Chất âm đèn vẫn mê hoặc

lan806

Well-Known Member
Em đang dùng app Sonic pitch sound gener các bác thử cùng em cho vui, phần bass có lẽ phải kết nối với dàn âm thanh vì Iphone không kêu đc tần số thấp :)

justbenice

Moderator
bác vũ viết xuân bên vnav có làm cái clip test loa . 5hz và 10hz loa nó vẩn trồi sụt nhưng không có tiếng thôi ạ !
Vâng. Nên mình nói do loa. Vì loa hoạt động theo nguyên tắc nam châm điện, nên cứ có điện xoay chiều đưa vào là nó sẽ trồi sụt, kéo theo màng loa rung động tạo ra âm thanh. Tuy nhiên theo em biết với công nghệ hiện tại mới chỉ làm nổi loa phát ra tiếng ở 16hz, xuống dưới nữa thì loa bó tay trong việc tạo âm thanh. Một số loa sub kín (seal) sẽ sử dụng nguyên lý cộng hưởng thùng kín để tạo ra âm thanh tần số thấp hơn 16hz tí tẹo thôi.

tml3nr

Moderator
Em nghĩ anh @nguyentuan0025 nên mở một thít riêng. Chia sẻ về kinh nghiệm DIY loa.

Ngày xưa em cũng có lọ mọ tập tành DIY loa, nhiều vướng mắc lúc đó không giải quyết được và cũng không hiểu vì sao. Mãi cho đến những năm sau này mới hiểu ra phần nào.

Dù cho cách giải thích của anh @nguyentuan0025 hơi rắc rối và dễ lẫn lộn. Nhưng những trải nghiệm của ảnh đáng quý, và có ích cho anh em DIY loa.

nguyentuan2205

Active Member
HIEND là không giới hạn !
Tôi chỉ là một kẻ thích mò mẫm, nhưng tôi thấy trình độ Hiend ở vn nói chung thấp. Đa phần chỉ chạy theo cái cũ mà thế giới đã đi trước 50 năm, họ đi theo lối mòn đi theo tư duy của kẻ khác. Các thánh DIY chỉ chăm chú việc copi bản vẽ thùng, với phân tần của TANNOY,JBL, ALTEC,, sau khi họ bắt chước dựng dc 1 cái loa gần giống hãng đó gọi là cao thủ, và đỉnh cao nhất của họ là LOA HÃNG.
HIEND là không giới hạn !
Tất cả các loại loa hiện nay trên thế giới đều chỉ là "âm giả " mả thôi nên nó chứa rất nhiều nhược điểm không giống thật. Cái màng giấy để đánh ra các loại âm thanh , cái thùng gỗ kêu ồm ồm chất gỗ để đánh ra đủ mọi loại trống và nhạc cụ không có gỗ đều ám chất gỗ. Giống như dàn nhạc bị nhét vào cái thùng gỗ biểu diễn chứ ko giống trên sân khấu,.....nên nó còn nhiều nhược điểm mà rất khó giống âm thanh thực, , cái loa treble JBL 077 có cái lưỡi búa bằng thủy tinh, khi đánh ra treble nó dịu tai ko chói như mũi nhôm nhưng tiếng giống gõ chai lọ leng keng hơn giống gõ nhạc cụ nhưng nhiều ng thích vì nó dịu tai. Cái treble ribbon thì tần số cao vút tận 50-100khz nhưng tiếng mảnh như tơ, đánh cũng chẳng giống thật. Cái bass thì cộng hưởng nhiều lần .Tuy âm thanh hz đo có vẻ xuống sâu nhưng chẳng còn chi tiết độ động ,chỉ làm mờ âm thanh....
thế nhưng khi ai đó nói khác đi là các thánh nhảy dô phản đối kịch liệt, phải thế nọ phải thế chai..... phải phải ...rồi quay về giống đồ hãng. Tôi ko nói chuyện cao thủ hay thấp mà chỉ nói tư duy đi theo lối mòn thiếu tính sáng tạo, mãi mãi chạy sau và bắt chước những thứ thế giới đã làm trc gần 1 thế kỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:
ok bạn cứ test bài nhạc nào guitar bass hoặc cello nhiều tiếng trầm nhé, và cho mình kí hiệu củ bass của bạn cũng như bạn đang cắt tần số củ bass là bao nhiêu hz, mình sẽ góp ý cách cho nó hay

Do cách nói của anh @nguyentuan0025 hơi cường điệu và chủ quan nên làm cho nhiều người khó chịu. Theo em thì anh ấy có cách nhìn đúng về cắt tần và phối hợp loa.

Diễn tả âm thanh cho người khác hiểu đôi khi rất khó. Vì người Việt mình chưa thống nhất được thuật ngữ âm thanh (Audio Glossary).

Em thuộc loại tin đồ hãng. Nhưng nếu DIY để phục vụ đam mê và thỏa mãn được nhu cầu cá nhân với chi phí thấp cũng rất tốt ạ.

Mong mọi người kiềm chế, thảo luận ôn hòa cho cả nhà vui vẻ!

View attachment 278718
Đúng rồi bác ,bình tĩnh kiềm chế ,thảo luận ôn hoà gắn kết yêu thương

Em dùng từ "cao thủ" . Để trong ngoặc kép nhé bác!
Các "cao thủ" đều có điểm chung là phê phán tất cả các thể loại loa của hãng , của "cao thủ" khác. Và chỉ "cao thủ" đó mới đúng là "cao thủ" .
Nhìn chung chục năm em đâm đầu vào audio em gặp vô số "cao thủ" ngoặc kép. hehe.
Em cũng muốn gặp các " cao thủ" như bác lắm

Em chỉ thích các bác có âm ly đèn mở nhạc quay video pot lên để em nghe tham khảo thôi ạ. Hơi tham mong các bác thông cảm .Thân !

nguyentuan2205

Active Member
Mình dùng bass này và cục cross này bác ạ
Mình bị khóa nick ko trả lời đc, hôm nay mới trả lời
driver bass của bạn chỉ xuống đc 50hz, nhưng phần <1000hz bị suy giảm rất mạnh, do vậy bass bị cụt và treble bị đanh , củ bass này bạn muốn hay nên đổi, còn muốn giảm khô cứng thì thùng gỗ cần cộng hưởng nhiều, bass sẽ to lên, treble đỡ cứng nhưng sẽ ồn. Củ bass thường nên cắt <1500hz, vì do cấu tạo cái nắp che = bóng tròn ở giữa, nó hay dội âm thanh vùng 1000-3000hz lên cao vống. Hiện phân tần bạn cắt 3600 và đang bị khúc 1000-3600hz bị dội lên cao vống, không đều, vì thế khó hoàn hảo

tml3nr

Moderator
driver bass của bạn chỉ xuống đc 50hz, nhưng phần <1000hz bị suy giảm rất mạnh, do vậy bass bị cụt và treble bị đanh , củ bass này bạn muốn hay nên đổi, còn muốn giảm khô cứng thì thùng gỗ cần cộng hưởng nhiều, bass sẽ to lên, treble đỡ cứng nhưng sẽ ồn. Củ bass thường nên cắt <1500hz, vì do cấu tạo cái nắp che = bóng tròn ở giữa, nó hay dội âm thanh vùng 1000-3000hz lên cao vống. Hiện phân tần bạn cắt 3600 và đang bị khúc 1000-3600hz bị dội lên cao vống, không đều, vì thế khó hoàn hảo
Anh @nguyentuan2205 mở một thít mới về DIY loa đi ạ. Trải nghiệm của anh rất có ích cho các anh em DIY loa.

Trong DIY sợ nhất là, nói như anh @smallgent , không biết bước kế tiếp nên làm gì :D

Thú thật là em dốt lý thuyết nên không hiểu gì về tần số. Nhưng với hiểu biết ít ỏi của em về loa. Em thấy cách nhận định và hướng xử lý cắt tần của anh @nguyentuan2205 hợp lý. Hoặc có thể giúp cho người DIY nhìn ra được vấn đề ở góc độ khác.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyentuan2205

Active Member
Anh @nguyentuan2205 mở một thít mới về DIY loa đi ạ. Trải nghiệm của anh rất có ích cho các anh em DIY loa.

Trong DIY sợ nhất là, nói như anh @smallgent , không biết bước kế tiếp nên làm gì :D

Thú thật là em dốt lý thuyết nên không hiểu gì về tần số. Nhưng với hiểu biết ít ỏi của em về loa. Em thấy cách nhận định và hướng xử lý cắt tần của anh @nguyentuan2205 hợp lý. Hoặc có thể giúp cho người DIY nhìn ra được vấn đề ở góc độ khác.
Ok bạn, rảnh mình lập, đa phần hiện nay dân chơi hiend họ ko hài lòng với âm thanh của mình nhưng nói như bạn là ko biết nó chưa hay ở chỗ nào và cách khắc phục ra sao, do vậy cứ loay hoay đổi amp, đổi loa, đổi dây... loạn cào cào và chi phí vô cùng nhiều

Thỉnh thoảng đêm thanh vắng mở những bản nhạc mình thích ngồi nge cũng cảm thấy vui

ngdhieu

Well-Known Member

Em thấy bác bị khóa nick chẳng có gì là oan cả.
Bác dựa vào đâu để phán rằng cặp loa của bác Hoangdinhthu đang cắt phân tần ở 3600? Dòng chữ to X36 à?
Trong cái hình phân tần gin người ta đã ghi rõ là 1500Hz crossover?
Và nếu như bác Hoangdinhthu đang dùng phân tần gin tại 1500Hz, mà bác cũng xác định là cắt tần ở 1500Hz mới hay, thì vấn đề của cặp loa bác Hoangdinhthu là ở đâu ra?

Bên trên