ớ ờ em lại ngứa mồm tí!
nếu sáng tạo được thì nhái làm quái gì nhể..?
đã nhái thì phải càng giống thật càng tốt chứ nhỉ?:p
đã nhái rồi còn chê người ta nhái không có sáng tạo thì đúng là dở rồi ! :D:D:D

lan806

Well-Known Member
ớ ờ em lại ngứa mồm tí!
nếu sáng tạo được thì nhái làm quái gì nhể..?
đã nhái thì phải càng giống thật càng tốt chứ nhỉ?:p
đã nhái rồi còn chê người ta nhái không có sáng tạo thì đúng là dở rồi ! :D:D:D
Quê em có một loại nhái, cho gà vịt nó cũng ko thèm ăn đó là ... ễnh ương cụ ạ :)
dở thật cụ ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Tiện nói về bass .
Theo em biết thì Guitar Bass chỉ cho tần số bass xuống thấp nhất có thể là cỡ 30-31Hz. Trong dàn nhạc thì nhạc cụ đem lại bass thấp nhất chính là cây đại phong cầm, cho tiếng bass xuống tới 16hz. Còn tai người chỉ nghe được tới 20hz, còn toàn bộ cơ thể con người lẫn toàn bộ giác quan con người chỉ "cảm" được tiếng bass tới 12hz . Vậy cụ kia sao lại nghe đc âm thanh 5hz , khủng khiếp vậy !

À mà sub dân dụng khủng khiếp nhất cho tới hiện tại là con sub Kharma Exquisite giá gần tỉ nhưng cũng chỉ tái tạo được âm thanh cỡ 16hz thôi. Sub cho ra âm thanh 5hz và tai người nghe được 5hz chắc là bí mật tuyệt mật của Triều Tiên rùi :(

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyentuan2205

Active Member
Tiện nói về bass .
Theo em biết thì Guitar Bass chỉ cho tần số bass xuống thấp nhất có thể là cỡ 30-31Hz. Trong dàn nhạc thì nhạc cụ đem lại bass thấp nhất chính là cây đại phong cầm, cho tiếng bass xuống tới 16hz. Còn tai người chỉ nghe được tới 20hz, còn toàn bộ cơ thể con người lẫn toàn bộ giác quan con người chỉ "cảm" được tiếng bass tới 12hz . Vậy cụ kia sao lại nghe đc âm thanh 5hz , khủng khiếp vậy !

À mà sub dân dụng khủng khiếp nhất cho tới hiện tại là con sub Kharma Exquisite giá gần tỉ nhưng cũng chỉ tái tạo được âm thanh cỡ 16hz thôi. Sub cho ra âm thanh 5hz và tai người nghe được 5hz chắc là bí mật tuyệt mật của Triều Tiên rùi :(
Nói dài làm gì chú mua cái sub kharma về đây tỷ thí với tôi xem ăn nổi tôi ko

newceco

Member
bạn @nguyentuan2205 có thể đánh giá giúp mình bộ dàn của mình được không? Hiện tại cặp loa chính là loa DiY 15" coaxial mình cắt tần loa bass ở 5,5khz, loa treble cắt ở 6,5khz dải dưới loa bass chỉ xuống được 50hz do thùng mình đóng bé. Cặp loa này mình đánh bằng ampli 300b. Phần thiếu của dải dưới mình bổ sung bằng cục sub 10" thùng kín Vel optimum.

nguyentuan2205

Active Member
bạn @nguyentuan2205 có thể đánh giá giúp mình bộ dàn của mình được không? Hiện tại cặp loa chính là loa DiY 15" coaxial mình cắt tần loa bass ở 5,5khz, loa treble cắt ở 6,5khz dải dưới loa bass chỉ xuống được 50hz do thùng mình đóng bé. Cặp loa này mình đánh bằng ampli 300b. Phần thiếu của dải dưới mình bổ sung bằng cục sub 10" thùng kín Vel optimum.
Khi đấu nối khúc dưới bằng sub vel thì âm thanh sẽ tốt lên nhiều. Nhưng bạn nên mở nắp đít thùng loa đồng trục ra đánh ở dạng ván hở thì mới kiểm soát đc tiếng bass. Nếu thùng cộng hưởng bạn bass đã kêu to ầm ầm rồi thì việc thêm sub có khi làm cho ồn thêm mà thôi. Về độ sâu bass có 2 loại. 1 rung bằng màng loa thì sắc nét, chi tiết, tầng lớp rõ ràng nghe hay và ko đau đầu. 2 loại cộng hưởng thùng ví dụ màng loa chỉ đc 40hz bạn qua cái thùng ma trận loằng ngoằng dội đi đập lại nó xuống đc 25-30 hz nhưng luôn bị mờ và ồn. Cái này giống như phép nội suy của hình ảnh. Chi tiết thật chỉ có 10 điểm nhưng ông kích lên 100 điểm mà thôi. Khi nối thêm sub thì cần driver bass đánh thật nhất có thể = ván hở thì kiểm soát tiếng bass cộng hưởng thùng sub mới dễ

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member
Sub chơi thùng ván hở thì xử lý cái phòng còn mệt nữa. Hix hix....

nguyentuan2205

Active Member
Bác phán nhanh quá. Em chả biết nói gì với bác nữa. hi hi....
Ván hở là âm thanh nguyên gốc nhất phát ra từ màng loa, ko qua thùng ko qua cộng hưởng, nên nó dễ xử lý nhất nhé. Đừng nói rằng nhét vào cái thùng kêu ùm ùm rồi dễ xử lý phòng hơn

justbenice

Moderator
Em đề nghị các bác quay về chủ đề chính là Amply đèn nhé. Thôi bàn lan man về bass 5hz và ván hở ván kín. hihi. Tránh mất hòa khí với nhau nhé các bác, cuối năm rồi !

Acrossusa

Well-Known Member
Em đề nghị các bác quay về chủ đề chính là Amply đèn nhé. Thôi bàn lan man về bass 5hz và ván hở ván kín. hihi. Tránh mất hòa khí với nhau nhé các bác, cuối năm rồi !
chính xác nên trở lại chủ đề amply đèn nếu nói về bass biếc gì Mod cứ xoá thẳng tay

lan806

Well-Known Member
Em hỏi thêm chút, không liên quan tới chén bát gì đâu nhé.
Em cài cái phần mềm phát âm thanh theo tần sô vào đt và giả sử em kết nối airplay ra bộ dàn, em đẩy lên và đẩy xuống, treble cao quá em cũng không nghe thấy, (tần số thấp) kiêng nói tới chén bát, em cũng không nghe thấy, vậy do loa hay do tai
(Quên, gõ bằng đt nên ko up ảnh đc)

justbenice

Moderator
Em cài cái phần mềm phát âm thanh theo tần sô vào đt và giả sử em kết nối airplay ra bộ dàn, em đẩy lên và đẩy xuống, treble cao quá em cũng không nghe thấy, (tần số thấp) kiêng nói tới chén bát, em cũng không nghe thấy, vậy do loa hay do tai
em nghĩ do loa. Loa nó chỉ hoạt động ở 1 dải tần nào đó thôi, vượt qua đó là nó điếc :v

ngdhieu

Well-Known Member

Nếu bác là U50 như em thì có lẽ một phần là do tai. Hi hi...
Muốn cho chắc chắn thì phải thử lại vài lần, bằng từng đoạn tần số 1 chứ không phải file quét toàn dải 20Hz ~ 20KHz.
VD như em hay test đơn tần: 20Hz, 50Hz, 100Hz
Quét 1 đoạn: 10kHz ~ 20kHz, 12kHz~20kHz, 15kHz để xem tai mình nghe đến đâu.
Nâng volume lên thì sẽ lại nghe được, tai già đi chỉ nghe kém chứ không hoàn toàn điếc đặc.

Bên trên